Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ::: Taylor GS Mini Ltd 2012 ตัวใหม่กับปัญหาเก่าๆ (แซดดด) T^T :::  (อ่าน 6918 ครั้ง)

biscuit

• member
มีเรื่องอยากรบกวนน้าๆ ช่วยผมดูหน่อยครับ ผมซื้อ Taylor GS Mini Ltd 2012 Blackwood มาจาก Music Collection โดยให้น้องที่อยู่ กทม.จองผ่าน FB แล้วให้น้องส่งมาให้ผมที่ ตจว.ครับ  น้องผมไปรับมาจาก MC สาขานึง ซึ่งได้รับทราบว่าที่สาขานี้มีแค่ตัวเดียว จากทั้งหมด 10ตัวที่นำเข้ามาขายในไทย ร้านก็แกะให้น้องดูพร้อมกัน แล้วแพคลงกล่องเตรียมส่งพรุ่งนี้ ซึ่งคิดว่าคงเป็นความผิดผมเองที่ไม่ได้ไปรับเอง และให้คนไม่รู้เรื่องกีต้าไปซื้อกีต้า

หลังจากนั้น 3 วันกีต้าตัวนี้ก็ส่งถึงบ้านผม ซึ่งผมได้มาแกะดูอีกทึนึง 1 อาทิตย์หลังจากกีต้าส่งถึงบ้านผม ซึ่งก็คือวันที่ 30 Nov-2012 เพราะผมไม่ได้ทำงานอยู่ในประเทศไทย เดือนนึงกลับแค่ 2 ครั้งตอนวันหยุดเองครับ

ผมเจอปัญหากับกีต้าร์ตัวใหม่ของผมอยู่ 3 ข้อครับ ไม่รู้ว่ามันเป็น by Design หรือ Issue กันแน่ หรือผมคิดไปเองอ่าาา
1. มุมบริดอ้าทั้ง 2 ข้าง
2. พื้นที่ล่างบริด มันป่อง
3. สายขึ้นสนิม ประปราย

ก็เลยไม่รู้จะทำอย่างไรกับกีต้า(ที่ซื้อมาเกิน 7 วัน) ของผมดี เรื่องเสียงปกติดีทุกอย่างครับ เสียงดี ผมชอบมาก สายขึ้นสนิมไม่วอรี่ แต่บริดอ้ากับท้องมันป่องๆนี่มันไม่น่าเกิดกับกีต้าใหม่ราคา 2 หมื่นเลยครับ ขอบอกว่ามีผลทางด้านจิตใจมากๆๆๆๆๆๆ  ลองไปยืนลูบ Yamaha F310 ที่บ้านก็ไม่เห็นมันป่อง บริดก็ไม่เห็นจะอ้า ใช้มา 10 ปีแล้ว

วันที่ 02-Nov-2012 เลยลองโทรไปสอบถามทาง MC สาขาที่ซื้อมา ก็ได้รับคำตอบจากสุภาพสตรีปลายสายว่า Taylorมันเป็นทุกตัวแหละค่ะ ท้องป่องๆ มันเป็นเฉพาะ Taylor ตัวที่ร้านก็เป็น ส่วนบริทอ้ายกมาที่ร้านเลย เด๋วส่งแก้ให้เพราะต้องอัดกาวใหม่ ถ้าอ้าไม่เยอะจะโปะกาวเข้าไปในช่องที่อ้าให้ เพราะอากาศเมืองไทยมันชื้น น่านนนน T T

