Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Microphone shop ຟ້າສາຍຮ້ານຂາຍໄມ ປະເທດໄທ 發財麥克風 ไมค์ ลำโพง แอมป์ หูฟัง สายแจ๊ค  (อ่าน 63567 ครั้ง)

ฟ้าฉายไมโครโฟน

• member
    • FARSHINE

ขอบคุณ น้า franky  มากครับ สำหรับคำแนะนำ และความรู้เพิ่มเติม

เดี๋ยวผมขออนุญาต โทรมาคุย น่าจะดีกว่า ครับ 

และขออนุญาต นำคำแนะนำ และความรู้ ดังกล่าว ที่เป็นประโยชน์ อย่างมาก

แชร์ ให้กับกลุ่มเพื่อน ๆ ที่เล่นกีต้าร์ ด้วยกัน ให้ทราบ เป็นความรู้ ทั่ว ๆ กัน นะครับ

ขอบคุณครับ โทรมาได้ตลอดครับ
大家好,我叫意風泰國人

• member
    • FARSHINE
ความรู้ และสาระล้วนๆ ขอบคุณน้าแฟรงค์มากครับ เสียดายตอนมาเที่ยวเชียงใหม่ไม่ได้เจอกัน ไม่งั้นจะพาไปซัก 1 เมา

ผมเลิกเหล้ามา5ปีแล้วครับ ขอบคุณครับ แต่กินน้ำอัดลมก็ได้ครับ

大家好,我叫意風泰國人

guitarhaha

• member
งั้นถ้ามีโอกาสได้มาเชียงใหม่อีก ผมขอเลี้ยงข้่าวที่ร้านซักมื้่อนะครับ พอดีแฟนกับญาติพี่น้องเปิดร้านอาหาร หนะครับ อยากจะปรึกษาเรื่องระบบเครื่องเสียง และอื่นๆด้วย ถ้าไม่ทานเหล้า แฟนผมขายน้ำผลไม้ปั่น ชามุก ฯลฯ ให้เลือกชิมได้ตามสะดวกเลย

• member
    • FARSHINE
 ;Dเชียงใหม่ผมไปบ่อยพอสมควรครับ ไว้ไปวันไหนผมจะแจ้งในกระทู้อีกนะครับ
大家好,我叫意風泰國人

za11

• member
Electro Voice PL80aกับc ต่างกันยังไงครับ

• member
    • FARSHINE
ต่างกันที่สีครับ ;D
大家好,我叫意風泰國人

ming

• member
มาช่วยน้าอี้ฟงครับ  สวัสดีตรุษจีนครับ ขอให้น้าสุขภาพแข็งแรง   อยู่ดีมีสุข ค้าขายร่ำรวย นะครับ :) :) :)

• member
    • FARSHINE
ขอบคุณครับ ซินเหนียนไคว่เล่อ
大家好,我叫意風泰國人

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากครับพี่แฟรงค์ จะลองนำเทคนิค spaces mic 1 , 2 มาลองใช้ดูครับ

สอบถามทีครับ ถ้าผมจะทำแจ๊ค จากกีต้าร์เป็นหัวทั่วไป แต่ปลายเป็น xlr  และอยากมีหัวแปลงจาก xlr > 1/4 แบบตูดกีต้าร์ เพื่อเข้าลำโพงที่ไม่มี xlr 
แบบนี้ก็เท่ากับเป็นสายแบบ Stero หรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ นอกจากได้ของดีใช้แล้วยังได้ความรู้ได้อะไรอีกมากมาย ที่หาซื้อไม่ได้จริงครับ ขอบคุณจากใจครับ

• member
    • FARSHINE
ไม่เหมือนกันนะครับ เอากีตาร์เสียบแจ๊ค แล้วปลายสายข้างหนึ่งทำเป็นxlr เสียงจะแตก
เพราะ hi z ไปเข้าที่ CH ของมิกเซอร์ลองดูก็ได้ครับ

คำว่าสายสเตอริโอ ไม่ได้แปลว่ามีสาย3เส้นอย่างเดียวนะครับ
สงสัยโทรคุยกันนะครับ ผมไม่ขายของครับ
คนส่วนใหญ่ยังเข้าใจผิดกันเยอะมาก
การบัดกรีและแปลงสาย ใครก็ทำได้

แต่จะเข้าใจถึงระดับของสัญญาณที่ออกมาจากแหล่งต่างๆ ว่ามีความแรง เหมาะสมหรือเปล่า ต้องเรียนรู้นิดนึงครับ
โทรมาเลยครับ

อย่างข้าล่าง ถ้าสัญญาณออกจาก มิกเซอร์ เป็น XLR แล้ว แอมป์รับได้แต่ TRS (หัวแจ๊คสเตอนั่นแหละ) มันก็ต้องแปลง
อันนั้นสามารถทำได้ เพราะเป็นระบบBalance เหมือนกัน

