Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำกีตาร์คลาสสิกหน่อยค่ะ *มือใหม่*  (อ่าน 3124 ครั้ง)

littlestar

• member
กำลังจะหัดเล่นกีตาร์อ่าค่ะ
สนใจกีตาร์คลาสสิก แต่ไปไม่ถูกเลย ไม่รู้จะซื้อแบบไหนดี ราคาประมาณไหน
อืมม
แล้วควรซื้อราคาสูงๆไปเลยรึเปล่าคะ หรือว่า แค่เบาๆก่อน 55 แล้วเล่นโอเคแล้วค่อยเสาะหากีตาร์คู่ใจ

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ ^----^

coolclub

• member
Re: แนะนำกีตาร์คลาสสิกหน่อยค่ะ *มือใหม่*
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 21:02:19 »
หัดเล่นกีตาร์ classic ควรมีอาจารย์สอน จะเป็นเร็วกว่าหัดเอง
ส่วนเรื่องกีตาร์ ยี่ห้อ รุ่น อะไรเดี๋ยวคงมีน้า ๆ มาแนะนำ
Return To A=432hz

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
Re: แนะนำกีตาร์คลาสสิกหน่อยค่ะ *มือใหม่*
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 21:21:35 »
ควรเริ่ม yamaha cg101 top student  หรืออย่างน้อยก็  cg 80 ราคาประมาณ 7-8000 บาทครับ เบื่อขายง่ายไม่เจ็บตัว
ในระหว่างหัดเล่นก็เก็บตังค์ไว้ซื้อรุ่นที่สุงกว่า ครับ
;D
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:54:30 »

แนะนำ Martinez ครับ
รุ่นนี้ http://acousticthai.net/martinez-guitar-mcg-40c.html
ราคาไม่เกิน 10,000 นะครับ เคยไปลองเสียง คุณภาพดีทีเดียวครับ ลองสอบถามร้าน Forte Music ครับ
http://www.facebook.com/ForteMusicCentralRama9

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:14:31 »
มือใหม่หัดขับ  "ถ้าเค้าผิดเค้าขอโทษ"
เออ ไม่ใช่ นั่นมัน ติดท้ายรถ  น้องที่น่ารักทั้งหลายแล้ว

ระดับราคา  เลือกให้อยู่ในงบไม่เกิน 15000 บาท แหละเเจ๋วครับ
กีต้าร์ราคา รุ่นถูกๆ  เล่นแล้วจะหมดอารมณ์ ซ้อมซะก่อน
อย่างน้อยๆ ใช้เครื่องมือ ที่ ไม่ต้องแพงมากก็ดีครับ แต่ ของถูกไม่มีดีในโลกนี้จริงๆครับ
ถ้าเราได้เครื่องมือ ที่  ไม่ขี้เหร่มากไป เราจะมีกำลังใจในการซ้อมครับ
ใช้ๆไป เก็บเกี่ยว ไปเรื่อย ค่อยหาซื้อตัวใหม่  ตัวเก่าก็เก็บเอาไว้ 
เดี่ยวนี้ค่าเงินยิ่งลดลงทุกวันครับ  ผมเสียดายมากๆ กีต้าร์ตัวแรกของผมให้ รุ่นน้องไป ทุกวันนี้ยังเสียดายไม่หายเล้ย 
ยังไง กีต้าร์ตัวแรกในชวิต มีค่าแก่การสะสมครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 00:59:31 »
จริงตามที่น้าredtopup แนะนำครับ พยายามเลือกกีตาร์ที่คิดว่างบไปถึงแล้วเลือกคุณภาพดีๆไว้ก่อน
จะทำให้เราหัดเล่นได้ง่ายขึ้นเพราะกีตาร์มันได้มาตรฐาน แม้จะเล่นได้ไม่ดีนักเสียงก็ไพเราะได้ครับ
พอเริ่มเก่งขึ้นเรื่อยๆก็ค่อยๆอัพเกรดไปตามกำลังทรัพย์ที่เรามีแล้วไม่เดือดร้อนครับผม

littlestar

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 13:26:56 »
หัดเล่นกีตาร์ classic ควรมีอาจารย์สอน จะเป็นเร็วกว่าหัดเอง
ส่วนเรื่องกีตาร์ ยี่ห้อ รุ่น อะไรเดี๋ยวคงมีน้า ๆ มาแนะนำ

:D อิอิ ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ก็กำลังเล็งๆครูสอนไว้อยู่ 55

littlestar

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 13:32:39 »
ควรเริ่ม yamaha cg101 top student  หรืออย่างน้อยก็  cg 80 ราคาประมาณ 7-8000 บาทครับ เบื่อขายง่ายไม่เจ็บตัว
ในระหว่างหัดเล่นก็เก็บตังค์ไว้ซื้อรุ่นที่สุงกว่า ครับ
;D

ขอบคุณค่ะ  :) เดี๋ยวเก็บรุ่นนี้ไว้ในลิส อิอิ ที่สำคัญคือ เก็บเงินตัวต่อไป  :'( ;D

