Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม่ กีต้าร์ walden รุ่น ที่ cd 600  (อ่าน 4363 ครั้ง)

♬ Kassi ♬

• member
ทำไม่ กีต้าร์ walden รุ่น ที่ cd 600
« เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:22:39 »
เสียงมันแหลมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สุดๆๆๆเลยเวลาใช้ปิคบางเล่นอ่ะครับ

เสียงอะไรก็ไม่รุ้ ฉ่องแฉ่งๆๆๆๆๆๆ  หรือว่า สายมันใหม่สายก็ ผมใส่มาสองสามอาทิจ หรือว่าผมใช้ สายเบอรฺ

ปกติผมใช่นิ้ว พอมาเปลี่ยนมาใช่ปิค ลงทะเลเลย  จาก top  solid ฟังไม่รู้เลย กลายเป็นกีต้าร์ จีน ทั่วไปเลย อิอิ

น้าเป็นกันบ้างไหมครับ  ต้องขออภัยถ้าผมพูดแรงไป  อิอิ

TOM1869

• member
Re: ทำไม่ กีต้าร์ walden รุ่น ที่ cd 600
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 12:09:01 »
ใส่สายเบอร์ อะไร ยี่ห้ออะไร และ ตั้งสายแบบไหน ครับ
Line id: 081-8718003

♬ Kassi ♬

• member
Re: ทำไม่ กีต้าร์ walden รุ่น ที่ cd 600
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 12:19:29 »
Gibson masterbuile pb เบอร์ 11 ครับ

ก็ตั้ง e ธรรมดาครับ

♬ Kassi ♬

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 12:54:31 »
ตั้งแต่เลานกรต้าร์มา กีต้าร์ตัวนี้สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

♬ Kassi ♬

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 12:55:40 »
ทำใจๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

aa

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 13:00:11 »
ลองใส่ Dad EXP11 และให้ช่าง Setup กีต้าร์ใหม่ให้

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 13:01:35 »
สาย Gibson ผมไม่เคยหันไปมอง เลย ไม่รู้อันไหนปลอม อันไหนจริง ร้าน ใหญ่ๆ บางร้าน เอาของ ปลอม ขายคู่กับ ของจริง เฉยเลย

3 อาทิตย์ แล้ว ถ้าจะเปลี่ยนสาย ก็หา Elixir หรือ DAD EXP เบอร์ 12 ดีกว่า ครับ  เล่น strum จะเหมาะกว่า    จะยังเหมือนเดิมอีก หรือเปล่า ถ้าเหมือนเดิม ก็ขายออกดีกว่าครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 13:11:55 »
เสียงมันแหลมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สุดๆๆๆเลยเวลาใช้ปิคบางเล่นอ่ะครับ

เสียงอะไรก็ไม่รุ้ ฉ่องแฉ่งๆๆๆๆๆๆ  หรือว่า สายมันใหม่สายก็ ผมใส่มาสองสามอาทิจ หรือว่าผมใช้ สายเบอรฺ

ปกติผมใช่นิ้ว พอมาเปลี่ยนมาใช่ปิค ลงทะเลเลย  จาก top  solid ฟังไม่รู้เลย กลายเป็นกีต้าร์ จีน ทั่วไปเลย อิอิ

น้าเป็นกันบ้างไหมครับ  ต้องขออภัยถ้าผมพูดแรงไป  อิอิ

เรียนน้า Kassi
ไม่ทราบตอนแรกที่ซื้อน้า Kassi ได้ลองเล่นดูหรือเปล่าครับ เสียงเป็นอย่างไรเหมือนกับที่น้าไม่ชอบตอนนี้หรือเปล่าครับ ?
ส่วนเรื่องสาย ถ้าน้า Kassi ไม่ชอบเสียงที่ออกแหลมเกินไป ลองใช้สายประเภท Phosphor Bronze ดูครับ
ชอบสายเบอร์ 11 ก็ EXP26 ถ้าชอบสายเบอร์ 12 ก็ EXP16 น่าจะเหมาะครับ
ผมว่า CD600 ของ Walden ถ้าเซ็ทอัพให้เหมาะสมแล้วก็ใช้ได้นะครับ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 13:26:48 »
ไม่อยากแนะนำให้ใช้สายยี่ห้อกีต้าร์ดังนี้เลยครับ... ลองหาพวกที่น้าๆแนะนำ และเอากีต้าร์ไปSet upดู....

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 17:20:29 »
งงอยู่ว่าเสียงไม่ดี แล้วน้าซื้อมาได้ยังไง ตอนอยู่ที่ร้านไม่ได้ลองหรือครับ เอายังงี้ละกัน อันดับแรกลองเปลี่ยนสายก่อน เสียงดีขึ้นหรือเปล่า
ถ้ายังไม่ดีลองเอาไปให้ช่าง setup และถ้า setup แล้วยังไม่ถูกใจก็ประกาศขายเลยครับ หาซื้อตัวที่ถูกหู ถูกมือ ถูกใจเราจะดีกว่า

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 17:55:31 »
ลองสาย Erneball ดูครับ เสียงทุ้มอุ่มๆดี เบสมาเยอะนุ่มลึก แต่เน่าไว

อั้ม ไซดะ

• member
  • ผมเล่นกีต้าร์ตาม อารมณ์และความรู้สึก ครับ
    • https://www.facebook.com/aumloveguitar?ref=hl
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 18:10:21 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำของน้าทุกท่านครับ

คงใช้สักพัก คงต้องเปลียนสายที่น้า แนะนำดู

เสียดายเหมือนกัน  อิอิ

ส่วนน้าๆท่านไหนที่ใช้ กีต้าร์รุ่นนี้ ก็มา เสนอแนะได้ครับ

บอมศักดิ์

• member
  • มือใหม่ ขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับ ^^!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 07:24:38 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำของน้าทุกท่านครับ

