Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยสั่งทำกีตาร์คลาสสิคบ้างครับ  (อ่าน 47004 ครั้ง)

labella

• member
Re: ท่านใดเคยสั่งทำกีตาร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 00:21:23 »
ผมได้เข้าไปเว็บของช่างณรงค์ศักดิ์มา ได้ฟังตัวอย่างเสียงกีตาร์ของเค้า เพราะมากเลยครับ
และสนใจเพลงที่เค้าเล่นด้วย ท่านใดพอทราบบ้างครับว่า เพลงต่อไปนี้ชื่อเพลงอะไร เพราะจริงๆ

1. http://web.me.com/visesnut/VisesnutGuitar/Sound_Samples/Entries/2009/7/30_Sound_Sample_No.5.html
2. http://web.me.com/visesnut/VisesnutGuitar/Sound_Samples/Entries/2009/7/26_Sound_Sample_No.2.html

ขอบคุณครับ
เพลงแรก Sonata in E Minor, Op.3 No.6 ของ Paganini ครับ (เป็นส่วนหนึ่งของเพลงนะครับ)
เพลงที่สอง La Catedral (Allegro Solemme) ของ Barrios ครับ อันนี้เป็นท่อนสุดท้ายครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองไปหาฟังดูนะครับ

ohm_pea

• member
Re: ท่านใดเคยสั่งทำกีตาร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 00:22:57 »
อ้า..ช่างไทย ไปบอลโลกกกก
จันทาร ดีกว่า จันไร

labella

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:09:59 »
2005 Ramirez Guitars Elite - Concert Classical, 1a, Classical Guitar

รามิเรส  ตัวท๊อปสุดเดี่ยวนี้  ไม้หลังก็เปลี่ยนเป็นโรสวูดพันธ์ อื่นไปแล้ว

1. ไม้หลังที่เป็นไม้ 2 แผ่นแบ่งครึ่งจากแนวฟิงเกอร์บอร์ดลงมา กับไม้แผ่นเดียว มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรครับ เรื่องเสียงด้วยรึเปล่าครับ
2. เพลงประกอบคลิปชื่อเพลงอะไรครับ เห็นมีในโฆษณากีตาร์ Kohno ด้วย

redtopup

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 13:23:47 »
จริงๆไม้หลังของกีต้าร์คลาสสิคนั้น
ดูให้ดีๆครับ มันจะไม่เป็นแผ่นเรียบๆด้วยครับ มันจะมีสโล๊ปหน่อยๆโค้งนิดๆ 
ไม้หลังของกีต้าร์คลาสสิค จะแบ่งครึ่งครับ คือ แบ่งครึง่ กลางแล้วเอามาต่อกัน
ผมเห็น อยู่ 2 แบบครับ คือ แบ่งครึ่ง เท่ากันเลย แล้วก็มาต่อกัน
กับ แบ่งครึ่ง กลาง แต่ เอาไม้ อีก ชนิดมาแซม  ให้เป็น ร่องกว้างขึ้น  คล้ายๆรูปตัว v 
รามิเรส แบ่งครึ้งเท่ากัน  ตามในวิดิโอ
ไม้หลังในกีต้าร์คลาสสิค แบ่งครึ่ง ทั้งนั้นครับ  ที่บางทีเห็นเหมือนเป็นแผ่นเดียวกันไม่ได้ต่อ  เพราะ  ช่างบางคนไม่ใส่ คลิบสีเข้าไป  แต่ส่วนมากจะใส่ หรือไม่ก็ใส่สีให้เข้มขึ้นเป็นแนว

Classical Guitar Building, Back Joinery, African Blackwood

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 14:59:20 »
ข้อคิดสำหรับผม

เวลาผมเข้าไปดูวิดิโอทีไร 
อันนี้ความรู้สึกส่วนตัว ที่ชอบช่างกีต้าร์ไทยมาก แต่ก็มีอีกมุมหนึ่งที่ มันต่อต้านนิดๆ 

