Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Microphone shop ຟ້າສາຍຮ້ານຂາຍໄມ ປະເທດໄທ 發財麥克風 ไมค์ ลำโพง แอมป์ หูฟัง สายแจ๊ค  (อ่าน 63553 ครั้ง)

nicky_pimp

• member
    • Facebook
ไมค์จับแอมป์ที่คุณภาพดีราคาไม่แรงมากแนะนำหน่อยครับผม

ฟ้าฉายไมโครโฟน

• member
    • FARSHINE
ไมค์จับแอมป์ที่คุณภาพดีราคาไม่แรงมากแนะนำหน่อยครับผม

ถ้าเป็นกีตาร์ไฟฟ้า รุ่นยอดนิยม คงต้องหนีไม่พ้น SM57 เป็น Dynamic ทนแรงกระแทกได้เยอะ
แต่จริงๆ ในสตูดิโอ ใช้จ่อทีละเยอะมาก ในการอัดหนึ่งครั้ง
SM57 มันถูกที่สุดแล้วครับ 3xxx.- นอกนั้น หมื่นยืนพื้น

EV ที่ผมขาย RE20 ตัวละ 34,500.-

大家好,我叫意風泰國人

nicky_pimp

• member
    • Facebook
อีกเรื่องครับผม ถ้ามีอุปกรณ์ คือ กีต้าร์ไฟฟ้า เอฟเฟก แอมป์ DI box การไลน์เข้ามิกเซอร์ต้องต่อตามลำดับอย่างไรครับ แล้วคุณภาพเสียงเทียบกับการจ่อไมค์หน้าตู้นี่แตกต่างกันมากมั้ยครับ อย่างไหนดีกว่า

• member
    • FARSHINE
อีกเรื่องครับผม ถ้ามีอุปกรณ์ คือ กีต้าร์ไฟฟ้า เอฟเฟก แอมป์ DI box การไลน์เข้ามิกเซอร์ต้องต่อตามลำดับอย่างไรครับ แล้วคุณภาพเสียงเทียบกับการจ่อไมค์หน้าตู้นี่แตกต่างกันมากมั้ยครับ อย่างไหนดีกว่า

จ่อไมค์ ได้บรรยากาศห้อง เพราะสตูดิโอ แพงที่การทำห้อง เพราะSound คือห้อง

DI ได้แต่เสียงจากตู้ ผ่านแค่วงจรเท่านั้น ไม่ได้บรรยากาศของห้อง
แต่ทำง่ายกว่า

เวทีคอนเสิร์ตระดับโลก กีตาร์ จ่อไมค์ 90%
ส่วนเบส DI 60%
และเบส70% หน้าตู้ พวกสแลป เอาทุกเม็ด เอาทุกบรรยากาศ
大家好,我叫意風泰國人

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
ไมค์ ได้แล้วนะครับอย่าลืมเก็บตังค์ด้วยนะ...^-^

• member
    • FARSHINE
ไมค์ ได้แล้วนะครับอย่าลืมเก็บตังค์ด้วยนะ...^-^

SCB  saving 140 222 4785
ขอบคุณครับ
大家好,我叫意風泰國人

[email protected]

• member
เรียน น้า franky

ไม่ได้คุยกันนาน หวังว่าน้า franky และคุณพี่ผู้หญิงคงจะสบายดีนะครับ รบกวนสอบถามนิดนึงครับว่า ขาตั้งไมโครโฟนที่ผมเคยซื้อไปนั้น สามารถซื้อแผงวางโน้ตมาต่อเข้าด้วยกันได้หรือเปล่า และขอราคา D.I.Box ด้วยครับ กำลังสนใจอยากซื้อเก็บไว้ในสต็อคสักหนึ่งตัว สุดท้ายนี้ขอให้กิจการรุ่งเรือง เงินทองไหลมาเทมานะครับ ขอบคุณครับ

ยิ่งยศ

• member
    • FARSHINE
ได้ครับ เอาแป้นโน้ตไปใส่ได้ (ที่อื่นไม่แยกขาย แต่ผมแยกขายให้ 450.-)
DI. ถ้าอยากลองวันไหนบอกครับ ลองถึงที่

