Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: l r bragg vanue di กับ para di มันใช้วงจรเดียวกันรึปล่าวครับ  (อ่าน 1208 ครั้ง)

nicky_pimp

• member
    • Facebook
l r bragg vanue di กับ para di มันใช้วงจรเดียวกันรึปล่าวครับ รึแตกต่างกันอย่างไรครับ เพราะราคาต่างกันโขทีเดียว

Poomjai39

• member
Re: l r bragg vanue di กับ para di มันใช้วงจรเดียวกันรึปล่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 14:57:58 »
มารอฟังด้วยคนครับ แหะๆ

gttle

• member
Re: l r bragg vanue di กับ para di มันใช้วงจรเดียวกันรึปล่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 16:02:47 »
อยากทราบอยู่เหมือนกัน..ส่วนตัวผมคิดมันไม่น่าต่างกันมากแต่เพิ่มพวก tuner กับ vu meter แล้วมีตัว boost เสียงให้เหยียบเพิ่มมา...เห็นส่วนใหญ่ก็ยังนิยม para di กันอยู่อ่ะครับไม่น่าต่างกันมาก

nicky_pimp

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 17:38:31 »
นั่นสิครับ อยากรู้ว่ามันคุ้มกะส่วนต่างที่เสียเพิ่มรึป่าว ฮ่าๆ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 20:38:30 »
ราคาก็ตาม feature น่ะครับ tuner กับ booster ที่เพิ่มมาผมว่าถ้าตีแยกก็ตัวละ 2พันเป็นอย่างต่ำ ยิ่งclean boost ดีๆนี่แพงนะครับ
ราคาที่เพิ่มมาผมว่ามันก็มีเหตุผลนะครับ บวกกับความสะดวกใช้งานด้วย แทนที่จะต้องมาพ่วง booster กับ tuner ต่างหาก ลากสายไปเข้า para di ค่าสายพ่วงเอฟเฟค ค่าตัวจ่ายไฟ ผมว่าคุ้ม
เลือกเอาตามการใช้งานครับ

อาจจะมีหลายคนตั้งข้อสังเกตุว่าทำไมเห็นศิลปินส่วนมากใช้ para di แทนที่จะใช้ venue
เหตุผลคือ
-ศิลปินส่วนมากไม่ต้องตั้งสายเอง
-มี engineer เพิ่มเสียงลดเสียงให้เวลาแสดงสด
-เค้ามี para di ใช้มาก่อน พอ venue ออกมาก็ไม่ได้อยากได้ของใหม่ เพราะผมว่าศิลปินส่วนใหญ่ไม่ได้บ้าอุปกรณ์เหมือนคนเล่นอยู่บ้านครับ อันนี้ไม่ได้ว่าใคร แต่ส่วนมากเป็นอย่างนั้น เพราะขนาดผมไม่ได้เป็นศิลปิน แต่เมื่อก่อนตอนผมเล่นอยู่บ้านอย่างเดียว ผมก็บ้าของและอุปกรณ์มากครับ
ผมมีโอกาสมาเป็น player ที่ต้องทำการแสดงจริงๆ พฤติกรรมเปลี่ยนไปครับ
ผมไม่อยากมีของเยอะแยะ เก็บไว้เฉพาะเท่าที่ใช้ครับ มีจะมีตัวที่เราถนัดใช้จริวๆไม่กี่ชิ้นหรอกครับ ที่เหลือแค่หามาลอง หยิบใช้จริงๆก็ตัวที่เราถนัด

nicky_pimp

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 23:42:54 »
ราคาก็ตาม feature น่ะครับ tuner กับ booster ที่เพิ่มมาผมว่าถ้าตีแยกก็ตัวละ 2พันเป็นอย่างต่ำ ยิ่งclean boost ดีๆนี่แพงนะครับ
ราคาที่เพิ่มมาผมว่ามันก็มีเหตุผลนะครับ บวกกับความสะดวกใช้งานด้วย แทนที่จะต้องมาพ่วง booster กับ tuner ต่างหาก ลากสายไปเข้า para di ค่าสายพ่วงเอฟเฟค ค่าตัวจ่ายไฟ ผมว่าคุ้ม

