Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวดำๆกลมๆที่อยู่ตรงไมค์นั่นคืออะไรห  (อ่าน 16156 ครั้ง)

kaizer123

• member
ผมเห็นส่วนใหญ่เค้าติดกันเยอะยแยะอดถามไม่ได้ว่ามันไว้เพื่ออะไรครับเห็นอันละ1000+ทังนั้นเลย

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
Re: ตัวดำๆกลมๆที่อยู่ตรงไมค์นั่นคืออะไรหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 14:55:17 »
อุปกรณ์ป้องกันน้ำลายนักร้องกระเด็นใส่ไมค์ครับ ล้อเล่นนะครับน้า ไม่รู้เหมือนกันครับ อิอิ

Mook :)

• member
Re: ตัวดำๆกลมๆที่อยู่ตรงไมค์นั่นคืออะไรหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 15:21:00 »
นั่นสิ สงสัยกันน้ำลายกระเด็น ;D
ปล. โดนน้า guitar_love ตัดหน้า

Ignite

• member
  • ดูโง่เเต่ก้อเท่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 16:40:43 »
เหมือนจะเป็นที่กันลมนะครับ จากประสบกานผมนะเวลาร้องเพลงต้องใช้พลังเยอะไงครับ เเล้วลมที่ออกมันก้อต้องเยอะตามเวลาลมเข้าไมค์เสียงมันจะน่ารำคาญไงครับ คือ ทำให้เสียงมันนิ่งมั่งครับ (ส่ีวนตัวนะ)
ระบบคือหัวใจ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 16:51:39 »
pop filter มีหน้าที่ป้องกันลมส่วนเกินซึ่งจากการร้องพยัญชนะบางตัว ที่ทำให้มีลมส่วนเกินออกมาแรงกว่าพยัญชนะตัวอื่น เช่น พ.พาน ฟ.ฟัน ฉ.ฉิ่ง และอีกหลายตัวเป็นต้น ทำให้เกิดเสียงพึบ ๆ พั่บ ๆ ซึ่งลมเหล่านี้ก่อให้เกิดสัญญาณไดนามิคที่แรงเกินไปสำหรับการบันทึกสัญญาณที่เป็นเสียงร้อง ทำให้เกิดความต่างของสัญญาณ input ที่แรงกับอ่อนมากเกินไป มีผลให้การทำบาล้านซ์ไดนามิคของ wave เสียงร้องในขั้นตอนการมิกซ์ยากลำบาก จึงต้องใช้ pop filter ช่วยลดแรงลมส่วนเกินเหล่านี้ออกไป ครับ !
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 17:16:47 »
อ้อ เข้าใจละครับ :D

guitar_love

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 17:27:59 »
นั่นสิ สงสัยกันน้ำลายกระเด็น ;D
ปล. โดนน้า guitar_love ตัดหน้า
ตัดหน้าป้ามุกซะแล้ว ปล.อย่าเอาปืนมายิงผมนะครับ

pop filter มีหน้าที่ป้องกันลมส่วนเกินซึ่งจากการร้องพยัญชนะบางตัว ที่ทำให้มีลมส่วนเกินออกมาแรงกว่าพยัญชนะตัวอื่น เช่น พ.พาน ฟ.ฟัน ฉ.ฉิ่ง และอีกหลายตัวเป็นต้น ทำให้เกิดเสียงพึบ ๆ พั่บ ๆ ซึ่งลมเหล่านี้ก่อให้เกิดสัญญาณไดนามิคที่แรงเกินไปสำหรับการบันทึกสัญญาณที่เป็นเสียงร้อง ทำให้เกิดความต่างของสัญญาณ input ที่แรงกับอ่อนมากเกินไป มีผลให้การทำบาล้านซ์ไดนามิคของ wave เสียงร้องในขั้นตอนการมิกซ์ยากลำบาก จึงต้องใช้ pop filter ช่วยลดแรงลมส่วนเกินเหล่านี้ออกไป ครับ !