แจ๊คกีตาร์ถ้าจะแปลงเป็น Balance แล้วไปเสียบเข้า Chของมิกเซอร์ ต้องแปลงโดย Di Box เท่านั้นครับ

ช่วงนี้ ภูเก็ตอากาศดีนะครับ

大家好,我叫意風泰國人

SoundCard

ขอบคุณกมาครับ เดี๋ยวผมขอรบกวนปรึกษานะครับ

tamsad

อยากได้สายแจ๊คต่อกีตาร์โปร่งไฟฟ้าเข้ากับตู้แอมป์ ราคาเท่ารัยครับอยากได้สัก 1 เส้นครับ

• member
    • FARSHINE
อยากได้สายแจ๊คต่อกีตาร์โปร่งไฟฟ้าเข้ากับตู้แอมป์ ราคาเท่ารัยครับอยากได้สัก 1 เส้นครับ
อยู่ที่ความยาวครับ
สายเมตรละ60.- หัวแจ๊ค amphenol หัวละ 100.-
大家好,我叫意風泰國人

peterr

• member
น้าแฟรงค์แล้วถ้าเอาแจ็กเสียบตูดกีตาร์แล้วเอาแจ็กxlrตัวผู้เสียบmixer เป็นอะรไหมผมสังเกตสัญญานแรงดีมีผลเสียไหมครับแล้วน้าแฟรงค์กลับเมื่อไรครับ

• member
    • FARSHINE
แรงจริงครับ เพราะสัญญาณที่ผ่านมาจากปรี นั้นมันผ่านการขยายมา
แต่ยังเป็นUnbalance อยู่ดี

ถ้าเสียบเข้ามิกซ์จะแรง จนแตก สัญญาณแตก
เพราะมันไม่แมทซ์กัน

สังเกตว่าที่ มิกเซอร์ จะมีทั้ง Line และ Mic

Line สัญญาณที่เข้ามาต้องมาจากเครื่องเล่น CD ,Tape
Guitar jackก็เสียบ Line แต่สัญญาณจะไม่แรง

ทำให้บางคนหัวใส(จริงๆไม่ใช่วิธีที่ถูก) ทำสายแปลง อีกข้างเป็น Phone อีกข้างเป็น XLR male

นำไปเสียบมิกเซอร์
ถามว่าได้ไหม

ได้ครับ  สัญญาณแรง  แรง  จนแตก

วิธีแก้คือ  ต้องผ่านอุปกรณ์ที่เรียกว่า DI Box ครับ

หรือถ้าใครคิดว่า สัญญาณที่แปลงแล้วไม่แตกก็เล่นไปเถอะครับ
แต่ผม  ผมจะใช้ผ่านDI เท่านั้น

อ้อ!! ตอนนี้ผมอยู่กรุงเทพฯแล้วครับ
大家好,我叫意風泰國人

SoundCard

ขอบคุณมากครับท่านพี่แฟรงค์ นอกจากได้ของดีแล้วยังได้ความรู้และเทคนิคดีๆมากมาย  ที่สำคัญโทรมาสอบถามหลังการขายถึงปัญหาการใช้งานอีก  สุดยอดมากครับ

รบกวนเรื่อง custom effect ที่คุยกันด้วยนะครับพี่   ขอบคุณมากครับ

• member
    • FARSHINE
ขอโทรหาเพิื่อนก่อนครับ เจอกันล่าสุดหลายเดือนก่อน ส่วนใหญ่จะโทรคุยกัน
大家好,我叫意風泰國人

• member
    • FARSHINE
ขอบคุณมากครับท่านพี่แฟรงค์ นอกจากได้ของดีแล้วยังได้ความรู้และเทคนิคดีๆมากมาย  ที่สำคัญโทรมาสอบถามหลังการขายถึงปัญหาการใช้งานอีก  สุดยอดมากครับ

รบกวนเรื่อง custom effect ที่คุยกันด้วยนะครับพี่   ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้มันมีปัญหาเรื่อง มีคนแอบเอาของจากโรงงานมาขาย Ebay เรื่อง Fx ก็เลยกลายเป็นประเด็นที่ไม่มีใครอยากจะยุ่งเท่าไหร่
เพื่อนบอกว่า เดี๋ยวจะเป็นสาเหตุให้ ผู้ใหญ่เพ่งเล็ง
大家好,我叫意風泰國人

SoundCard

ได้ครับงั้นผมสอยตัว official ปกติดีกว่าคับ ขอบคุณมากคับที่ช่วยเป็นธุรครับพี่^^

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
น้าแฟรงกี้ มี Wireless สายสันยานกีตาร์เข้าแอมป์มั้ยครับ (ไม่รู้จักชื่อเรียก) ขอรุ่นราคากลางๆคุณภาพกลางๆ เอามาเล่นเองเพื่่อความสะดวกหรือ ปาตี้เล็กๆคับ