ขอบคุณมากๆครับ ผมผ่านพญาไทบ่อยๆ ยังอยากไปแวะเยี่ยมอยู่เลยวันก่อน

ถ้ายังไงโทรคุยกันครับ
大家好,我叫意風泰國人

nicky_pimp

• member
    • Facebook
ตอนนี้ผมมี กีต้าโป่รงไฟฟ้า แอมป์โรแลนด์ ac33 ถ้าสมมติผมซื้อ Di Box อ่ะคับ ผมต้องต่อจากไหนไปไหน ที่ผมเข้าใจคือ กีต้า>แอมป์ amp out >Di box >mixer เข้าใจถูกมั้ยคับผม

• member
    • FARSHINE
ถ้าจะทำตู้กีตาร์ให้เป็นมอนิเตอร์สำหรับคนเล่นกีตาร์

กีตาร์ต่อเข้า input ของDI
จากนั้นเอาสัญญาณที่เขียนว่า parallel หรือสัญญาณขนานไปเสียบเข้าตู้กีตาร์ 

DI out จากก้อนDI ที่เป็นxlr ไปเข้ามิกเซอร์

เสร็จครับ. ตามนี้

http://image.ohozaa.com/view2/wFYNY9VWGmi9pT0d
大家好,我叫意風泰國人

nicky_pimp

• member
    • Facebook
ถ้าจะทำตู้กีตาร์ให้เป็นมอนิเตอร์สำหรับคนเล่นกีตาร์

กีตาร์ต่อเข้า input ของDI
จากนั้นเอาสัญญาณที่เขียนว่า parallel หรือสัญญาณขนานไปเสียบเข้าตู้กีตาร์ 

DI out จากก้อนDI ที่เป็นxlr ไปเข้ามิกเซอร์

เสร็จครับ. ตามนี้
http://image.ohozaa.com/view2/wFYNY9VWGmi9pT0d
การต่อแบบนี้การปรับ eq อยู่ที่มิกเซอร์ึรึตู้แอมป์ครับ

• member
    • FARSHINE
EQ ที่ตู้คือเสียงที่เราชอบ

ไม่มีผลต่อเสียงที่ไปเข้ามิกเซอร์   นั่นคือแยกอิสระเลย

เอนจิเนียร์ที่มิกซ์ให้คนฟังจะมิกซ์ยังไงก็ไม่เกี่ยวกับคนเล่นเช่นกัน

ทุกเวทีทำแบบนี้ครับ

ไม่ยกเว้น แม้แต่การนำไปต่อกับ piano,keyboard. ล้วนหลักการเดียวกัน

อ้อ เบสด้วย
大家好,我叫意風泰國人

• member
    • FARSHINE
วันนี้พร้อมแล้วสำหรับการเข้าสู่ประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน  ;D
ພ້ອນກ້າວໄປປະຊາຄົມເສດຖະກິດອາຊຽນ
大家好,我叫意風泰國人

gizza

• member
สวัสดีครับพี่ ผมน้องที่ซื้อไมค์พี่ นัดเจอเดอะมอล์บางกะปิ  พึ่งมีเวลาเข้ามาเล่นเวป ขอบคุณมากครับสำหรับการบริการ
มีเรื่องสอบถามนิดนึงครับ ผมลองต่อเล่น กับ fish man loundbox mini  อยากทราบว่าหลักการปรับ เสียง กีตาร์ กับไมค์ยังไงให้มันออดมาสมดุลอ่ะครับ ขอบคุณครับ

• member
    • FARSHINE
สวัสดีครับพี่ ผมน้องที่ซื้อไมค์พี่ นัดเจอเดอะมอล์บางกะปิ  พึ่งมีเวลาเข้ามาเล่นเวป ขอบคุณมากครับสำหรับการบริการ
มีเรื่องสอบถามนิดนึงครับ ผมลองต่อเล่น กับ fish man loundbox mini  อยากทราบว่าหลักการปรับ เสียง กีตาร์ กับไมค์ยังไงให้มันออดมาสมดุลอ่ะครับ ขอบคุณครับ

หลักการไม่ยากเลยครับ เพราะเจ้าตัวนี้มันมี2Ch.
เหมือนลำโพงแบบมีแอมป์ในตัว ที่ทุกวันนี้ก็เป็นลักษณะนี้กันหมด (Powered Loudspeaker)

