Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับ มะฮอก ทั้งตัว หรือไม้หน้าเป็นสปูซ  (อ่าน 4336 ครั้ง)

nhoy

• member
Re: คิดยังไงกับ มะฮอก ทั้งตัว หรือไม้หน้าเป็นสปูซ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 22:12:03 »
เสริมน้า nhoy นิดนึง
การเป็น slotted head ทำให้สายมันมีมุมลาดลงเยอะกว่า head ปรกติ
ว่ากันว่า ทำให้เสียงมีความกังวานกว่า
Taylor GC ในรุ่นสูงๆ 5-6-7-8 ก็เป็น slotted head แบบนี้เหมือนกัน
ขอบคุณน้า Orpheus ที่กรุณาช่วยเสริมให้นะครับ :)

Anat

• บุคคลทั่วไป
Re: คิดยังไงกับ มะฮอก ทั้งตัว หรือไม้หน้าเป็นสปูซ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:49:54 »
วันศุกร์นี้แหละ จะได้ Veelah 2012 OME  มะหอกทั้งตัว แต่โซหลิดเฉพาะหน้า
เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังครับ
จริงๆอยากได้มาร์ตินออลมะหอกเหมือนกัน  แต่ไม่มีปัญญาครับ
เอาแค่นี้ละกัลลล...ชีวิตเศร้าของโอ๋.....หงิง..หงิง...
สวัสดีครับ อ.Anat
จะรอชม Veelah 2012 OME ตัวใหม่ของอาจารย์นะครับ
ผมว่าอาจารย์จะเอามาร์ตินก็ได้ แต่เท่าที่สังเกตอาจารย์คงจะติดใจ Veelah เข้าให้แล้วมังครับ ;D

ไม่มีปัญญาจริง..จริ๊ง..ครับน้าหน่อย
พอคิดว่าจะต้องซื้อกีต้าร์ซัก 4-5 หมื่น เมื่อเทียบกับค่าใช้จ่ายไอ้ลูกลิง 2 ตัวที่บ้าน ก็ไม่ต้องบรรยายแล้วครับ
เดี๋ยวนี้ ปรัชญาพอเพียง สถานเดียวครับ
กีต้าร์ถ้าดีดแล้วเสียงมันออกนี่ก็โอเคล่ะครับ
เน้นไปทางฝึกวิทยายุทธแทนครับ ซึ่งก็ไม่ค่อยมีเวลาอีกต่างหาก..งิ..งิ..
ตกลง  กีต้าร์ดีๆก็ไม่ได้...ฝีมือก็ไม่ได้พัฒนาขึ้น...หว้า..แย่จังวุ้ย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 13:44:07 »
วันศุกร์นี้แหละ จะได้ Veelah 2012 OME  มะหอกทั้งตัว แต่โซหลิดเฉพาะหน้า
เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังครับ
จริงๆอยากได้มาร์ตินออลมะหอกเหมือนกัน  แต่ไม่มีปัญญาครับ
เอาแค่นี้ละกัลลล...ชีวิตเศร้าของโอ๋.....หงิง..หงิง...
สวัสดีครับ อ.Anat
จะรอชม Veelah 2012 OME ตัวใหม่ของอาจารย์นะครับ
ผมว่าอาจารย์จะเอามาร์ตินก็ได้ แต่เท่าที่สังเกตอาจารย์คงจะติดใจ Veelah เข้าให้แล้วมังครับ ;D

ไม่มีปัญญาจริง..จริ๊ง..ครับน้าหน่อย
พอคิดว่าจะต้องซื้อกีต้าร์ซัก 4-5 หมื่น เมื่อเทียบกับค่าใช้จ่ายไอ้ลูกลิง 2 ตัวที่บ้าน ก็ไม่ต้องบรรยายแล้วครับ
เดี๋ยวนี้ ปรัชญาพอเพียง สถานเดียวครับ
กีต้าร์ถ้าดีดแล้วเสียงมันออกนี่ก็โอเคล่ะครับ
เน้นไปทางฝึกวิทยายุทธแทนครับ ซึ่งก็ไม่ค่อยมีเวลาอีกต่างหาก..งิ..งิ..
ตกลง  กีต้าร์ดีๆก็ไม่ได้...ฝีมือก็ไม่ได้พัฒนาขึ้น...หว้า..แย่จังวุ้ย
เท่าที่ผมเคยเห็นอาจารย์เล่นในคลิป ผมว่าฝีมือเยี่ยมเลยครับ

oakgt

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 16:09:18 »
ถ้าผมซื้อ martin 00015m เเล้วควรติดpickup ของอะไรดีครับถึงจะลงตัว งบไม่อั้น เอาเเบบไม่เรื่องมาก ไม่เลือกตู้ ไม่กินเเบต ไม่จี่ เจาะบอดี้ก็ยอมครับ

oomkids

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 00:39:21 »
เสียงมาฮ็อกจะนุ่มนวล หวานๆ หน่อย ไม่พุ่งเหมือส rosewoodครับ ส่วนไม้หน้า spruce เหอะครับ :D

folkbeach

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 13:55:58 »
All Solid Mahogany ของ Martin Series 15 นี้น่าเล่นมากครับ

Martin ทำออกมาเป็น Series แยกออกมาเลย มีให้เลือกทั้ง D , oo, ooo และ ooo 12 Fret

ลองเข้าไปดูรายละเอียดของแต่ละตัวได้ที่

http://www.martinguitar.com/guitars/guitar-finder/series/itemlist/category/54-15-series.html

อีกแบรนด์ ที่ทำออกมาดีก็ ของ Guild มี 3 Model คือ M20,M120 และ D125 น่าเล่นทุกตัว ราคาไม่แรง  ;D ;D

M20,M120 มีศิลปินต่างประเทศหลายคนเลือกใช้อยู่ ลองดูเสียงตัวอย่างครับ ตีคอร์ดออกมาดีมาก

The Fairchilds feat. Orianthi - "High" LIVE at 104.3MYfm