Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ::: Taylor GS Mini Ltd 2012 ตัวใหม่กับปัญหาเก่าๆ (แซดดด) T^T :::  (อ่าน 6917 ครั้ง)

thezerot

• member
Re: ::: Taylor GS Mini Ltd 2012 ตัวใหม่กับปัญหาเก่าๆ (แซดดด) T^T :::
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 02:16:48 »
แล้วทำไมตัวรุ่นแรกที่ผมซื้อมาขอบบริดมันไม่อ้าหว่าสงสัยว่าจะเป็นของปลอมซะแล้ว ^^ ขำๆ นะครับ
ลองคิดกลับกันดูนะครับ ถ้าเป็นกีต้าร์แบรนดฺ์อื่นซื้อมาราคาสองหมื่นเจอปัญหาแบบนี้โดนสวดยับแน่นอน ต่อให้ตัวนั้นดีดกริ้งเดียวแล้วขึ้นสวรรค์ก็เหอะ
แต่เพราะเจ้าตัวนี้มันมีคำว่าเทเลอร์อยู่รึเปล่า อย่างนึงคือผมไม่ได้ต้องการมาโจมตีกับรุ่นนี้นะครับ เพราะผมก็มีอยู่ตัวนึง แต่มาตรฐานของคำว่าเทเลอร์กับสิ่งที่ได้รับมันคุ้มแล้วเหรอ ยิ่งเดี๋ยวนี้แบรนด์จากจีนในงบนี้งานเนี้ยบมากเลยนะเออ เสียดายที่แบรนด์เค้าไม่มีคำว่าเทเลอร์
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

TOM1869

• member
Re: ::: Taylor GS Mini Ltd 2012 ตัวใหม่กับปัญหาเก่าๆ (แซดดด) T^T :::
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:53:48 »
ลงขายโลด อย่าเก็บไว้ ครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 13:57:37 »
เรียนน้า biscuit
เท่าที่ผมดูจากรูป น่าจะเป็นปกติตามบุคลิกของ GS mini ครับ
ไม่ต้องเอาอะไรไปวางทับ และอย่ากังวลครับ
ที่สำคัญไม้หน้าลายซิลค์ครอสสวยมาก
ผมอยากจะขออนุญาตแนะนำ (ซึ่งหลายท่านอาจจะไม่ชอบก็ได้) ให้ใช้สายเบอร์ 12 ครับ แม้ว่าทางผู้จำหน่ายหรือโดยความจริงจะใช้สายเบอร​์ 13 ตามสเปคได้ก็ตาม
แต่เนื่องจากบ้านเราอากาศอยู่ในลักษณะร้อนชื้น การลดสายลงมาสักเบอร์ย่อมเป็นสิ่งดีและควรทำครับ

Swell Season

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 15:21:26 »
ผมว่าปกตินะครับ บริดสอดกระดาษได้ประมาณ1ซม ไม้หน้าป๋องเล็กน้อยจากวันแรกที่ซื้อมานะครับ ผมใช้สายเบอ13อันที่ติดมากับโรงงานยังไม่ได้เปลี่ยน พอเล่นเสร็จใส่ซิลิกาเจลใน soundholeอันนึง แล้วก็ตรงคอกีต้าร์อันนึงครับ ตอนนี้ผ่านไป 3 เดือนครับยังเหมือนเดิมอยู่ ไม้หน้าก็ไม่ได้ป่องเพิ่มครับ แต่ถ้าของน้า ไม้หน้าป๋องขึ้นเรื่อยๆต้องระวังครับ   

sakchai21

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 17:33:27 »
ผมเคยมีอยู่ตัวหนึ่งเมื่อสิบปีก่อน จาก usa เหมือนกันราคาไม่แรงเลยคว้ามา
2 อาทิตย์ที่อยู่กับผม เปลี่ยนสายเบอร์ 10 เพราะต้องการดันสายสไตล์กีต้าร์ไฟฟ้า จะได้เบามือ ไม่เน้นสียงดัง
ปรากฎว่าท้องเริ่มป่องขึ้นเรื่อยๆ อีกอาทิตย์หนึ่งไม้เริ่มแตกตามแนวลายไม้ อีก2 วัน ไม้หน้าบริเวณบริดจ์ฉีกออกมาเลย ผมเอาไปให้ร้านดู เขาเปลี่ยนให้นะครับ ได้ตัวใหม่มา ความหวังที่ว่าคงไม่เกิดเรื่องร้ายแบบนี้ขึ้นอีก อีกครั้งเริ่มใหม่ ใช้สายเบอร์ 10 เล่นได้ 1 อาทิตย์ เริ่มมีอาการเหมือนเดิม 2-3 อาทิตย์ สายเริ่มสูงมากๆ ตอนนั้นไม่มีความรู้ว่าเขาวัดกันที่กี่ mm (ตอนนี้ทราบแล้ว) สุดท้ายผมเอาไปเปลี่ยนแต่เขาอิดออดเล็กน้อย ผมก็สงสารเลยเอากลับไม่ได้เปลี่ยนเนื่องจากเห็นใจคนขายด้วย(จริงๆของซื้อของขายไม่ควรใจอ่อนนะครับ) ผมเอากลับมาที่บ้านโดยเล่นมันไปสภาพสายสูงๆแบบนั้น หลังจากนั้น 3 ปีมีคนขอเลยให้ไป
- ผมรู้สึกว่าคนขายกีต้าร์ ควรจะมีความรู้เกี่ยวกับการปรับปรุงกีต้าร์ให้กลับมาในสภาพใช้งานให้มากที่สุด หากไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร การแก้ไขแล้วได้ผลถาวรจะไม่เกิดขึ้น คนซื้อจะรับกรรมในที่สุดแล้วการค้าครั้งต่อไปจะเริ่มยากขึ้น
- การ set up กีต้าร์โดย่วนตัวผมว่ามีความสำคํญมาก เทียบกับการเอารถเข้าศูนย ต่างกัที่ระยะเวลาและความถี่ไม่แน่นอน ขึ้นกับสภาพและอาการ