สิ่ง ที่ ช่างไทย ยัง ขาด  อยู่  อันดับแรกเลยคือ เครื่องมือ ช่างครับ  ที่ยังไม่ครบจริงๆ
เครื่องมือ ของ ช่างไทยนั้น โดยมาก คิดดัดแปลงกันเอาเอง  นอกจากจะทำกีต้าร์แล้วยังทำเครื่องมือเองด้วย  โดยดัดแปลง จาก ของที่เค้าทำขายกันอยู่สำหรับเครื่องมือช่าง
แบบนี้ไม่อาจเรียกว่าเก่งได้ เพราะ ความเที่ยงตรงนั้น ยังสู้ไม่ได้ ไม่ว่า ในเรื่องของแรงกด หรือ มุมกด 
บาง อย่างก็เหลา เป็น ตัวๆไป เช่น  คอกีต้าร์   บางคนใช้วิธี เหลา คอกีต้าร์เป็นตัวๆไป  ไม่มี แบบ  ที่ตรงเป๊ะ เลยทีเดียว
บางอย่าง ซื้อ สำเร๊จ รูป มา แล้ว แค่มา แต่ง มาฝน  มาทากาว
ยกตัวอย่างเช่น โรเซ๊ท  แต่  ช่างบางคน ก็ทำเอง และทำดีด้วย
จะว่าไปแล้ว ช่างทำกีตค้าร์ในไทยเหมือนมัน ก้ำกึ่งระหว่าง ยุคใหม่กับยุคเก่า
เดี่ยวนี้ ชุด คิด มีขายเป็น ชิ้นๆเลยครับ  สำหรับ สร้างกีต้าร์ ขึ้นมา 1 ตัว  มีครบทุกชิ้นเลย  เหมือน กับ เราซื้อ ชุดคิด วงจรอีเลคโทรนิค  มา เอามา บัดกรี ลงบนแผ่นปรินทช์เลยทีเดียว  จะเอา โครงภายใน แบบไหนมีหมด แค่ เอามา แต่ง มากๆหน่อย
ช่างไทยไม่ได้ ขี้ เหร่  แบบ  นั้นครับ สำหรับบางคน 
ช่างไทยได้เปรียบช่าง เมืองนอกหลายอย่างและก็เสียเปรียญหลายอย่าง
ประการแรกเลยคือที่เสียเปรียญ คือ  วัตถุดิบ  นั่นก็คือ ไม้ที่ใช้ทำ  ที่หายากขึ้นทุกๆวัน 
ช่างทำกีต้าร์ในไทยบางคนยังดูความเก่าของไม้ไม่เป็นเลยครับ อันนี้ยิงตรงเลย 
สั่งเขามาว่าเก่าก็เก่าตาม หรือ ไปขอแบ่งกับ ช่างอีกคน  แล้ว ช่างอีกคนจะเอา ไม้ดีให้หรือครับ 
สิ่งที่ช่างไทยได้เปรียญมากๆคือ เรื่อง ความใจเย็น  ที่ ละเมียด ค่อยๆทำไปไม่รีบร้อน 
โดยเฉพาะ ช่างที่ทำเป็นงานอดิเรก  เพลียเหนื่อย ก็ ไม่ทำ 
แต่ ยังไง ผมก็  ยังชอบกีต้าร์ของช่างคนไทยทำ เพราะ  ราคานั่นเองครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 21:58:43 »
กีตาร์ช่างไทย
ข้อดี
-ราคาถูก เสียงคุ้มราคา(จุดสำคัญเลยครับ)
-รอไม่นานมาก(ยกเว้นorderเยอะมากๆ อาจรอเป็นปี)
-ทัชชิ่งดี(แต่ไม่ใช่ทุกตัวนะครับ แต่ส่วนใหญ่ดีมาก)
ข้อเสีย
-การเลือกไม้ยังขาดความชำนาญและประสบการณ์
-มือไม่นิ่ง แต่ละตัวทำมาเสียงไม่เหมือนกันส่วนใหญ่
-การเข้าไม้ยังไม่ค่อยเนียนแนบสนิท(เช่น ตรงคอ ไม่หลัง)