คงใช้สักพัก คงต้องเปลียนสายที่น้า แนะนำดู

เสียดายเหมือนกัน  อิอิ

ส่วนน้าๆท่านไหนที่ใช้ กีต้าร์รุ่นนี้ ก็มา เสนอแนะได้ครับ

สวัสดีครับน้าGibson6565

ตัวผมมี Walden สเปคเดียวกันนี้แต่เป็นทรงGa คือ CG600ce คับ ตีคอร์ดก็เพราะ ฟิงเกอร์เสียงชัดดีคับ..
สาเหตุที่เสียงแปลกๆ คงเพราะสายที่ติดมากับกีต้าร์มันเน่าซะก่อน(อาจจะเป็นไปได้ว่ากีต้าร์ก่อนถึงมือเรา ตอนออกจากโรงงานมาค้างสต๊อกไว้นาน)

ลองดูตามที่น้าๆ แนะนำดูคับ เซทอัพก่อน แล้วลองเปลี่ยนสายดูครับ ลองดูสายแบบ PB นะคับ 80/20 มันจะแหลมเกินไปอีก
แนะนำส่วนตัวผมชอบลองดู dad EXP หรือ elixir ครับ

ปล.แต่งทัชชิ่ง เซทอัพดีๆ รับรองเล่นเพลินจนไม่อยากวางเลยคับ ;D ฟันธง อิอิ

เสร็จแล้วเป็นไงอย่าลืมมาบอกเล่ากันนะครับผม
- BoMSuK71 -

บอมศักดิ์

• member
  • มือใหม่ ขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับ ^^!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 07:33:07 »
อ้ออีกอย่างตามน้าทอมบอกคับ ระวังเรื่องสายปลอมด้วยนะครับ มันจะพากีต้าร์เราให้เสียงแย่ลงจนไม่อยากเล่นไปเลยคับ
(ตอนนี้สั่งน้าตะวันโลดคับ ถ้าครั้งไหนรีบๆใช้ก็ไปที่ร้าน mc น่ะคับ ไม่เสี่ยงสายปลอม)
gibson >> ตามน้าทอมบอกเลย ของปลอมเยอะมาก ผมเคยได้สนิมแถมมาตอนเพิ่งหัดกีต้าร์แรกๆ และเสียงก็ไม่ค่อยได้รับความนิยมเท่ายี่ห้ออื่นๆเลยคับ

ปล.เคยโดนสายปลอมมา3ครั้ง gibson 1 ernieball 2 ฮ่าๆ
- BoMSuK71 -

bearnakonthom

• member
  • แหงนหน้าสูง แล้วพุ่งให้ถึง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 20:27:36 »
ไม่เห็นเป็นเลยครับ ผมใช้รุ่นนี้อยู่ ใส่สายเออนี่บอลเบอร์11ก็นิ่ม หวาน ปกติ เคยลองใส่ส่ยเคลือบกันสนิมก็ไม่เป็น ลองเซ็ทคอดูครับ รุ่นนี้มีbolt-on สายอาจจะแต่คร่อมเฟสกันอยู่ ไม่มีปัญหาหรอกครับ รุ่นนี้เสียงดีรับประกัน

nhoy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 21:44:46 »
ป่านนี้น้า Kassi คงจะได้สายตามที่ต้องการแล้วมังครับ ;D

adisornmp40

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 22:13:34 »
ใช้อยู่ครับ รุ่นนี้ เสียงหวานจับใจ  ผมไม่ได้เล่นประมาณเดือนนึงกลับมาเล่นอีกทีเสียงกังวาลขึ้นเลยครับ
จากตอนแรกจะใสๆกะด้างๆนะครับ
ยังต้องฝึกอีกเยอะ!

sonic

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 22:32:44 »

มันออกจะแปลก และตลก เล็กน้อย ตรงที่ ................
ตอนแรกน้า Kassi  ซื้อมาได้อย่างไร ตอนลองอะไรทำให้ตัดสินใจซื้อมา ?!
ถ้าตัดสินใจซื้อมา แสดงว่า มันต้องมีอะไรดีบ้างละ ใช่ไหม
แต่ ไหนๆ ซื้อมาแล้ว ถ้าไม่ชอบ เอาไปขายต่อเลย ผมคิดว่า ขายได้ไม่ยาก ครับ

แต่ ถ้ามันยังมีส่วนดี (ซึ่งน่าจะมี เพราะน้าซื้อมาเอง ไม่มีใครบังคับ ใช่ไหมครับ)
ก็ลองเปลี่ย
1. ใช้ pick ที่หนาขึ้นมาหน่อย
2. เปลี่ยนใช้สายที่เคลือบหนาๆ หน่อย
เช่น Elixir รุ่น Poly Web เลือกเบอร์ 12
จะได้ลดเสียง bright ลง จะได้เสียงหนาขึ้น ช่วยลดแหลมได้ครับ

aekudom

• member
  • Walden g830/Morris W80
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 18:24:50 »
เรียนน้าKassi ลองใช้สายDad Exp11ดูครับ ผมใช้อยู่ครับคู่กับน้องWalden g830 ผลที่ออกมาชอบครับpickingเสียงชัด strumไม่ฉ่องแฉงครับ

♬ Kassi ♬

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 19:02:44 »
ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ  สรุปผมใช้ ej 26 เสียงดี เลยครับน้า   แต่ตอนนี้กีต้าร์ตัวนี่ผมขายไปแล้วครับ เพราะมี ได้ all solid มา ครับ