แนะนำ Martinez ครับ
รุ่นนี้ http://acousticthai.net/martinez-guitar-mcg-40c.html
ราคาไม่เกิน 10,000 นะครับ เคยไปลองเสียง คุณภาพดีทีเดียวครับ ลองสอบถามร้าน Forte Music ครับ
http://www.facebook.com/ForteMusicCentralRama9

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ  :D :D

มือใหม่หัดขับ  "ถ้าเค้าผิดเค้าขอโทษ"
เออ ไม่ใช่ นั่นมัน ติดท้ายรถ  น้องที่น่ารักทั้งหลายแล้ว

ระดับราคา  เลือกให้อยู่ในงบไม่เกิน 15000 บาท แหละเเจ๋วครับ
กีต้าร์ราคา รุ่นถูกๆ  เล่นแล้วจะหมดอารมณ์ ซ้อมซะก่อน
อย่างน้อยๆ ใช้เครื่องมือ ที่ ไม่ต้องแพงมากก็ดีครับ แต่ ของถูกไม่มีดีในโลกนี้จริงๆครับ
ถ้าเราได้เครื่องมือ ที่  ไม่ขี้เหร่มากไป เราจะมีกำลังใจในการซ้อมครับ
ใช้ๆไป เก็บเกี่ยว ไปเรื่อย ค่อยหาซื้อตัวใหม่  ตัวเก่าก็เก็บเอาไว้ 
เดี่ยวนี้ค่าเงินยิ่งลดลงทุกวันครับ  ผมเสียดายมากๆ กีต้าร์ตัวแรกของผมให้ รุ่นน้องไป ทุกวันนี้ยังเสียดายไม่หายเล้ย 
ยังไง กีต้าร์ตัวแรกในชวิต มีค่าแก่การสะสมครับ

อิอิ น่าคิดๆ แต่งบนี่สิคะ แม่ทอดทิ้งกลางทางซะด้วย 55 ตัวแรกงบประมาณส่วนตัวล้วนๆ
ยังไงก็ขอบคุณมากนะคะ  :) :)

จริงตามที่น้าredtopup แนะนำครับ พยายามเลือกกีตาร์ที่คิดว่างบไปถึงแล้วเลือกคุณภาพดีๆไว้ก่อน
จะทำให้เราหัดเล่นได้ง่ายขึ้นเพราะกีตาร์มันได้มาตรฐาน แม้จะเล่นได้ไม่ดีนักเสียงก็ไพเราะได้ครับ
พอเริ่มเก่งขึ้นเรื่อยๆก็ค่อยๆอัพเกรดไปตามกำลังทรัพย์ที่เรามีแล้วไม่เดือดร้อนครับผม
อิอิ ขอบคุณมากค่ะ  :D  :D

oocl

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 16:37:47 »
เชียร์ Martinez อีกเสียงครับ

littlestar

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 17:58:10 »
เชียร์ Martinez อีกเสียงครับ

ขอบคุณค่ะ ^^
ไปดูกระทู้ก่อนๆมา แอบติดใจ Martinez เหมือนกันค่ะ เล็งๆ รุ่น MCG 40c ไว้ค่ะ  :D งบยังน้อยอยู่ อิอิ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 20:22:13 »
ถ้าเป็นผมคงจะไปลองตัวนี้ครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=22666.0
:)

redtopup

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 22:37:08 »
ตัวที่น้ายินยอมแนะนำ น่าสน ครับ ทำที่เมือง แมดดริค ซะด้วย
ไม่รู้คนสอยไปรึยัง  ราคาถูกเหมือนได้ปล่าวจริงๆ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:18:45 »
ใช่ครับ อยู่นานมาก แถมเจ้าของขยันขุดซะด้วย
:)

hnong

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 10:36:11 »
ผมใช้ Martinez MCG 40c งานดี เสียงดี ไปลองก่อนแล้วกันว่าจะชอบไหม

littlestar

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:55:36 »
ผมใช้ Martinez MCG 40c งานดี เสียงดี ไปลองก่อนแล้วกันว่าจะชอบไหม

สนใจตัวอยู่เหมือนกันค่ะ ไปแอบดูเจอในกระทู้เก่า
ว่าจะไปลองที่ร้านดูค่ะ แต่จะว่าไปลองไปก็คง งงๆ เพราะไม่รู้อะไรเลย 55 ^^
ขอบคุณนะค้า :D

littlestar

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:56:48 »
ตัวที่น้ายินยอมแนะนำ น่าสน ครับ ทำที่เมือง แมดดริค ซะด้วย
ไม่รู้คนสอยไปรึยัง  ราคาถูกเหมือนได้ปล่าวจริงๆ

ใช่ครับ อยู่นานมาก แถมเจ้าของขยันขุดซะด้วย

ขอบคุณค่า ^____^ เดี๋ยวแวะไปดู อิอิ

aekasit

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:16:04 »
เข้ามาดูครับ...อิอิ  ;D ;D ;D ;D ;D

littlestar

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 22:47:18 »
เข้ามาดูครับ...อิอิ  ;D ;D ;D ;D ;D

;D ;D