Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์สั่งทำ สามารถเอาไม้สักทองมาทำได้ไหม?  (อ่าน 1857 ครั้ง)

แอลนิจิ

• member
ตามหัวข้อเลยจ้าา พอดีต้องการให้ช่างทำกีต้าร์ทำ กีต้าร์โปร่งที่ทำจากไม้สักทองแท้ๆทั้งตัว
จะสามารถทำได้ไหม อยากให้ GURU มาตอบที่จ้า
ปล.ผมหาไม้สักมาให้ช่างทำ เรื่องราคาค่าทำ+ช่างคนไหนเก่งๆแนะนำทีจ้าา

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
Re: กีต้าร์สั่งทำ สามารถเอาไม้สักทองมาทำได้ไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:03:31 »
กีต้าร์น่าจะทำได้จากหลายๆ ไม้ ผมไม่คิดว่าจะมีปัญหาเท่าไร
แต่ว่าเรื่องเสียง ผมไม่มั่นใจเลย ;)

jomarnjamorn

• member
Re: กีต้าร์สั่งทำ สามารถเอาไม้สักทองมาทำได้ไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:18:40 »
เท่าที่พอทราบมา ไม้สักเอามาทำได้แค่คอกีตาร์ครับ เนื่องจากชนิดของไม้เป็นไม้เนื้ออ่อน แต่เหนียว เอามาทำไม้หลังก็ไม่เหมาะ  ส่ววนจะเป็นไม้หน้าก็ไม่น่าจะนำเสียงได้ดีเพราะมีน้ำหนกมาก  แต่จะดีอย่างเดียวคือเหนียวครับ เลยพอทำคอได้  ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:59:17 »
ตามหัวข้อเลยจ้าา พอดีต้องการให้ช่างทำกีต้าร์ทำ กีต้าร์โปร่งที่ทำจากไม้สักทองแท้ๆทั้งตัว
จะสามารถทำได้ไหม อยากให้ GURU มาตอบที่จ้า
ปล.ผมหาไม้สักมาให้ช่างทำ เรื่องราคาค่าทำ+ช่างคนไหนเก่งๆแนะนำทีจ้าา

ไม้สัก มัน แทปโทนไม่ดีครับ  ไม้ที่แทปโทนดีๆ เวลาเคาะที่ไม้เปล่าๆ แล้ว มันจะก้องกังวาล  สั่งทำกีต้าร์ทั้งที ทำไมไม่เลือกไม้ดีๆ สัก หน่อย ล่ะ ครับ  ค่ากีต้าร์  ส่วนใหญ่มันเป็นค่าแรงมากกว่า ค่าไม้ น่ะครับ   เอาไม้อะไรมาทำช่างก็คิดค่าแรงเท่ากัน อย่างน้อยก็ 25,000 -30,000 บาท ที่เหลือคือค่าวัสดุครับ
Line id: 081-8718003

gttle

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:04:46 »
ไม้สักนี่เท่าที่เคยคุยกับช่างทำกีตาร์เสียงไม่ค่อยดีครับ...ที่เสียงดีๆแบบสู้ไม้นอกได้เลยจะมี พะยูง ชิงชัน ประดู่ แต่ส่วนมากก็จะเป็น back/side ส่วน top ยังใช้ไม้จากนอกครับพวก spruce เพราะบ้านเราไม่มีไม้ตระกูลนี้ที่คุณภาพดี

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:40:31 »
ไม้สักนี่เท่าที่เคยคุยกับช่างทำกีตาร์เสียงไม่ค่อยดีครับ...ที่เสียงดีๆแบบสู้ไม้นอกได้เลยจะมี พะยูง ชิงชัน ประดู่ แต่ส่วนมากก็จะเป็น back/side ส่วน top ยังใช้ไม้จากนอกครับพวก spruce เพราะบ้านเราไม่มีไม้ตระกูลนี้ที่คุณภาพดี
ถูกต้องตามน้าเติ้ลเลยครับ
ไม้หน้า ต้องไม้เมืองหนาวครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

แอลนิจิ

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 02:08:14 »
ขอบคุณครับที่ตอบ ได้ถามไปทางช่างมดแล้วเค้าบอกไม้สักมียางเยอะเลยไม่เหมาะนะครับ

Baracuda

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:53:29 »
ใช่ครับไม้สักยางเยอะ มอดเลยไม่กินครับ