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ ^^

labella

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 22:10:57 »
จริงๆไม้หลังของกีต้าร์คลาสสิคนั้น
ดูให้ดีๆครับ มันจะไม่เป็นแผ่นเรียบๆด้วยครับ มันจะมีสโล๊ปหน่อยๆโค้งนิดๆ  
ไม้หลังของกีต้าร์คลาสสิค จะแบ่งครึ่งครับ คือ แบ่งครึง่ กลางแล้วเอามาต่อกัน
ผมเห็น อยู่ 2 แบบครับ คือ แบ่งครึ่ง เท่ากันเลย แล้วก็มาต่อกัน
กับ แบ่งครึ่ง กลาง แต่ เอาไม้ อีก ชนิดมาแซม  ให้เป็น ร่องกว้างขึ้น  คล้ายๆรูปตัว v  
รามิเรส แบ่งครึ้งเท่ากัน  ตามในวิดิโอ
ไม้หลังในกีต้าร์คลาสสิค แบ่งครึ่ง ทั้งนั้นครับ  ที่บางทีเห็นเหมือนเป็นแผ่นเดียวกันไม่ได้ต่อ  เพราะ  ช่างบางคนไม่ใส่ คลิบสีเข้าไป  แต่ส่วนมากจะใส่ หรือไม่ก็ใส่สีให้เข้มขึ้นเป็นแนว

Classical Guitar Building, Back Joinery, African Blackwood

ขอบคุณมากครับ ได้ดูคลิปด้วย เห็นภาพตามเลย ได้ความรู้ดีจริงๆ
แล้วท่าน redtop คิดว่าเรื่อง binding ทุกวันนี้มีความสำคัญขนาดไหนครับ
เพื่อความสวยงาม หรือเพื่อความแข็งแรง กีตาร์บางตัวเห็นมี binding อันเดียว
บางตัวก็มี 2 อัน

123

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 23:53:48 »
ของผมสั่งของช่างเดชาครับ ตอนแรกจะสั่งของชางณรงค์ ตัวละแปดหมื่น ต้องรอปีกว่า ตอนนี้ปรับราคาเป็นเก้าหมื่นแล้วแค่ปีเดียวเองราคาขึ้นเร็วมาก จะซื้อก็ต้องรีบตัดสินใจครับ เพราะราคากีตาร์ของช่างไทยที่ดังๆ ปรับราคาขึ้นเร็วมากเนื่องจากหลายๆ ปัจจัย กีตาร์ของชางณรงค์งานดีมากครับ งานสวยและละเอียดดีมากๆ ครับ แต่ที่ต้องสั่งของช่างเดชาเพราะผมรักซีดาร์ครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 08:49:14 »
ของผมสั่งของช่างเดชาครับ ตอนแรกจะสั่งของชางณรงค์ ตัวละแปดหมื่น ต้องรอปีกว่า ตอนนี้ปรับราคาเป็นเก้าหมื่นแล้วแค่ปีเดียวเองราคาขึ้นเร็วมาก จะซื้อก็ต้องรีบตัดสินใจครับ เพราะราคากีตาร์ของช่างไทยที่ดังๆ ปรับราคาขึ้นเร็วมากเนื่องจากหลายๆ ปัจจัย กีตาร์ของชางณรงค์งานดีมากครับ งานสวยและละเอียดดีมากๆ ครับ แต่ที่ต้องสั่งของช่างเดชาเพราะผมรักซีดาร์ครับ
ขอบคุณนะครับ สงสัยต้องรีบไปลองอย่างท่าน 123 ว่าซะแล้ว ราคาช่างไทยขึ้นไปเรื่อยๆ จริงๆ เคยถามของช่างแด๋งก็ขึ้นจากเมื่อก่อนเหมือนกัน
แล้วช่างเดชา สั่งไปเท่าไหร่ และได้ spec ไหน พอจะบอกได้มั้ยครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 13:37:18 »
ขึ้น ราคา ดุเดือดจริงๆ  รวมหัวกันขึ้นราคา ตามหลัก สมาคมช่างนักทำกีต้าร์แห่งไทย
บ้าเลือดจริงๆ  แต่ก่อน เมื่อ สิบปีที่แล้ว
เอากีต้าร์ แห่ ไปตามโรงเรียนต่างๆ  กว่าจะขายได้ พวกอาจารย์ ต้องเชียร์  จน มือไม้เคร็ด 
จริงอย่างที่  อ. chin  ว่าจริงๆ  ที่สำคัญ มือไม่นิ่ง  แต่ ล๊ะ ตัวเสียง ต่างกัน มาก 
สูตร มากอีกตะหาก  ของ ช่าง นรงค์ นี่ ก้  มี 2 สูตร  โรมานิรอส  กับ เฮาเซอร์ 
ยังมี แบบว่า ลองไม้ ใหม่ๆ อีก พวก ไม้ ชิงชัน ประดู่   ดีไม่เอา ไม้เมืองเดิม มาลองด้วย 
ขึ้นราคามากๆก็ไม่ไหวเหมือนกัน  ตัวนึง  ทำนานและยาก แต่ก็ กำไร  บานเหมือนกัน  เกินครึ่งเลยทีเดียว  งานฝีมือ เน๊อะ  กว่าจะ เดินมาถึง จุดได้
พวก ช่าง เด็กๆที่อายุน้อยๆ /20 กว่าๆ 30ต้นๆ  อย่าได้ไป หาซื้อเข้า ล๊ะ  เดี่ยวสั่งมาแล้ว จะ ใสเจียและเสียใจมากๆ  ไม่น่าเลยเรา  เตือนให้ชัดๆเลย

