Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบประมาณ 2หมื่นครับแนะนำกีตาร์ให้หน่อยครับ  (อ่าน 2587 ครั้ง)

AonApich

• member
หวัดดีครับน้าๆ ผมเป็นมือใหม่น่ะครับ ต้องการสานฝันในวัยเยาว์ที่ว่าอยากเล่นกีตาร์ให้ครอบครัวฟัง ตอนนี้ผมพร้อมแล้วครับ เลยอยากให้น้าๆช่วยแนะนำกีตาร์โปร่งดีๆซักตัวนึง
มีงบประมาณ2หมื่นครับ + - ได้นิดหน่อย ส่วนตัวแล้วเล่นที่บ้านครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้ไปโชว์ที่ไหนกับเค้ารึเปล่า(ถ้ามีโอกาส) ชอบแนว finger styleครับ ตีคอร์ดบ้างครับ
มีในใจแล้วก็มี Walden G3030CE / Yamaha A series/Taylor 110 อะไรประมาณนี้อ่ะครับ รบกวนน้าๆช่วยแนะนำหน่อยครับผม

ปล.ผมอยากทราบว่า All solid สู้กับ Taylor รุ่นล่างๆได้มั้ยครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
Re: มีงบประมาณ 2หมื่นครับแนะนำกีตาร์ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 15:38:41 »
ลองพิจารณา CRAFTER GLXE-1500 RS เป็นทางเลือกอีกซักตัวสิครับ........

http://www.music.co.th/product_detail.php?id=111680

guitarhaha

• member
Re: มีงบประมาณ 2หมื่นครับแนะนำกีตาร์ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 16:17:36 »
เดี๋ยวนี้มีกีต้าร์คุณภาพดี แต่ราคาไม่สูงมากนัก ออกมาขายอย่างมากมาย ก็เป็นสิ่งที่ดีสำหรับผู้บริโภค ดูจากยี่ห้อที่ท่านสนใจ ก็เป็นกีต้าร์ที่มีคุณภาพระดับ
ศิลปินนำไปออกงานได้สบายๆ ผมอยากให้น้าbonkurazero ได้ออกไปลองจับ ลองเล่นยี่ห้อที่ท่านสนใจดูก่อน ว่าถูกใจ หรือไม่ชอบตรงไหนอย่างไรบ้าง สำหรับงบประมาณที่น้ามีอยู่ ก็ถือว่าสามารถซื้อกีต้าร์ที่ต้องการได้สบายๆ เรียกว่าเหลือๆ จะเลือก All Solid หรือไม่ อยู่ที่น้าเลยครับ แต่เวลาไปลองกีต้าร์
 All Solid บางตัวเสียงเหมือนเบาๆ อั้นๆ ไม่พุ่ง ไม่ต้องตกใจครับ เล่นไปเรื่อยๆ มันจะค่อยๆ เปิดไปทีละนิดๆ แต่พวก Back ที่เป็น Laminate จะเสียงดัง
ฟังชัด เป๊ะๆ พัฒนาการจะน้อย แต่ยิ่งเล่นก็ยิ่งเปลี่ยนเหมือนกัน ผมมี Taylor รุ่นเล็กอยู่เล่นทุกวัน ตอนนี้เทียบกับ Walden หน้าหลังเป็น Solid สำหรับผม
Walden ให้เสียงเบสมากกว่านิดนึงครับ ถามว่าสู้ได้มั๊ย ผมว่าสบายมาก