ได้ความรู้ใหม่เพิ่มอีกแล้วครับ ^^

Ignite

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 17:44:09 »
ครับ มาตามนั้น ^ ^

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 19:29:37 »
สุดยอดไปเลยยยยย ครับน้ากบ
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 19:46:21 »
แบบไม่ถึงพันก็มีครับ สำหรับคนจนเช่นผม

อิอิ
:)

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 19:50:10 »
มีด้วยหรอครับอยากไ้ด้มั่ง 55555

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 19:51:31 »
ของแบรนด์นะครับ อย่าดูถูกไป
ยี่ห้อเชอรีล่อนซะด้วยนะครับ ฮ่าๆๆ
:)

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 20:00:07 »
สอนผมทำมั่งสิ 5555

TMosaic

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 20:01:46 »
แบบไม่ถึงพันก็มีครับ สำหรับคนจนเช่นผม

อิอิ

อันนี้ที่บ้านผมก็มีครับยายผมใช้ปักเสื้อให้น้องอยู่เลย

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 20:02:04 »

สุดยอดไปเลยยยยย ครับน้ากบ

นี่แค่เบสิค ๆ เองอะน้องนิว 55+ ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Ignite

• member
Re: ตัวดำๆกลมๆที่อยู่ตรงไมค์นั่นคืออะไรห
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 20:21:04 »

อิอิ
นี้มันสะดึงไม่ใช่หรอครับ เค้าเอาไว้ปักผ้าอ่า

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ตัวดำๆกลมๆที่อยู่ตรงไมค์นั่นคืออะไรห
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:47:13 »
เราอาจจะสังเกตุได้ว่า ทำมัยนักร้องไทย ร้องไม่ชัด "เธอ ร้องเป็น เชอ" "ทุก ร้องเป็น ชุก" ฯลฯ เพราะว่าเค้าต้องหลีกเลี่ยงเสียง ลม(ที่น้ากบว่าไว้) นั่นแหระครับ
เวลาอัดแผ่น อาจจะร้องชัด เพราะมีไอเจ้า pop filter นี้อยู่ จึงร้องได้เต็มที่ (บางคนร้องไม่ชัดเพราะร้องบนเวทีจนติดเป็นนิสัย)
แต่ถ้าขึ้นเวที ร้องกับไมค์ธรรมดา มันก็เกิดปัญหานี้ขึ้นครับ ทำให้ เค้าต้องร้องหลบลม ที่จะเกิดขึ้นกับ พยัญชนะตัวเหล่านั้น ไม่งั้นจะเกิดเสียง พึบๆ พับๆ ขึ้นได้

ผมก็เคยเป็นคนนึงที่ anti เรื่องการร้องไม่ชัดของศิลปินไทยเอามากๆ เวลาผมหัดร้องเพลง ผมก็หัดให้ออกเสียงชัด ท.ทหาร เป็น ท.ทหาร ฯลฯ โดยไม่เคยได้ร้องกับไมค์จริงเลย
พอถึงเวลาที่ได้ร้องกับไมค์จริงๆ เพิ่งได้รู้ว่า อ๋อ ทำมัยศิลปินไทย จึงร้องเพลงไม่ชัด เพราะเสียง พึบๆ พับๆ มาเต็มเลยนี่เอง สุดท้าย ก็ต้องกลับมาร้องไม่แบบไม่ชัด เหมือนเดิม
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

guitar_love

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:57:39 »

อิอิ
สุดยอดครับ คิดได้ไงครับน้ายินยอมสะดึง+ถุงน่องเชอรีล่อน ^^

The Mahogany

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:04:00 »

อิอิ
สุดยอดครับ คิดได้ไงครับน้ายินยอมสะดึง+ถุงน่องเชอรีล่อน ^^

สมัยก่อนเค้าทำแบบนี้กันมานานแล้วครับ ห้องอัดดัง ๆ ในประเทศไทยเมื่อก่อนก็ใช้วิธีนี้ ^^

gazz

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:53:37 »
เห็นของ น้ายินยอม ถึงกับอึ้ง .... ไทยเราไม่แท้ใครจริงๆ