คนที่ไม่เคยปรับเลย  ถ้าอยากให้ฟังเพราะ เหมือนกับวงจรloudness ในวิทยุ ก็นี่เลยครับ
ที่ Ch.กีตาร์
ไอ้เจ้าเกน Gain เปรียบเสมือนมิเตอร์น้ำ ที่จะปล่อยสัญญาณเข้าบ้าน
เกนที่นี่ต้องให้ได้พอดี (มันคือโวลลุ่มนั่นแหละ)
ลองแบบนี้ดูไหมครับ
เอาเกนมาตรงกลาง
แล้ว
 เพิ่มเบส ที่บ่าย2 มิด9โมง  ไฮ บ่าย3
ลักษณะนี้ เสียงกลางจะดร็อปลงไป เพิ่มย่านทุ้มกับแหลม (EQ ยิ้ม ถ้าเป็นแบบ31Band)

แล้วส่วนCh.ไมโครโฟน ก็ขึ้นเกนมา  ลองเล่นกีตาร์ไปด้วย ดีดไปๆ
หมุนเกนไมค์พูดมา ให้เสียงไมค์มันดังเกือบๆ เท่าเสียงกีตาร์
 ธรรมชาติคนเราเสียงทุ้มมันอาจมากหน่อยก็ลดที่Low ลงมา
ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่มีกฏตายตัว อย่าให้มันFeedback หรือหอนที่บางความถี่ก็แล้วกันครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไง
เอาเป็นว่าลองเล่นครับ
ชอบแบบไหน ปรับแบบนั้น

บางทีผมไปเจอบนเวที
" พี่ๆ ปรับหน้าตู้ทำยังไง ปรับให้หน่อย"
" เอ่อ น้อง!! เล่นมากี่วันแล้ว!!!??"

"ยืมเขามาครับพี่!!!"

การปรับสมดุล หรือ Balance เขาปรับที่เกน ให้เกนไมค์ กับเกนกีตาร์ มีความดังใกล้เคียงกัน ตามที่ผมบอกข้างต้น
ส่วนความดังรวม
จะเอาทั้งหมดลง หรือ เอาทั้งหมดขึ้น ไปจัดการที่Masterครับ เหมือนกับมิกเซอร์ครับ หลักการเดียวกัน
大家好,我叫意風泰國人

pacman

• member
คอนเฟิร์ม ev pl80a
เสียงดี หนา นวล อิ่ม ดีครับ ถูกใจครับ

สำหรับคนงบน้อย ก็แนะนำ
รุ่น pl24s ราคาแค่ 2กว่าๆ แต่เสียงสู้ sm58 ได้ครับ

peterr

• member
น้าแฟรงค์ คิดไปคิดมา ผมว่าราคาที่ได้เก็บไว้ ซื้อมือ1 กับน้าแฟรงค์ดีก่ามั่นใจกว่าเยอะ ผมลืมไปเคยมีบทเรียนกับไมค์มือสองมาครั้ง 1 แล้ว.คอนเฟริม pl 80 a เจ๋ง ครับ

• member
    • FARSHINE
สรุปได้ซื้อมาหรือเปล่าครับ ;D
大家好,我叫意風泰國人

peterr

• member
ไม่กล้าซื้อผมว่ามันแปลกๆ อีกอย่างนักร้องบอกว่า ev pl80a ดีอยู่แล้ว ผมก้อคิดว่าเสียเงินซื้อไมค์ทั้งที เอามือ 1 ดีกว่าครับอุ่นใจกว่า เพราะไม่รู้ว่ามือสองมันซ่อมมาหรือเปล่า ผมคิดว่าถ้าจะเล่นก้อคงติดต่อน้าแฟรงค์ดีกว่าที่เล็งไว้ก้อคงเป็นเจ้า ev 767 a เดี๋ยวโครงการ pick up กีตาร์เสร็จคงต้องไมค์เพิ่มอีกตัว

• member
    • FARSHINE
เอากีตาร์ก่อน ภาคปรีเปลี่ยนได้แล้วครับ
ไมโครโฟน มาเอาไปใช้ก่อนได้เลย
มีเมื่อไหร่ อยากจ่ายตอนไหน ไม่ใช่สาระสำคัญ
大家好,我叫意風泰國人