Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบแนวทางการแกะเพลงอ่ะครับ  (อ่าน 2821 ครั้ง)

brightt123

• member
อยากทราบแนวทางการแกะเพลงอ่ะครับ
« เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 19:09:00 »
เมื่อวานดูหนังเรื่อง HSM มา ติดใจเพลง gotta go my own way

เลยอยากแกะเองน่ะครับ ให้เป็น fingerstyle แต่จะเริ่มต้นยังไงก็ไม่รู้เลย  :-[

ขอบคุณคนที่มาตอบล่วงหน้านะครับ  ;D

อะนี่เพลง
Gotta Go My Own Way - High School Musical 2 (FULL SONG!)
goo.gl/VS15K

kaizer123

• member
Re: อยากทราบแนวทางการแกะเพลงอ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 19:46:18 »
มาหาคำตอบเช่นกันครับ ☺

jiw_de_jazz

• member
Re: อยากทราบแนวทางการแกะเพลงอ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 20:39:10 »
แนวทางผมนะครับ
1.หาคีย์เพลง
2.หาคอร์ด ของแต่ละท่อน
3.หาโน๊ตด้วยโครงสร้างคอร์ด
4.ฝึกเข้าไป
5.หาคนมาเป็นหนูทดลอง ขอคําแนะนํา

(ข้อ5.ขําๆนะครับ)

brightt123

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 21:52:38 »
แนวทางผมนะครับ
1.หาคีย์เพลง
2.หาคอร์ด ของแต่ละท่อน
3.หาโน๊ตด้วยโครงสร้างคอร์ด
4.ฝึกเข้าไป
5.หาคนมาเป็นหนูทดลอง ขอคําแนะนํา

(ข้อ5.ขําๆนะครับ)
ข้อ 3 นี่ยังไงอ่าครับ

Mubintmin

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 21:56:00 »
ถ้าหัดแรก ๆ อย่าเพิ่งไปเหมาเมโลดี้คำร้องครับ เอาแค่อินโทรให้ได้ก่อน ละค่อย ๆ กระเถิบไปทีละบาร์

Yoshio

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:00:19 »
ของผมออกแนวมั่วครับ
1.แกะ Melody หา Key
2.หา Chord
3.เอา Melody กับ Chord มายำรวมกัน

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:01:16 »
เอาแบบคร่าว ๆ นะครับ คือต้องฟังเพลงนั้นจนขึ้นใจ แล้วลองแกะจากคอร์ดหรือเมโลดี้ก่อนก็ได้ขึ้นอยู่กับเพลงนั้น ๆ จากนั้นก็ลองดูว่าเพลงนั้นควรจะเล่นในคีย์ไหนถึงจะเล่นได้ง่าย หรือถ้าจำเป็นควรจะตั้งสายเปิดแบบไหนดี แต่ในเบื้องต้นพยายามแกะแบบที่ตั้งสายแบบธรรมดาไปก่อนครับ พยายามเลือกคีย์ + คอร์ดที่เหมาะสม ที่ว่าเหมาะสมหมายถึง คอร์ดต่าง ๆ ควรต้อง วางนิ้วง่าย เล่นง่ายไม่ซับซ้อน ใส่เมโลดี้ได่ง่าย ค่อย ๆ เรียบเรียงจนจบเพลง จากนั้นก็ค่อยมาลองเลือกใส่ลูกเล่นเทคนิคอื่น ๆ ประมาณนั้นครับ ที่สำคัญต้องฟังเพลงมาก ๆ ศึกษาเทคนิคลูกเล่นต่าง ๆ เป็นไปได้ต้องศึกษาเรื่องของทฤษฎีดนตรีประกอบไปด้วยครับ ลองดู^^

brightt123

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:09:47 »
เรปข้างบนทำเอาผมบรรลุเลย ;D

Midnight::.

• member
    • facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:30:32 »
ศึกษาทฤษฎีดนตรีให้ดี
+1 ครับ สำคัญ...
"จงทำในสิ่งที่คุณรัก เพราะว่าเวลามันช่างมีน้อยเกินกว่าที่จะเอาไปทำอย่างอื่น"

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:34:34 »
เอาแบบคร่าว ๆ นะครับ คือต้องฟังเพลงนั้นจนขึ้นใจ แล้วลองแกะจากคอร์ดหรือเมโลดี้ก่อนก็ได้ขึ้นอยู่กับเพลงนั้น ๆ จากนั้นก็ลองดูว่าเพลงนั้นควรจะเล่นในคีย์ไหนถึงจะเล่นได้ง่าย หรือถ้าจำเป็นควรจะตั้งสายเปิดแบบไหนดี แต่ในเบื้องต้นพยายามแกะแบบที่ตั้งสายแบบธรรมดาไปก่อนครับ พยายามเลือกคีย์ + คอร์ดที่เหมาะสม ที่ว่าเหมาะสมหมายถึง คอร์ดต่าง ๆ ควรต้อง วางนิ้วง่าย เล่นง่ายไม่ซับซ้อน ใส่เมโลดี้ได่ง่าย ค่อย ๆ เรียบเรียงจนจบเพลง จากนั้นก็ค่อยมาลองเลือกใส่ลูกเล่นเทคนิคอื่น ๆ ประมาณนั้นครับ ที่สำคัญต้องฟังเพลงมาก ๆ ศึกษาเทคนิคลูกเล่นต่าง ๆ เป็นไปได้ต้องศึกษาเรื่องของทฤษฎีดนตรีประกอบไปด้วยครับ ลองดู^^
+1^^
MUGEN_guitar_SHOP