AonApich

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 16:57:59 »
เดี๋ยวนี้มีกีต้าร์คุณภาพดี แต่ราคาไม่สูงมากนัก ออกมาขายอย่างมากมาย ก็เป็นสิ่งที่ดีสำหรับผู้บริโภค ดูจากยี่ห้อที่ท่านสนใจ ก็เป็นกีต้าร์ที่มีคุณภาพระดับ
ศิลปินนำไปออกงานได้สบายๆ ผมอยากให้น้าbonkurazero ได้ออกไปลองจับ ลองเล่นยี่ห้อที่ท่านสนใจดูก่อน ว่าถูกใจ หรือไม่ชอบตรงไหนอย่างไรบ้าง สำหรับงบประมาณที่น้ามีอยู่ ก็ถือว่าสามารถซื้อกีต้าร์ที่ต้องการได้สบายๆ เรียกว่าเหลือๆ จะเลือก All Solid หรือไม่ อยู่ที่น้าเลยครับ แต่เวลาไปลองกีต้าร์
 All Solid บางตัวเสียงเหมือนเบาๆ อั้นๆ ไม่พุ่ง ไม่ต้องตกใจครับ เล่นไปเรื่อยๆ มันจะค่อยๆ เปิดไปทีละนิดๆ แต่พวก Back ที่เป็น Laminate จะเสียงดัง
ฟังชัด เป๊ะๆ พัฒนาการจะน้อย แต่ยิ่งเล่นก็ยิ่งเปลี่ยนเหมือนกัน ผมมี Taylor รุ่นเล็กอยู่เล่นทุกวัน ตอนนี้เทียบกับ Walden หน้าหลังเป็น Solid สำหรับผม
Walden ให้เสียงเบสมากกว่านิดนึงครับ ถามว่าสู้ได้มั๊ย ผมว่าสบายมาก
ขอบคุณน้า guitahaha อีกครั้งครับอุตส่าห์ตามมาตอบจากกระทู้ walden ที่ผมเข้าไปถามด้วย ส่วนตัวผมนี่อยากได้เป็น All solid เลยครับผม แต่ไอ่คุณเพื่อนมันก็เชียร์ Taylor อยู่นั่นแหละ งบเราก็มีแค่นี้ซะด้วย -*- ตอนแรกก็เล็งไว้คือ walden G3030CE/CEQ นี่แหละครับ ผมไม่ค่อยชอบพรีแอมป์ที่มันต้องเจาะข้างกีตาร์เท่าไหร่ แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องระบบไฟฟ้าเลย ย้ำนะครับไม่มีเลย น้าพอจะรู้มัยครับว่า 2ตัว ที่ว่าเนี่ยตัวไหนออกแอมป์จะแหล่มกว่ากัน ขอบคุณครับ

PlayTime

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 19:51:45 »
Blueridge ก็น่าเล่นนะครับน้า ลองดูครับ งบของน้าน่าจะตอบโจทย์ได้
กีตาร์ดีไม่ต้องแพง

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 20:40:02 »
เรียนน้า bonkurazero
จากงบดังกล่าว และจากความต้องการของน้า bonkurazero ที่อยากได้ All Solid และไม่ชอบพรีแอมป์ที่เจาะข้างกีต้าร์ ก็ลองดู G3030CE ของ Walden เลยครับ

AonApich

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 21:23:42 »
จากงบดังกล่าว และจากความต้องการของน้า bonkurazero ที่อยากได้ All Solid และไม่ชอบพรีแอมป์ที่เจาะข้างกีต้าร์ ก็ลองดู G3030CE ของ Walden เลยครับ

น้าnhoyครับ ไม่ทราบว่าเสียงสู้ตัวที่พรีแอมป์เจาะข้างได้มั้ยครับตัวนี้

AonApich

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 21:24:37 »
Blueridge ก็น่าเล่นนะครับน้า ลองดูครับ งบของน้าน่าจะตอบโจทย์ได้

ขอบคุณครับคุณ Play Time จะลองศึกษาแบรนด์ดังกล่าวดูครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 22:53:42 »

