Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนๆกีต้าร์คงรู้จักกันดี yamaha f310 อยากรู้ความคิดเห็นของเจ้าตัวนี้ครับ  (อ่าน 23460 ครั้ง)

univers99

• member
    • Life
ครับ มันเป็นกีตาร์ในความทรงจำ ของใครหลายๆคน ยิ่งถ้าเป็นเด็กต่างจังหวัดอย่างผม ไม่มีร้านกีตาร์ขาย
f310 ถือว่าเสียงดีกว่า ถ้าเทียบกับ suzuki, fujuyama, royal (รุ่นธรรมดาๆนะครับ)
ถ้าคิดว่าอยากซื้อเก็บไว้ ก็ไม่เป็นไรครับ "ความทรงจำที่ดี มันไม่จำเป็น ต้องเป็นกีตาร์ที่ดีที่สุดก็ได้"
กีตาร์เพื่อนคลายเหงา

J.taka

• member
ผมมีความรู้สึกอีกเเบบคือในวัยเรียนเริ่มเล่นกีต้าร์ใหม่ๆย้อนไป26 ปี ผมชอบมากครับเพราะไม่รู้จักยี่ห้ออื่นเลยคิดนะว่ามัน ดีที่สุดในกีต้าร์ทั้งหลาย เเต่เเค่ออลลามิเนตที่ว่าถูกๆของยามาฮ่าเเต่มันก็เเพงกว่ายี่ห้ออื่นๆที่ผมไม่คุ้นชื่อเลยครับ จึงไม่สามารถเป็นเจ้าของมันได้ ความเป็นออลลามิเนตถ้าคนที่เล่นคู่กับทอปโซลิดจะรู้ครับว่ามันต่างกันยังไง  ผมไปเล่น samick ในตอนนั้นซึ่งถูกกว่ากันเยอะครับ มาถึงตอนนี้ได้สัมผัสกีต้าร์มามากมาย เเละคิดว่าเราก้าวผ่านมันมาเเล้วครับ ไม่คิดอยากได้อะไร เพราะคิดว่าเราอยากซื้อกีต้าร์ระดับอาชีพ สักตัวก็พอครับ f310 นั้นเหมาะสำหรับเริ่มฝึกหัดครับ เเต่ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินเเละที่เก็บ ก็ซื้อเถอะครับ

1900

• member
เอาตรงๆนะครับ ขออนุญาติลากกลับสู่อดีตสักหน่อยครับ
กีต้าร์โปร่ง ยามาฮ่า ที่เป็นที่นิยมในอดีตจนมาถึงปัจจุบันนี่เกิดจากเมื่อก่อนคนไทยติดแบรนด์ยามาฮ่า(สินค้าดีมีมาตรฐาน) และไม่มีตัวเลือกมากนักในการเลือกซื้อกีต้าร์ ในขณะที่ ยามาฮ่า ซื้อหาได้สะดวกมีทุกจังหวัด อีกส่วนหนึ่งซึ่งสําคัญและมีอิทธิพลต่อเราๆท่านๆมากๆมากต่อคนไทยที่ผ่านมา คือ โรงเรียนสอนดนตรีแห่งแรกคือ สยามยามาฮ่า ที่มีสาขาอยู่หลายๆจังหวัดทั่วประเทศ ผมว่าหลายๆท่านที่มีอายุพอควรผ่านโรงเรียนสอนดนตรียามาฮ่ามาทั้งนั้น(มีกีต้าร์ ยามาฮ่าขายด้วย) เราส่วนใหญ่ก็เลยคิดว่ายามาฮ่าดีที่สุดตั้งแต่ยุคก่อนจนปัจจุบันนี้ ยามาฮ่าเลยติดเป็นแบรนด์ที่คนไทยเลือกผมว่าน่าจะเป็นอันดับ 1 และปัจจุบันแม้จะมีโรงเรียนสอนดนตรี สอนกีต้าร์เต็มไปหมด คําว่ากีต้ายามาฮ่ากับโรงเรียนสอนดนตรี ยามาฮ่า ก็ยังได้รับการเชื่อถือจากคนไทยอยู่มากๆ สําหรับกีต้าร์โปร่งผมคิดว่ากีต้าร์ที่มีแบรนด์ที่มีราคาไม่สูงมากนักและขายดีที่สุดในบ้านเราน่าจะเป็น ยามาฮ่า F310 เพราะคิดว่าคุ้มทั้งความรู้สึกที่ได้ครอบครอง ยามาฮ่า และมีมาตรฐานระดับหนึ่งในราคาที่ไม่สูงมากนักครับ

กรณีนี้นี้คล้ายๆกับยี่ห้อ SONY สําหรับคนไทย คือเมื่อก่อนอะไรๆก็ SONY เพราะ SONY ตัวแทนเยอะกระจายไปทั่วประเทศ ทําตลาดมานาน จนทําให้เกิดความเคยชินและความภักดีในตราสินค้า ทั้งๆที่มีอีกหลายยี่ห้อที่ดีเท่าๆกันหรืออาจจะดีกว่า แต่คนไม่เชื่อใจ ซื้อหาไม่สะดวกเลยไม่นิยม  แต่ในปัจจุบันเปลี่ยนไปแล้ว ยามาฮ่าก็อาจจะเป็นเช่นนั้นในอนาคต(หรืออาจจะไม่เป็นก็ได้เพราะ SONY เป็นสินค้าเทคโนโลยีซึ่งเป็นไรที่เปลี่ยนรวดเร็วมากกกก)

mate1122

• member
ผมว่าเสียงyamahaมีเอกลักษณ์ดีนะf310ถึงจะเป็นไม้อัดแต่คอร์ดมันก็เพราะดีนะทนดี