จริงๆผมโทรก็ไม่ได้อยากทราบสาเหตุหรือวิธีซ่อมเลยครับ แค่เซงๆกับ กีต้า(ที่ซื้อมาเกิน 7 วัน) ของผมเท่านั้นเอง ยังไม่ทันได้เล่นไรเลย กำลังคิดว่าจะส่งไปรษณีย์ไปให้ร้านซ่อมให้แล้ว ค่าส่งเที่ยวละ 300฿ T^T  เลยอยากจะถามน้าๆ ว่า S mini ของน้าๆ แต่ละท่านมีอาการแบบของผมไหมอ่ะครับ แล้วต้องแก้ไขยังไงบ้าง หรือว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา ไม่ต้องกังวลไรมาก เล่นๆไป เพราะของทุกคนเป็นเหมือนกันหมด   ยาวนิดนึงครับ ช่วยๆแชร์ให้ผมหน่อยครับ อันนี้แซดจิงๆ

biscuit

• member
Re: ::: Taylor GS Mini Ltd 2012 ตัวใหม่กับปัญหาเก่าๆ T^T :::
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 02:52:37 »
แบบนี้มันผิดปกติ ไหมอ่าครับ

biscuit

• member
Re: ::: Taylor GS Mini Ltd 2012 ตัวใหม่กับปัญหาเก่าๆ T^T :::
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 03:04:33 »
วัดจากตรงกลางครับ ทำไมมันไม่เรียบอ่า หรือว่าเป็นปกติ

ดูเผินๆ ลูบเอานี่ยิ่งรู้เลยครับ

biscuit

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 03:06:21 »
ดูวิธีแก้แบบบ้านๆ ของผม ^ ^! หย่อนสาย เอาหนังสือทับ เหอๆ

เจ้าตัวดี

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: ::: Taylor GS Mini Ltd 2012 ตัวใหม่กับปัญหาเก่าๆ (แซดดด) T^T :::
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:55:59 »
แบบนี้มันผิดปกติ ไหมอ่าครับ

ลองตาม link ดู นะครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=25153.msg370275#msg370275

Finger Picking Style

vanilla

• member
Re: ::: Taylor GS Mini Ltd 2012 ตัวใหม่กับปัญหาเก่าๆ (แซดดด) T^T :::
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 09:05:31 »
กีตาร์โปร่งจะมีองศาโค้งที่ไม้หน้าเป็นปกติอยู่แล้วครับตอนใส่สายเข้าไปก็จะป่องขึ้นมานิดหน่อย แต่ในรูปที่ถ่ายมาผมไม่แน่ชัดว่ามันป่องเกินปกติหรือเปล่า ลองสังเกตุว่าถ้าบริเวณพื้นที่ส่วนหน้า bridge ถึง soundhole ไม่ได้ยุบลงไปด้วย ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

ส่วนเรื่อง Bridge อ้านี่ผมว่ากีตาร์ที่ดีไม่ควรจะเป็นครับ ถ้าไม่สบายใจก็ส่งไปให้ทางร้านติดกาวให้เลยดีกว่าครับ
make guitars not war

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 10:01:34 »
เป็นเหมือนกันครับ มุมบริด ด้านล่างอ้านิดหน่อย สอดกระดาษเข้าไปได้ เป็นความผิดปรกติ ที่ปรกติ ครับ เพราะเป็นกันทุกตัว    ;D
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

vanilla

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 10:14:24 »
ผมสงสัยว่า มันเป็นเฉพาะในไทยไหมเลยไปหาในกูเกิ้ลดู ปรากฏว่าของฝรั่งก็เป็นครับ
ในเวปนี้เขาคุยกันเรื่องนี้ครับ
http://www.acousticguitarforum.com/forums/archive/index.php/t-242191.html

สงสัยมันจะเป็นความผิดปรกติที่ปรกติ อย่างที่น้า montri ว่าจริงๆ :)
make guitars not war

Traveler

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 10:21:09 »
ได้ของแท้มาครับ  :D
เรื่องท้อง สำหรับผมถือว่าไม่ป่อง
ปลาย Bridge ถ้าไม่สบายใจ ให้ทางร้านแก้ไขให้ครับ
เอาหนังสือทับแบบนั้น ไม่ได้ช่วยอะไรหรอกครับ
ปล. ไม้หน้าสวยมาก

