Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือกีต้าร์คนโปรดของน้าๆ เป็นใครกันครั&#  (อ่าน 16152 ครั้ง)

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
Re: มือกีต้าร์คนโปรดของน้าๆ เป็นใครกันครั&#
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 22:00:26 »
ไม่ใช่แนว finger ได้มั้ยครับ  ;D

คนนี้เลยที่ทำให้อยากเล่นกีต้าร์ ต้น Silly Fools

ส่วนแนวฟิงเกอร์นี่ผมยังหาไม่เจอ แต่เคยดูไม่กี่ครั้ง แบบว่าเพิ่งรู้จัก คนนี้ผมก็ชอบนะครับ Antoine Dufour

http://www.youtube.com/user/AntoineDufour

ถ้ายังหาแนว fingerstyle ไม่เจอ ผมแนะนำ คนนี้ครับ
Tommy Emmanuel - Mombasa, Seoul 2009

ดูให้จบนะครับ ตอนหลังมันส์มาก !!

ขอบคุณคร้าบ.. เพิ่งมาสนใจกีต้าร์แนวนี้น่ะครับ ใหม่กับแนวนี้มาก

sukqoojuicy

• member
Re: มือกีต้าร์คนโปรดของน้าๆ เป็นใครกันครั&#
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 16:33:09 »
ถ้าพวกกีต้าร์โปร่งผมชอบฟิว country ครับ Dewey Bunnell จากวง America , Glen Frey , Bob Dylan

ถ้าไฟฟ้าก็ชอบ John Frusciante กับ Kurt

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 18:36:15 »
ชอบ depapepe ครับ ฟังเพลงและเล่นเพลงของ depapepe ทุกวันเลย

nazgul_1980

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 21:18:13 »
น้าปู พงษ์สิทธิ์ ครับ

Roundback

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 00:02:39 »
ของผมพี่คนนี้ครับ  "ภูสมิง หน่อสวรรค์" ตอนผมหัดเล่นกีตาร์ไหม่ๆ ก็รู้สึกว่าแนว Acoustic แบบพี่เขาละครับใช่เลยทั้งเล่นและร้อง  เพลงที่หัดก็มีทั้งเพลงไทยและสากลในชุด This Old Guitar 
ตอนนี้พี่เขาก็ยังเล่นอยู่  เร็วๆนี้ก็ยังได้เจอ  ประทับใจมากครับ  กีต้าร์ของผมตัวแรกก็ตามยี่ห้อที่พี่เขาใช้แหละครับ :D

redtopup

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 13:53:20 »
ถ้าเป็นเพลงร้อง กีต้าร์นั้น ของผม ชอบ

Peter Paul & Mary - Puff the Magic Dragon (Tonight In Person 1966)
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 13:55:34 »
แล้วก้อ
Greenfields - The Brothers Four
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 13:59:55 »
Diamonds and Rust by Joan Baez live at Leopolds and Esalen Institute randtfilms

โจแอน เบส   ราชินีประท้วง ผู้ที่มี  กีต้าร์ เป็น อาวุธ  ในการเรียกร้องสิทธิ์
คือ หนึ่งในหลายๆหนึ่งที่ผมชอบ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:01:35 »

redtopup

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:08:18 »
Bob Dylan - Blowing In The Wind, lyrics, listening and learning english songs

เชื่อ แน่ว่า  ทุกๆคนที่เล่นเพลงเพื่อ ชวิต  คงจะรู้จัก บ๊อบ ดาแลน  กันทุกคน
ตำนานผู้ยิ่งใหญ่  เพลงเพื่อชวิต

redtopup

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:09:50 »
Neil Young - Heart Of Gold

นิวยัง   ก็อยู่ในหนึ่งที่ผมชอบ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:11:55 »
Neil Young - Heart Of Gold

สำหรับ ดอน  แล้ว  เพลงนี้ เกือบจะเป็นเพลงแรกที่ผมหัดเล่นกีต้าร์เลยทีเดียว

redtopup

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:17:24 »
The Marmalade - Reflections Of My Life

วงมามาเรด  ตอนที่ผมหัดตีคอรด์ตอนเล่นกีต้าร์ใหม่ๆ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:21:04 »
Christie - Yellow River - 1970

โดยมากผมชอบเป็นวงๆมากกว่า

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:22:13 »
คุณน้า redtopup ชอบเพลงที่ใช้กีต้าร์โปร่งแนวเดียวกับผมเลยนะเนี่ย

อิอิ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:25:46 »
Alan Parsons Project - Sirius Eye in the Sky (Live 1995)

มีหลายๆหนึ่งจริงๆครับ สำหรับผม โพสกันข้ามวันข้ามคืนก็ไม่หมด
วงนี้  ถ้าได้แผ่นเสียงมาจะดีมากๆ เพราะบัณทึกเสียงได้ดีมากๆ
หวัดดีครับ คูณ น้า  sukqooijuivy  ว่างๆมาเที่ยวบ้านผมก็ได้น๊ะครับ  เพลง ยุค 60-70
ผมสะสมเอาไว้มากจริงๆครับ 1 หมื่นกว่าแผ่นครับ มีครบทุกวง

redtopup

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:30:59 »
Sleepwalk - Santo & Johnny

มาฟังเพลงเก่าๆกันเลยดีกว่า  ตอนนี้ น่าจะคุ้นน๊ะครับ กับเพลงดังในอดีต

redtopup

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:33:06 »
Sleep Walk (Acoustic) - Performed by Jorge Huaman (Embedding disabled, limit reached)

ตั้งใจจะแกะเพลง นี้หลายทีแล้ว ดันเล่นกีต้าร์คลาสสิค เสียงเลยไม่เพราะ เลยไม่ได้เล่นซะทีเพลงนี้

redtopup

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:36:51 »
Deep Purple - Highway Star[Original Live] (Embedding disabled, limit reached)
ดีพ เพอ เพ้อ ไฮเวย์สตาร์  อยู่ในอัลบั๊ม แมชชินเฮด  มันดี

redtopup

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:38:43 »
UFO [ HIGH FLYER ] AUDIO-TRACK. (Embedding disabled, limit reached)
วงต่างดาว ยูเอฟโอ