ธุรกิจก็คือธุรกิจ วันยังค่ำ   ไปเรียนทำกีต้าร์มั่งดีกว่า ได้ เงิน เยอะดี 
วันนี้ ช่างทำกีต้าร์แต่ล๊ะคนยังรักกันดี  อีกหน่อย ไม่รู้ จะสำนักไหนเป็นสำนักไหน แบบ โรงเรียนสอนเรียนกีต้าร์รึเปล่าก็ไม่รู้ 
ที่โจมตีกัน  ออกรายการทีวี  ลึกๆคือการโปรโมทตัวเอง 
ทำไมราคามันขึ้น เร็ว จริงๆ  แต่ก่อนหน้านี้ ประมาณ 2 ปีที่แล้ว ตัวล๊ะ 4-6 หมื่นกว่า รวมโรงศพด้วยให้กีต้าร์ได้นอน เดี่ยวนี้  อ้างว่า ไม้หายากและแพง
ถ้าบอกว่า เดี่ยวนี้  ที่ แพงขึ้น เพราะ กีต้าร์เสียงคงที่แล้ว แบบตรงๆแบบนี้ ล๊ะเสร๊จ  ต้องอ้างว่าไม้แพงเอาไว้ก่อน  ช่างคิดคำพูด จริงๆ  ในเรื่องภาพลักษณ
ชมมามาก ก็  ว่าได้เหมือนกัน 
ตัวล๊ะเกือบแสนนี่  ถ้า  เจอ ฟลุ๊คๆ  เข้า ล๊ะก็  ที่เราไม่ชอบเสียง ล๊ะก็ไม่ชอบเสียงยังไม่เท่าไหร่แต่สมดุลย์ของเสียงไม่ดีล๊ะก็เช่น เสียงทริปเปิ้ลเสียงแหลมที่สายที่ 1 ไม่ออกล๊ะก็
  อณาคต ที่อยากจะตั้งใจซ้อมกีต้าร์  ให้ได้ดี ไฟในตัวหายไปมากเลย 
กินไม่ได้นอนไม่หลับ คิดจนเครียด อยากจะ ทุบกีต้าร์ทิ้งเลยทีเดียว
ขายราคาตกไม่ว่า  ขายไม่ได้ อีก  ลำพังกีต้าร์คลาสิค ก็ ออกตัวลำบากอยู่แล้ว กีต้าร์แพงๆต้อง อาศัย อาจารย์เป็นคนขายให้ทั้งนั้น 
เล่นให้ดู  นักเรียนผงกหัวรับฟัง ดีก็ดีตาม  ผู้ปกครอง ก็ต้อง ควัก ตามระเบียบ 
ช่างนรงค์ รอปีกว่า  ช่างกบ รอ 2 ปีกว่า
ในระหว่างนี้  ลองหลายๆยี่ห้อไปเรื่อยๆเลยครับ 
น่าเสียดายมากที่เมืองไทยกีต้าร์ตลาสสิคนั้น มีตัวเลือกน้อยมาก 
นานแค่ไหนก็จะรอ ถ้า ไม่เอาเงินมัดจำนี่  สั่งไปเลย  ไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อ  ไม่เสียหายอะไร
แต่ถ้า จะเอาเงินมัดจำ ก็  จ่ายหลักพัน  ก็ พอ  พอเสร๊จ ไม่ชอบ ก็ ยอมให้เอาเงินมัดจำไป 
กิเลส เกิด ขึ้นได้ทุกเมื่อ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 13:56:17 »
เรื่องโครงอะไรต่างๆ ผมไม่ได้รู้เรื่องเลยครับ
อาศัย ก็ แค่ ดูในวิดิโอ  ดูตามเว็บ ต่างๆ  แปลก็ไม่ค่อยจะได้มั่วๆเอา
ลองโทรไปคุย กับ พวก ช่าง ดีกว่าครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 14:17:23 »
ช่างเดชาเสียง OK เลยครับ คุ้มราคา (ช่างคนนี้เก่ง cedar ครับ) กีตาร์เขาเสียงเปิดมากถ้าเป็น cedar
แต่ตอนนี้ขึ้นราคาแล้วนะครับ (start 45000) ขึ้นอยู่กับ spec ไม้