น้าnhoyครับ ไม่ทราบว่าเสียงสู้ตัวที่พรีแอมป์เจาะข้างได้มั้ยครับตัวนี้
ผมว่า G3030CE ให้เสียงอะคูสติกที่ดีเลยครับ แต่ก็อาจต้องระวังเรื่อง Feedback บ้างครับ

torpc

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 00:18:06 »
g 3030ce หลังจากที่เคยเห็นหลายๆ คนพูดถึง  พอมีโอกาสเลยไปลองที่ธีระ  ..เสียงโอเคเลยครับซึ่งปกติผมไม่ชอบทรงนี้เลยนะ  รวมทั้งไม้หน้าที่เป็นซีดาร์...แต่พอมาลองตัวนี้  เออ...ความคิดเปลี่ยนไป  จนอยากมีไว้สักตัว  ( อ่อ  ตัวที่ผมลอง  พียูมันหลุดห้อยอยู่ด้านในซะด้วยนะ  สงสัยมันเป็นตัวโชว์เลยยังไม่ได้แก้ไข.. ยังไงก็เลือกดีๆ นะครับ )

AonApich

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 01:35:14 »
g 3030ce หลังจากที่เคยเห็นหลายๆ คนพูดถึง  พอมีโอกาสเลยไปลองที่ธีระ  ..เสียงโอเคเลยครับซึ่งปกติผมไม่ชอบทรงนี้เลยนะ  รวมทั้งไม้หน้าที่เป็นซีดาร์...แต่พอมาลองตัวนี้  เออ...ความคิดเปลี่ยนไป  จนอยากมีไว้สักตัว  ( อ่อ  ตัวที่ผมลอง  พียูมันหลุดห้อยอยู่ด้านในซะด้วยนะ  สงสัยมันเป็นตัวโชว์เลยยังไม่ได้แก้ไข.. ยังไงก็เลือกดีๆ นะครับ )

ขอบคุณมากครับผม แต่ถ้าตัวPUมันหลุดออกมาจริงๆนี่ผมคงรับไม่ได้อ่ะครับ 555 สงสัยต้องเอากาวติด แต่ทำไมมันหลุดง่ายอย่างนั้นล่ะครับ ?

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 13:57:20 »
ผมเคยถามช่างที่เค้าเคยติด PU Ellipse Blend มา เค้าใช้เทปกาวของ 3M ติด ฉะนั้นโอกาสที่มันจะหลุดเมื่อใช้งานไปนานๆ ก็มีครับ
แต่ตัวของ Walden ผมไม่ทราบว่าเค้าใช้อะไรติด  อีกปัญหาของรุ่นนี้อยู่ที่ Feedback จากไมค์นั่นเอง ส่วนใหญ่ที่ติดๆ กันเวลาเจอปัญหานี้ก็จะปิดไมค์ เปิดแต่ Piezo และพยายามไม่หันหน้าเข้าหาลำโพงมอนิเตอร์ ก็พอช่วยได้ครับ ถ้าขึ้นเวทีบ่อยๆ เอาเทปมาปิดตรงซาว์นโฮลให้ทึบไปเลยก็ช่วยได้เช่นกัน
ส่วนเรื่องของเสียง ผมว่าทั้ง 3030CE/3030CEQ เสียงดีพอๆ กัน แต่ตัว 3030CEQ จะสะดวกในการปรับ EQ มากกว่า และเสียง Feedback ก็น้อยกว่าทั้งนี้ดูจากความต้องการเป็นหลักนะครับ ถ้าเล่นอยู่บ้าน นานๆ เอาขึ้นเวทีซักที 3030CE ก็แจ่มละครับ อย่าลืมไปลองยี่ห้ออื่นด้วยนะครับถ้ามีโอกาส

