Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: crafter GLXE4000/RS สายที่มามันเป็น exp dat เบอร์11ครับ  (อ่าน 2134 ครั้ง)

susdam

• member
 ใส่เบอร์12จะมีผลเสียกับกีตาร์ไหมครับ   แล้วผมคิดว่าสายมันสูงไปเลยว่าจะฝนกระดูกให้มันต่ำลงให้ จะทำดีไหมครับ เพราะผมบอกให้พี่เค้าช่วยปรับแต่งตอนซื้อเค้าบอกว่ามันไม่สูงมากหรอกเดี๋ยวก็ชินไปเอง ผมพึ่งซื้อมาวันนี้ที่สาขาเซ็นทรันเวอร์ ครับ ขอความเห็นด้วยน่ะครับ มันเป็นกีตาร์ตัวที่5 ของผมแต่เป็นตัวแรกที่ All solid ครับผม

pongsakj

• member
Re: crafter GLXE4000/RS สายที่มามันเป็น exp dat เบอร์11ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 20:07:32 »
ผมใช้รุ่นนี้กับ DAD Phosphor Bronze (ไม่เคลือบ)เบอร์12 ไม่มีปัญหาครับเสียงกังวาลใสมากด้วย
ที่ติดมากับร้านเป็นสายเคลือบเสียงมันทึบกว่าไม่เคลือบเยอะเลยครับ
แบบไม่ต้องหูเทพก็รู้สึกได้
ส่วน action เดิมๆของมัน ผมว่าไม่สูงนะครับ
น่าจะลองเล่นดูสักพักก่อน
แต่ปัญหาของผมคือคอมันใหญ่มากกว่าครับ

Kai Acoustic™

• member
Re: crafter GLXE4000/RS สายที่มามันเป็น exp dat เบอร์11ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 20:27:49 »
ใส่เบอร์12จะมีผลเสียกับกีตาร์ไหมครับ   แล้วผมคิดว่าสายมันสูงไปเลยว่าจะฝนกระดูกให้มันต่ำลงให้ จะทำดีไหมครับ เพราะผมบอกให้พี่เค้าช่วยปรับแต่งตอนซื้อเค้าบอกว่ามันไม่สูงมากหรอกเดี๋ยวก็ชินไปเอง ผมพึ่งซื้อมาวันนี้ที่สาขาเซ็นทรันเวอร์ ครับ ขอความเห็นด้วยน่ะครับ มันเป็นกีตาร์ตัวที่5 ของผมแต่เป็นตัวแรกที่ All solid ครับผม

ที่ให้มาสายหนึ่งก็เบอร์ 0.012 แล้วนะครับ Exp 11 มันเป็นชื่อรุ่นครับ คนมักสับสนคิดว่าเป็นขนาดของสาย จริงๆ ไม่ใช่ครับ

คลิกดูสเปคผู้ผลิต

susdam

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 22:21:27 »
ขอบคุณน้าๆมากครับ  พอดีที่ร้านบอกเป็นสายเบอร์11 ผมเลยไม่แน่ใจครับ

pongsakj

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 22:59:34 »
อย่าลืมถ้ามีโอกาสลองใช้สายไม่เคลือบดูนะครับ จะปลดปล่อยพลังเสียงที่แท้จริงของมัน
แล้วจะรู้ว่ารุ่นนี้คุ้มค่าแค่ไหน ยินดีกับกีตาร์ใหม่ครับ ^^

ปล. สายที่มากับกีตาร์มันแขวนมานานแล้ว ต่อให้เคลือบบางทีสนิมขึ้นด้วย เป็นผมแกะทิ้งอย่างเดียวครับ 555

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:07:11 »
วันนี้ผมเองก็ไปที่ Guitar Room เซ็นทรัลเวิร์ลเช่นกันครับ
ยินดีด้วยครับสำหรับ GLXE-4000RS เป็นกีต้าร์ที่เสียงดี สวยงาม น่าใช้มากครับ
สายที่ติดมากับกีต้าร์ก็เป็นสายเบอร์ 12 อยู่แล้ว (น่าจะเป็น EXP11 หรือ EXP16) จึงไม่ต้องกังวลครับ
ถ้าชอบแอคชั่นต่ำๆ ขั้นแรกอาจต้องดูที่คอกีต้าร์ว่าเหมาะสมหรือยัง อาจต้องขันคอเพื่อให้เหมาะสม แล้วจึงลองดูที่แซดเดิ้ลครับ
ถ้าไม่แน่ใจอย่างไรแล้ว ลองนำไปให้ช่างเค้าเซ็ทอัพให้ก็ได้ครับ

susdam

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 02:42:38 »
ขอบคุณน้าหน่อยมากครับ เสียดายไม่ได้เจอตัวจริงจะได้ให้ช่วยเลือกครับ   ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากครับ   คือตอนนี้ผมมีสายเคลือบ ของdat เบอร์11 กับ Elixir  nanowab เบอร์ 12อยู่ครับ คงจะอีกนานเลยกว่าจะได้ลอง Dat Pb เบอร์12 แบบไม่เคลือบครับ  ปล.ตอนนี้ผมยังหาสายที่ลงตัวถูกใจไม่ได้ครับเลยซื้อมาลองอยากละ ชุด อาจต้องใช้เวลาอีกสักพักเลยครับ  ถ้าน้าๆมีความคิดเห็นแน่ะนำสายที่ใช้กับ crafter รุ่นนี้แน่ะนำด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ 

susdam

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 04:14:19 »
อย่าลืมถ้ามีโอกาสลองใช้สายไม่เคลือบดูนะครับ จะปลดปล่อยพลังเสียงที่แท้จริงของมัน
แล้วจะรู้ว่ารุ่นนี้คุ้มค่าแค่ไหน ยินดีกับกีตาร์ใหม่ครับ ^^