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 11:29:31 »
ติดกาวนี่คือเอาน้ำกาวหยอดปิดรูไว้เพื่อไม่ให้เอากระดาษสอดเข้าไปได้เท่านั้นเองหรือเปล่าครับ รูระยะห่างระหว่างหน้าไม้ กับ ด้านล่าง
ของบริดจ์ผมก็ว่ามันเหมือนเดิมนะครับ
It's my...

levis702

• member
Re: ::: Taylor Ltd 2012 ตัวใหม่กับปัญหาเก่าๆ (แซดดด) T^T :::
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 11:43:38 »
สุดคลาสสิคจริงๆ กับปัญหานี้ ต้องถามว่าทำไม? รุ่นที่ออกมาใหม่ยังเป็น เราจะแก้ที่ต้นเหตุ หรือปลายเหตุดีหละ   ราคา 2หมื่นสำหรับบางคนนี้ เลือดตากระเด็นจริงๆ น่าเห็นใจนะ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 12:55:17 »
  ตอนซื้อต้องเลือกเป็นตัวๆไปครับไม่ใด้เป็นแบบนี้ทุกตัวแต่ผมก็เห็นว่ามีจำนวนไม่น้อย

ที่เป็นครับ ตอนผมเลือกตัวโร็สวู๊ดดีที่มีของให้ผมเลือกหลายตัว  ผมก็เลือกตัวที่บริทไม่

เผยอมาครับสบายใจกว่า    เรื่องป่องนี่ผมก็กลัวอยู่เหมือนกันใด้มาวันแรกก็เปลี่ยนสาย

กีต้าร์เป็นมาร์ตินเบอร์12 ใส่แทนของเดิมที่เป็นอีลิงโง่เบอร์13 เลยครับ
  ;D ;D ;D

noomxman

biscuit

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 14:30:18 »
ตอนซื้อต้องเลือกเป็นตัวๆไปครับไม่ใด้เป็นแบบนี้ทุกตัวแต่ผมก็เห็นว่ามีจำนวนไม่น้อย

ที่เป็นครับ ตอนผมเลือกตัวโร็สวู๊ดดีที่มีของให้ผมเลือกหลายตัว  ผมก็เลือกตัวที่บริทไม่

เผยอมาครับสบายใจกว่า    เรื่องป่องนี่ผมก็กลัวอยู่เหมือนกันใด้มาวันแรกก็เปลี่ยนสาย

กีต้าร์เป็นมาร์ตินเบอร์12 ใส่แทนของเดิมที่เป็นอีลิงโง่เบอร์13 เลยครับ
  ;D ;D ;D

ถ้าผมเปลี่ยนสายกีต้ามาเป็น อีลิงโง่เบอร์12 แทน ท้องมันจะหายป่้องไหมอ่าครับน้า noomxman

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 15:01:23 »
   เปลี่ยนมาเป็นเบอร์ 12 แล้วจะดีขึ้นมานิดนึงครับ  แต่ที่GS Mini ป่องแบบนี้

ผมคิดว่าน่าจะเป็นปรกติของรุ่นนี้เลยครับ  เพราะรุ่นเก่าของผมทั้งสองตัวก็ป่อง

แบบนี้หละครับน้าbiscuit 
;D ;D ;D
noomxman

naisema

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 15:10:34 »
เพราะมันท้องก่อนแต่งนี่แหละครับ ผมเลยต้องไปจับรุ่น 114 แทน spec คล้าย ๆ กันแต่ไม่ต้องปวดหัวเรื่องท้องก่อนแต่งและบริดจ์อ้า  :'(

เห็นใจครับ ราคาไม่ใช่น้อย ๆ แต่ มาตรฐานการผลิตรุ่นนี้มันเป็นแบบนี้
line id: naisema

biscuit

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 01:05:07 »
ได้ของแท้มาครับ  :D
เรื่องท้อง สำหรับผมถือว่าไม่ป่อง
ปลาย Bridge ถ้าไม่สบายใจ ให้ทางร้านแก้ไขให้ครับ
เอาหนังสือทับแบบนั้น ไม่ได้ช่วยอะไรหรอกครับ
ปล. ไม้หน้าสวยมาก