Mulberry

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 19:13:12 »
เท่าที่ผมดูจากรูป น่าจะเป็นปกติตามบุคลิกของ GS mini ครับ
ไม่ต้องเอาอะไรไปวางทับ และอย่ากังวลครับ
ที่สำคัญไม้หน้าลายซิลค์ครอสสวยมาก
ผมอยากจะขออนุญาตแนะนำ (ซึ่งหลายท่านอาจจะไม่ชอบก็ได้) ให้ใช้สายเบอร์ 12 ครับ แม้ว่าทางผู้จำหน่ายหรือโดยความจริงจะใช้สายเบอร​์ 13 ตามสเปคได้ก็ตาม
แต่เนื่องจากบ้านเราอากาศอยู่ในลักษณะร้อนชื้น การลดสายลงมาสักเบอร์ย่อมเป็นสิ่งดีและควรทำครับ

น้า Nhoy พอจะแนะนำได้ไหม ครับว่า สายเบอร์ 12 ของ Elixir ที่น้าแนะนำสำหรับ GS Mini มันจะเป็น spec ไหนครับ เห็นใน website ของ Elixir มีอยู่หลายแบบเลยนะครับ เช่น light หรือ light-medium และแบบ Phosphor Bronze หรือ 80/20 Bronze และแบบ Nanoweb coating หรือ polyweb coating ครับ ขอบคุณมากครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 19:48:06 »

น้า Nhoy พอจะแนะนำได้ไหม ครับว่า สายเบอร์ 12 ของ Elixir ที่น้าแนะนำสำหรับ GS Mini มันจะเป็น spec ไหนครับ เห็นใน website ของ Elixir มีอยู่หลายแบบเลยนะครับ เช่น light หรือ light-medium และแบบ Phosphor Bronze หรือ 80/20 Bronze และแบบ Nanoweb coating หรือ polyweb coating ครับ ขอบคุณมากครับ
เรียนน้า Mulberry
สำหรับ GS mini ผมขออนุญาตแนะนำ Elixir Nanoweb จะเป็น 80/20 Bronze หรือ Phosphor Bronze ก็ได้ครับ
ถ้าชอบความคมใสก็เป็น 80/20 Bronze ถ้าชอบออกนวลๆ หน่อยก็ใช้เป็น Phosphor Bronze
และขนาด Light คือเบอร์ 12 ครับน้า Mulberry 

biscuit

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:06:58 »
.....ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่มาช่วยกันแชร์ความคิดเห็นครับ  ตอนนี้ผมก็ไม่ได้ซีเรียสกับปัญหาตรงนี้แล้ว เพราะคงจะเจอเหมือนๆกันหลายคน ^ ^  ตอนนี้พึงพอใจกับเสียงที่ได้ของเจ้า GS mini แล้วครับ   แต่ผมลองคิดเล่นๆดู อาจเป็นเพราะใช้สายเบอร์ 13 หรือป่าว ที่ทำให้แรงดึงเยอะ ท้องเลยป่องนูนออกมา ทำให้มุมบริดทั้ง 2 มุม ซึ่งเป็นปลายแหลมเผยอออกมา จากการที่ท้องป่ิอง
.....ตอนนี้ก็กำลังตัดสินใจอยู่ครับ ว่าจะเปลี่ยนสายเป็นเบอร์ 12 เพื่อลดแรงดึงของสายดีไหม แล้วเสียงที่ได้จะดรอปลงไปเยอะไหมครับ ? เบอร์ 12 คงเจ็บนิ้วน้อยลง หุหุหุ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:16:57 »

ขออนุญาตแชร์ ผมเองซื้อ Taylor GS Mini มาปีกว่าจะเข้าสองปี ยังไม่มีปัญหาใดๆ
action เติมๆ ใส่สายเบอร์ 13 ใช้สาย Elixir สลับไปมากลับสาย Martin (Lifespan SP Phosphor Bronze)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:19:47 »
.....ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่มาช่วยกันแชร์ความคิดเห็นครับ  ตอนนี้ผมก็ไม่ได้ซีเรียสกับปัญหาตรงนี้แล้ว เพราะคงจะเจอเหมือนๆกันหลายคน ^ ^  ตอนนี้พึงพอใจกับเสียงที่ได้ของเจ้า GS mini แล้วครับ   แต่ผมลองคิดเล่นๆดู อาจเป็นเพราะใช้สายเบอร์ 13 หรือป่าว ที่ทำให้แรงดึงเยอะ ท้องเลยป่องนูนออกมา ทำให้มุมบริดทั้ง 2 มุม ซึ่งเป็นปลายแหลมเผยอออกมา จากการที่ท้องป่ิอง
.....ตอนนี้ก็กำลังตัดสินใจอยู่ครับ ว่าจะเปลี่ยนสายเป็นเบอร์ 12 เพื่อลดแรงดึงของสายดีไหม แล้วเสียงที่ได้จะดรอปลงไปเยอะไหมครับ ? เบอร์ 12 คงเจ็บนิ้วน้อยลง หุหุหุ

Drop  ลงครึ่งเสียงก็ได้ครับ
Line id: 081-8718003