ปล. สายที่มากับกีตาร์มันแขวนมานานแล้ว ต่อให้เคลือบบางทีสนิมขึ้นด้วย เป็นผมแกะทิ้งอย่างเดียวครับ 555
ขอบคุณสำหรับคำแน่ะนำมากครับเพราะตัวนี้ยังไม่ได้หาสาย ที่โดนๆ จะลองตามที่แน่ะนำครับ ปล. เงินหมดครับ

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 08:45:33 »
ผมไปเช็คสเปครุ่นนี้ให้อีกรอบครับ สายใช้ของ D'ad รุ่น EXP16 รุ่น phospher Bronze ครับ ขนาดสาย 0.012-0.053 confirm ครับว่าไม่ใช่เบอร์ 0.011 แน่นอน
เช็คสเปคได้ที่ลิงค์นี้ครับ

http://www.music.co.th/product_detail.php?id=111829

สำหรับผมสายของ D'ad เหมาะสมที่สุดกับกีต้าร์ Crafter ครับ เพราะผมเองก็ใช้รุ่น GLXE1500 เหมือนกัน ลองเปลี่ยนเป็น Elixer ก็ไม่โดนครับ เพียงแต่มันทนกว่า D'ad เท่านั้น แต่เสียงผมชอบ D'ad มากกว่า

susdam

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 02:05:16 »
ผมไปเช็คสเปครุ่นนี้ให้อีกรอบครับ สายใช้ของ D'ad รุ่น EXP16 รุ่น phospher Bronze ครับ ขนาดสาย 0.012-0.053 confirm ครับว่าไม่ใช่เบอร์ 0.011 แน่นอน
เช็คสเปคได้ที่ลิงค์นี้ครับ

http://www.music.co.th/product_detail.php?id=111829

สำหรับผมสายของ D'ad เหมาะสมที่สุดกับกีต้าร์ Crafter ครับ เพราะผมเองก็ใช้รุ่น GLXE1500 เหมือนกัน ลองเปลี่ยนเป็น Elixer ก็ไม่โดนครับ เพียงแต่มันทนกว่า D'ad เท่านั้น แต่เสียงผมชอบ D'ad มากกว่า
ขอบคุณมากๆครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:25:51 »
1. ใส่เบอร์ 12 จะมีผลเสียกับกีตาร์ไหมครับ
-  กีต้าร์ส่วนใหญ่ออกแบบมาให้ใช้สายเบอร์ 12 อยู่แล้ว ครับ แต่ ใส่เบอร์ 11 ก็จะช่วยถนอมคอกีต้าร์มากขึ้น

2.สายมันสูงไปเลยว่าจะฝนกระดูกให้มันต่ำลงให้ จะทำดีไหมครับ ผมบอกให้พี่เค้าช่วยปรับแต่ง ตอนซื้อเค้าบอกว่ามันไม่สูงมากหรอกเดี๋ยวก็ชินไปเอง
- ส่งไปช่างมด ดีกว่าครับ ช่างที่ร้าน ความชำนาญ สู้ไม่ได้ครับ

3.  พอดีที่ร้านบอกเป็นสายเบอร์11 ผมเลยไม่แน่ใจครับ
- EXP11 มั้ง

4. ตอนนี้ผมมีสายเคลือบ ของdat เบอร์11 กับ Elixir  nanowab เบอร์ 12อยู่ครับ คงจะอีกนานเลยกว่าจะได้ลอง Dat Pb เบอร์12 แบบไม่เคลือบครับ  ปล.ตอนนี้ผมยังหาสายที่ลงตัวถูกใจไม่ได้ครับเลยซื้อมาลองอยากละ ชุด อาจต้องใช้เวลาอีกสักพักเลยครับ
- สายไม่เคลือบ ให้เสียงดีกว่า แต่มันดีไม่นาน แรกๆ เสียงจะดีกว่าสายเคลือบ แต่พอผ่านไป 2 อาทิตย์ รู้ผลครับ นานไปสายเคลือบเสียงจะ drop ลงน้อยกว่า ครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 12:44:01 »
ขอบคุณน้าหน่อยมากครับ เสียดายไม่ได้เจอตัวจริงจะได้ให้ช่วยเลือกครับ   ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากครับ   คือตอนนี้ผมมีสายเคลือบ ของdat เบอร์11 กับ Elixir  nanowab เบอร์ 12อยู่ครับ คงจะอีกนานเลยกว่าจะได้ลอง Dat Pb เบอร์12 แบบไม่เคลือบครับ  ปล.ตอนนี้ผมยังหาสายที่ลงตัวถูกใจไม่ได้ครับเลยซื้อมาลองอยากละ ชุด อาจต้องใช้เวลาอีกสักพักเลยครับ  ถ้าน้าๆมีความคิดเห็นแน่ะนำสายที่ใช้กับ crafter รุ่นนี้แน่ะนำด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ 
เรียนน้า susdam
สายที่เหมาะกับกีต้าร์ดังกล่าวน่าจะเป็น EXP ของ D'ad ครับ
ถ้าชอบสายเบอร์ 12 ก็ EXP16
ถ้าชอบสายเบอร์ 11 ก็ EXP26 ครับ

susdam

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 17:37:55 »
ขอบคุณมากๆครับน้า หน่อย น้าทอม  ขอบคุณครับ