Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ที่บอกว่าเสียงเปิดนี่มันเป็ยังไงอะครับ  (อ่าน 1052 ครั้ง)

dean_2524

• member
  • Don't think twice it's alright
เห็นหลายท่านพูดว่าเสียงเปิด ไม่เข้าใจอ่ะครับ

Piyawat.H

• member
Re: ที่บอกว่าเสียงเปิดนี่มันเป็ยังไงอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 20:29:00 »
เสียงเปิดสำหรับกีต้าร์โปร่ง การตลาด เขาหมายถึง กีต้าร์ที่ทำจากไม้แท้ทั้งตัว ( all solid) มักจะมีระยะเวลาของการพัฒนาการของเสียง และการตอบสนองของไม้ตั้งแต่ประกอบเสร็จ 1-4 ปี อย่างเช่น ไม้กลุ่ม sitka Spruce เขาก็จะบอกว่า ปีที่1 เสียงยังไม่อิ่มตัว แปลว่า กีต้าร์ตัวนี้ เสียงจะต้องดีกว่านี้ไปได้อีก 3-4 ปี เสียงถึงจะเปิด หมายความว่า พอถึงปีที่4 ก็จะถึงจุดพีคของเสียงกีต้าร์ตัวนั้น แต่ตัวแปรคือ 1. ต้องเล่นทุกวัน 2. วันละกี่ชั่วโมง 3. ชนิดของสายที่ใช้กับกีต้าร์ตัวนั้นๆ  ( พอถึงปีที่ 4 ก็เปิดทั้ง 2 อย่างคือ ฝีมือของผู้เล่นก็เปิด แปลว่าเล่นดีมาก และเสียงกีต้าร์ก็แสดงอัตลักษณ์ ของตัวกีต้าร์จนถึงจุดสุงสุดแล้ว ( Peak ) รถยนต์ เขาใช้คำว่า Run In 1000 KM. เครื่องใช้ไฟ้ฟ้าเขาใช้คำว่า Burn In ส่วนกีต้าร์ ก็ใช้คำว่า Burn In เหมือนกัน

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
1. กีต้าร์และละยี่ห้อจะมีเสียงเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว
2. สายกีต้าร์ต้องเหมาะสมกับกีต้าร์แต่ละทรง ( ผมให้ความสำคัญเป็นอันดับที่ 2 )
3. ต้องเล่นกับเค้าทุกวันและวันละหลายๆ ชั่วโมง ( ความสำคัญอันดับ ที่1 ) มันเป็นการสื่อสารนะครับระหว่างผู้เล่นกับเครื่องมือ ( Music Instrument )
4. ผ่านไป 4 ปี ฝีมือการเล่นเปิดครับ เล่นตัวไหนเสียงก็เปิดหมด

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: ที่บอกว่าเสียงเปิดนี่มันเป็ยังไงอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 23:49:09 »
เสียงจะหนา และชัดเจนขึ้นในทุกย่านเสียงครับ
:)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 10:42:17 »

ถ้าไม่เคยใด้ยินจะอธิบายยากวิีธีที่ดีที่สุดก็ลองซื้้อกีต้าร์ตัวนึงใหม่ๆเล่นตั้งแต่เสียงยังไม่เปิด

จนเสียงเปิดแล้วจับสังเกตุเอาครับว่าเสียงมันพัฒนาไปยังไงบ้าง ซึ้งเท่าที่ผมใด้ลองมากีต้าร์

พอเอามาเล่นทุกวันเสียงมันจะพัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆจนถึงระดับนึงแล้วจะพัฒนาช้าลงครับ
;D ;D
noomxman

the kooks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 15:08:06 »
ไม่เคยสังเกตุเรื่องเสียงเหมือนกันครับ ว่าเปิดไม่เปิด เพราะผมซื้อแต่กีตาร์ปีเก่าๆมาเล่น  ซื้อมาขายไป ไม่ค่อยไ้ด้เป็นเจ้าของนานๆสักที เลยไม่รู้ครับ อิอิ