ไม้หน้าสวยจริงครับ น้าTraveler ส่วนback&side ก็งามไม่แพ้กันจริงๆครับ  สารภาพตามตรงเลยว่าที่ผมซื้อรุ่นนี้เพราะรูปลักษณ์และขนาดล้วนๆ เสียงมีผลในการตัดสินใจแค่20% ครับ ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างเป็นอย่างยิ่ง  ๕๕๕+  เพราะผมยังเชื่อมันอยู่ว่าฝีมือห่วยๆแบบผม คงไม่ต้องสนใจเสียงมาก  แค่เล่นให้มันไม่เพี้ยนก็มีความสุขมากแล้วครับ  ว่างๆจะขอถือโอกาศลงรูปให้ดู

Nuna

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 01:19:27 »
แบบนี้เซงครับ จ่ายเงินซื้อกีต้าใหม่นะ

sonic

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:39:49 »
เคยมีการชี้แจ้งไว้ ตามลิ้งนี้ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=20644.0
ของผมเอง ก็ทากาวไม่รอบสุดขอบ bridge ซึ่งจากคำตอบ สำหรับผม ถือว่า OK

ถ้า taylor การันตีว่า คือเจตนา หรือเทคนิค ของเขา ยืนยันว่าทดสอบแล้ว ให้ความแข็งแรงมากพอ ผมก็มั่นใจครับ

กีต้าร์บางยี่ห้อ ทากาวจนติดขอบ เจอะอากาศเปลี่ยน ปัญหากาวหล่นออกมาจะเกินขอบ bridge เลอะๆ ผมเองก็ไม่ชอบเหมือนกัน
ถ้า taylor ทดสอบแล้วว่า การทากาวเพียงเท่านี้ สามารถรับแรงดึงได้ ผมก็มั่นใจเช่นกัน เพราะขายทั่วโลก ถ้าเขาคิดว่านี่เป็นปัญหา คงจะแก้ไขแล้ว

noomxman

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:59:28 »
เคยมีการชี้แจ้งไว้ ตามลิ้งนี้ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=20644.0
ของผมเอง ก็ทากาวไม่รอบสุดขอบ bridge ซึ่งจากคำตอบ สำหรับผม ถือว่า OK

ถ้า taylor การันตีว่า คือเจตนา หรือเทคนิค ของเขา ยืนยันว่าทดสอบแล้ว ให้ความแข็งแรงมากพอ ผมก็มั่นใจครับ

กีต้าร์บางยี่ห้อ ทากาวจนติดขอบ เจอะอากาศเปลี่ยน ปัญหากาวหล่นออกมาจะเกินขอบ bridge เลอะๆ ผมเองก็ไม่ชอบเหมือนกัน
ถ้า taylor ทดสอบแล้วว่า การทากาวเพียงเท่านี้ สามารถรับแรงดึงได้ ผมก็มั่นใจเช่นกัน เพราะขายทั่วโลก ถ้าเขาคิดว่านี่เป็นปัญหา คงจะแก้ไขแล้ว

+1 เห็นด้วยกับน้าsonic เลยครับ ถ้าเทเลอร์เขาคิดว่ามีปัญหาก็คงแก้ไขแล้ว

เพราะดูจากคอมเมนท์ เมืองนอกก็เป็นเหมือนกัน  ทางบร้ษัทเขาคงทดสอบแล้วละ

ครับว่ามันแข็งแรงเพียงพอจริงๆ  เทียบกับงานและเสียงที่ใด้ผมก็รับใด้นะครับเพราะ

ตอนรุ่นเก่าผมเคยมีแล้วพออกรุ่นลิมิเตทโร็สวู๊ดผมยังโดนอีกเลย ;D ;D ;D
noomxman

pgm500

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 16:01:06 »
อาการนี้ของผมก็เป็นครับ  setup แล้วก็เล่นมาเรื่อยๆ ด้วยสายเบอร์ 13 ครับ  :)