อาจจะมีหลายคนตั้งข้อสังเกตุว่าทำไมเห็นศิลปินส่วนมากใช้ para di แทนที่จะใช้ venue
เหตุผลคือ
-ศิลปินส่วนมากไม่ต้องตั้งสายเอง
-มี engineer เพิ่มเสียงลดเสียงให้เวลาแสดงสด
-เค้ามี para di ใช้มาก่อน พอ venue ออกมาก็ไม่ได้อยากได้ของใหม่ เพราะผมว่าศิลปินส่วนใหญ่ไม่ได้บ้าอุปกรณ์เหมือนคนเล่นอยู่บ้านครับ อันนี้ไม่ได้ว่าใคร แต่ส่วนมากเป็นอย่างนั้น เพราะขนาดผมไม่ได้เป็นศิลปิน แต่เมื่อก่อนตอนผมเล่นอยู่บ้านอย่างเดียว ผมก็บ้าของและอุปกรณ์มากครับ
ผมมีโอกาสมาเป็น player ที่ต้องทำการแสดงจริงๆ พฤติกรรมเปลี่ยนไปครับ
ผมไม่อยากมีของเยอะแยะ เก็บไว้เฉพาะเท่าที่ใช้ครับ มีจะมีตัวที่เราถนัดใช้จริวๆไม่กี่ชิ้นหรอกครับ ที่เหลือแค่หามาลอง หยิบใช้จริงๆก็ตัวที่เราถนัด

โอว ขอบคุณครับ อ่านดูแล้วคิดตาม ก็จริงนะครับ อุปกรณ์ต่อพ่วงมากมาย พอต้องออกไปเล่นบ่อยๆจริงๆ ในที่สุดคิดถึงชุดเคลื่อนที่เร็วก่อนละ ฮ่าๆๆ

gttle

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 00:16:42 »

เหตุผลคือ

ท่านใข้อยู่ไหมเป็นไงบ้างครับผมเคยสนใจอยู่แต่ว่าอ่าน  review แล้วหลายที่ว่าตัวtuner ที่ให้มาไม่ค่อยดีกับอีกอันคือไม่มี phantom power แล้วก็เลยไม่ได้ซื้อผมสนใจตอนนั้นเพราะ tuner กับ boost เสียงนี่แหละครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 02:06:20 »
ไม่เคยครอบครองทั้งสองตัวครับ แต่เคยใช้ Para DI
ส่วน venue มีเพื่อนใช้ ก็เห็นขายไปแล้วครับ 55555
เสียงน่าจะพอๆกัน ส่วน tuner กับกีต้าร์โปร่งผมว่ามันสุ่มเสี่ยงอยู่แล้วครับ ยิ่งเวลาตั้งใกล้ๆลำโพง ตัวไหนก็มีปัญหาครับ ไม้หน้ามันรับทุกอย่งแม้แต่เสียงพูดคุย เสียงนักร้องออกจากลำโพงมา ยังไงก็เพี้ยนครับ
ถ้าที่เงียบๆ ก็ใช้ได้แม่นยำแบบ live คือพอใช้ได้ หรืออาจจะใช้ได้ดี แต่ถ้างานระดับ studio อาจจะต้องใช้ละเอียดกว่านี้ครับ

อ่อ เล่าไม่จบ เพื่อนผมขายไปก็ไม่ใช่เพราะใช้ไม่คุ้ม แต่รู้สึกเค้าจะระเบิดไปงอกมาเป็นบอร์ดเอฟเฟคที่ใหญ่โตกว่าเดิมอีกครับ 555555

nicky_pimp

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 10:42:53 »
ไม่เคยครอบครองทั้งสองตัวครับ แต่เคยใช้ Para DI
ส่วน venue มีเพื่อนใช้ ก็เห็นขายไปแล้วครับ 55555
เสียงน่าจะพอๆกัน ส่วน tuner กับกีต้าร์โปร่งผมว่ามันสุ่มเสี่ยงอยู่แล้วครับ ยิ่งเวลาตั้งใกล้ๆลำโพง ตัวไหนก็มีปัญหาครับ ไม้หน้ามันรับทุกอย่งแม้แต่เสียงพูดคุย เสียงนักร้องออกจากลำโพงมา ยังไงก็เพี้ยนครับ
ถ้าที่เงียบๆ ก็ใช้ได้แม่นยำแบบ live คือพอใช้ได้ หรืออาจจะใช้ได้ดี แต่ถ้างานระดับ studio อาจจะต้องใช้ละเอียดกว่านี้ครับ

อ่อ เล่าไม่จบ เพื่อนผมขายไปก็ไม่ใช่เพราะใช้ไม่คุ้ม แต่รู้สึกเค้าจะระเบิดไปงอกมาเป็นบอร์ดเอฟเฟคที่ใหญ่โตกว่าเดิมอีกครับ 555555
ฮ่าๆๆๆ ผมใช้จูนเนอร์หนีบสบายใจ กล้อมแกล้มไป

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:49:12 »
มี Para DI นานใช้ที เสียงดี drive สนั่น ชอบ ครับ อยากลอง Vanue เช่นกันครับ
Line id: 081-8718003

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 12:12:47 »
Para DI กับผม ก็ยังใช้ไม่ครบฟังค์ชั่น เลย