AonApich

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 14:34:54 »
ผมเคยถามช่างที่เค้าเคยติด PU Ellipse Blend มา เค้าใช้เทปกาวของ 3M ติด ฉะนั้นโอกาสที่มันจะหลุดเมื่อใช้งานไปนานๆ ก็มีครับ
แต่ตัวของ Walden ผมไม่ทราบว่าเค้าใช้อะไรติด  อีกปัญหาของรุ่นนี้อยู่ที่ Feedback จากไมค์นั่นเอง ส่วนใหญ่ที่ติดๆ กันเวลาเจอปัญหานี้ก็จะปิดไมค์ เปิดแต่ Piezo และพยายามไม่หันหน้าเข้าหาลำโพงมอนิเตอร์ ก็พอช่วยได้ครับ ถ้าขึ้นเวทีบ่อยๆ เอาเทปมาปิดตรงซาว์นโฮลให้ทึบไปเลยก็ช่วยได้เช่นกัน
ส่วนเรื่องของเสียง ผมว่าทั้ง 3030CE/3030CEQ เสียงดีพอๆ กัน แต่ตัว 3030CEQ จะสะดวกในการปรับ EQ มากกว่า และเสียง Feedback ก็น้อยกว่าทั้งนี้ดูจากความต้องการเป็นหลักนะครับ ถ้าเล่นอยู่บ้าน นานๆ เอาขึ้นเวทีซักที 3030CE ก็แจ่มละครับ อย่าลืมไปลองยี่ห้ออื่นด้วยนะครับถ้ามีโอกาส
ขอบคุณครับน้า guitarhaha  ตอนนี้ผมก็มองๆพวก taylorเหมือนกันครับ แต่ด้วยงบคงเป็นตัวเล็ก แต่ติดด้วยว่่าผมไม่ชอบทรงD น่ะครับ ที่ถูกใจสุดเลยก็เป็นตัว Gs mini rosewoodเลยครับ ชอบทรงมากแต่มันเป็นตัวเล็ก จะเอามาเป็นกีตาร์ตัวแรกเลยมันออกจะแปลกๆมั้ยครับ

tao

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 14:49:40 »
ถ้าหลุดมาลองดูกาวสองหน้าที่ติดอยู่ถ้าไม่ดีต้องเปลี่ยน ให้ใช้กาวสองหน้า 3 m สีแดง  ของผมติดเองแล้วแกะออกแล้วติดเข้าไปใหม่ยังไม่หลุดเลยครับ ส่วนไมค์ถ้าขึ้นเวทีคงไม่ได้ใช้ครับปิดเลยไม่งั้นหอนกระจาย  ส่วนตัวผมไม่เคยคิดที่จะซื้อ PU ที่มีไมค์เพราะจริงๆมันไม่ได้ใช้

AonApich

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 15:39:30 »
ถ้าหลุดมาลองดูกาวสองหน้าที่ติดอยู่ถ้าไม่ดีต้องเปลี่ยน ให้ใช้กาวสองหน้า 3 m สีแดง  ของผมติดเองแล้วแกะออกแล้วติดเข้าไปใหม่ยังไม่หลุดเลยครับ ส่วนไมค์ถ้าขึ้นเวทีคงไม่ได้ใช้ครับปิดเลยไม่งั้นหอนกระจาย  ส่วนตัวผมไม่เคยคิดที่จะซื้อ PU ที่มีไมค์เพราะจริงๆมันไม่ได้ใช้

น้าtao ใช้ Pu ของอะไรอยู่หรอครับ Puที่มีไมค์นี่มันหอนขนาดนั้นเลยหรอครับ เป็นรุ่นมีไมค์แท้ๆแต่กลับไม่น่าใช้นี่น่าเสียดายจัง แล้วไมค์ของPuประเภทนี้เหมาะกับการใช้งานแบบไหนหรอครับน้า ขอบคุณครับ

tao

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 16:11:00 »

น้าtao ใช้ Pu ของอะไรอยู่หรอครับ Puที่มีไมค์นี่มันหอนขนาดนั้นเลยหรอครับ เป็นรุ่นมีไมค์แท้ๆแต่กลับไม่น่าใช้นี่น่าเสียดายจัง แล้วไมค์ของPuประเภทนี้เหมาะกับการใช้งานแบบไหนหรอครับน้า ขอบคุณครับ

ผมใช้  PU Ellipse แต่ไม่มีไมค์ เพราะไม่ได้ใช้และใช้ไม่ได้แพงกว่าอีกต่างหาก  ส่วนเรื่องหอนและใช้แบบไหนอธิบายไม่ถูกลองเล่นดูแล้วจะได้คำตอบ