labella

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 14:30:52 »
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ท่าน redtop และท่าน chin-guitar
แต่ชั่วโมงนี้ ราคาระดับนี้ ผมก็ยอมรับว่าต้องของช่างไทยคุ้มสุดแล้ว
ได้ all solid ตามที่เรา order เพราะของเก่าผมเล่น top solid ของสเปนอยู่
เล่นยากพอควร เมื่อก่อนเคยเล่น all laminate ของญี่ปุ่นผมว่าเล่นง่ายกว่า (คงแล้วแต่คน)

พอทราบมั้ยครับ การจับกีตาร์แบบนี้เค้าเรียกว่าการจับแบบไหน

Paul Galbraith - Recuerdos de la Alhambra

redtopup

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 15:02:50 »
เพิ่งเคยเห็นแปลกๆแบบนี้  เรื่องท่าจับ เล่นธรรมดาก็ยากมากอยู่แล้ว มาจับแบบนี้อีก 
เขาเทมโมโร่  ใช้นิ้ว p ima  ด้วย นี่แปลกอีกเช่นกัน
น้องเบริด์เรา ก็  เทมโมโร่ ไม่เหมือนทั่วไปเรา รู้สึกจะ เป็น  p mia  อันนี้ไม่แน่ใจ แต่ไม่เหมือนทั่วไปคือ  p ami 

labella

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 16:39:32 »
ผมก็ว่าแปลกดี ท่อนที่ต้องเล่นเฟรทสูงๆ เลยต้องเล่นที่เฟรทแรกๆ แทน

ผมอยากได้แบบฝึกไล่สเกลของกีตาร์คลาสสิคต้องไปหาซื้อที่ไหนพอทราบมั้ยครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ

balleka

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 17:15:23 »
ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลยขอร๊าบบบบ
[url=http://pic.free

redtopup

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 17:44:32 »
เดี่ยวผมไปค้นดูก่อนน๊ะ
ไม่รู้ ว่า พวก บทฝึกของ  วิล่า โรบอส อีทู๊ต  เบอร์ 1 นี่ เคย ลองซ้อมเล่นดูรึยัง เป็นบทฝึกที่ดีมาก ๆ 
ส่วนเรื่อง ไล่สเกล เดี่ยวผมค้นไปดูก่อน อาจจะมีไม่ครบ 
ป่านนี้ฝุ่นจับเต็มหมดแล้ว
บอกเมล์มา

redtopup

• member

redtopup

• member

Ignite

• member
  • ดูโง่เเต่ก้อเท่
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 18:51:18 »
ส่อง ๆ ๆ
ระบบคือหัวใจ