Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยสั่งทำกีตาร์คลาสสิคบ้างครับ  (อ่าน 47006 ครั้ง)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: ท่านใดเคยสั่งทำกีตาร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 21:39:43 »
อ.กบ อันนี้ใช้ได้ปะครับ http://www.taylorguitars.com/Guitars/Acoustic-Electric/Nylon/

พรุ่งนี้ไป ขก.ช่วงกลางวัน จะแว้บไปเอาของที่โรงแรมนะครับ
ขอบคุณครับ
:)

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
Re: ท่านใดเคยสั่งทำกีตาร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 21:47:13 »
สวยดี อ่ะ
มือกีต้าร์โฟล์ก

The Mahogany

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 21:56:17 »
เรื่องแกนลูกบิด ถ้า เอา กระดูกสัตว์ ไม่รู้ จะมีขายรึเปล่า
ผมว่า เสียงไม่น่า จะดีขึ้นครับ  เรื่องแกนลูกบิด ผมยังอยากได้ แกนที่เป็นไม้เนื้อแข็ง
ผมว่ามันสวยดีครับแปลกและก็ไม่เหมือนใคร 
เอาก้นใหญ่ๆ  แสดงว่า ชอบก้นงอนๆ  ก้นใหญ่ๆ ผมยังไม่เห็นมีใครทำเลย ครับ
แล้วผมว่า มันจะได้ สูตรหรือ ครับ ถ้าทำออกมา
สมมุติทำเสร็จ เวลา จะเล่นจะเล่นยังไงล๊ะครับ 
เพราะ การทำก้นใหญ่ๆ  ก็ต้องวางมืออีกแบบ เวลาเล่น
ก็ต้องวางมือ แบบ กีต้าร์ไปร่ง ทีนี้  เรื่องเสียงเวลาดีด เสียงมันก็จะค่อย เพราะ องศาของนิ้วเอียงมากไป
ซึ่งถ้าเป็นสายเหล็ก องศา นิ้ว เอียงมากๆ ไม่ค่อยมีผลกับความดังของ เสียงเวลาดีด สาย
แต่สายเอ็น ผมว่านิซิ แล้วเสียงมันจะไม่ออกเลย
อีกอย่างกีต้าร์ คลาสสิค ถ้า วางรูปแบบมือแบบกีต้าร์โฟลค์  แล้ว เพลงคลาสสิค ส่วนมาก มีการดีด แบบ พักสาย เพื่อ เน้นทำนอง และมีการไล่สายทีล๊ะเส้น แบบโครเมติกเร็วๆ
การดีด ก็ ยิ่ง ลำบากมากขึ้นไปอีก
รูปแบบที่เขาพัฒณา มาเป็น ร้อย กว่าปี หรือ หลายร้อยปีนี่ นี่ ผมว่า เขาทำมาลงตัวแล้วครับ
ชอบหัวตัดอีก    นึกภาพดูในใจแล้ว  ผมว่า มันไม่สวยแน่ๆเลย  กีต้าร์หัวตัด ผมว่า มันทื่อๆ  มากไป  เหมือน รถทัวร์ หน้าตัด
ชื่อก็ บอกแล้วว่า กีต้าร์คลาสสิค หัวมีโค้งมีมน นี่แหละมันคลาสสิค ดูไม่เบื่อ ตา
ถ้าบอกว่า หัว มีแกะ สลักด้วยนี่ซิ  จะสวยจับใจเลยผมว่า 

ผมว่า ไม่มีใครทำให้หรอกครับ  ช่างทำกีต้าร์น๊ะครับ ไม่ใช่ช่างตัดเสื้อผ้า  จะเอาแปลกๆได้ 
ลองไปที่  ตอน หลัง  สามทุ่ม แถว สวนลุม  มีของแปลกๆ  ครับ  ยืนอยู่เต็ม เลย   
ก้นใหญ่ๆ ก็ มี  หัว ตัดก็มี  แบบรถ สปอรท์ เปิด ประทุนก็มี  ราคา 500 บาท ขาดตัว ขึ้นไป
ดึกๆหน่อย มี ลดราคา เพราะ ได้ หลายรอบแล้ว นี่แหละของแปลกจริงๆ
หรือ ไป ฉะเทริงเทรา ก็ได้  ที่ นั่น มี  กีต้าร์ต่างชาติ ผิว เนียนๆ เยอะ  เพื่อน บอก ผมว่า จะไปเหมือนกัน  ลงจาก สะพาน ข้ามแม่น้ำ ไปเรื่อยๆ พอเจอ ไฟแดง ก็ เลี้ยว ซ้าย
 มีเรียงเป็น ตับ เลย 
กีต้าร์ผิวเนียน  เพื่อ บอก เพื่อนไปลง แลคเกอร์แบบเฟรนด์โพลิชมาแล้ว  ลงทั้ง เต้า เลย 
จินตนาการไร้ ขอบเขต ครับสำหรับผม  ไปด้วยกัน มั้ยล๊ะ 

อาจารย์กบเค้าถามดี ๆ กลับไปให้อาจารย์เค้าไปหาผู้หญิงหากินแถวสวนลุม เป็นการตอบคำถามที่ดูแย่ที่สุดตั้งแต่มีเวบบอร์ดนี้เกิดขึ้นเลย

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 22:16:50 »
คือ เท่าที่เคยเห็นสายเอ็นที่ทรงสวยๆ ก็มี Taylor
ซึ่งก็เคยหมายมั่นปั้นมือเหมือนกัน  แต่ราคาแกแรงเหลือเกิน

อีกตัวนึงก็ Lowden สายเอ็น  เห็นเค้าบอกว่าเป็นรุ่น Jazz   ราคากดไป 15000 USD (หนึ่งหมื่นห้าพันเหรียญ)  ไม่กล้าคูณเป็นเงินไทย

เราเลยนึกว่าถ้าสั่งเค้าทำน่าจะถูกกว่าพวก Brand name  เสียงก็อาจจะ OK ก็ได้
คือถ้าเราเป็นช่างทำกีต้าร์ เราคงจะลองทำ  อย่างน้อยก็น่าจะเป็น...ประสบการณ์ทางช่าง.ง่ะครับ

punpae

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 22:21:51 »
anat เราเคยลองtaylor สายไนล่อน แต่เสียงมันคนละฟิล กะคลาสสิค เลยนะ มันเหมือนกับเหมาะกับสไตล์บอสซ่า
ปล. ทำไมไม่เปิดมือถือ มีเรื่องจะปรึกษา จาก น้องแก้วคนสวย

redtopup

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:35:24 »
อาจารย์กบเค้าถามดี ๆ กลับไปให้อาจารย์เค้าไปหาผู้หญิงหากินแถวสวนลุม เป็นการตอบคำถามที่ดูแย่ที่สุดตั้งแต่มีเวบบอร์ดนี้เกิดขึ้นเลย

คิดอะไรมากขนาดนั้นครับ
เป็นการ คุย กันสนุกๆ  มันจะได้ไม่เครียด 

ขออภัยด้วยครับ 
ต่อไปนี้ก็อยู่เฉยๆแล้วครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 13:04:11 »

เรียกว่า Arm rest ครับ ช่วยแขนขวาให้ไม่เจ็บ สามารถเปลี่ยน tone colour ได้ง่ายขึ้น ไม่มีผลต่อเสียงครับ

แล้วถ้าสั่งทำ ช่างไทยเค้าทำให้รึเปล่าครับ
มีเฉพาะช่างบางคนครับ
ช่างไทยแทบไม่มีใส่มาให้เลย
เคยเห็นของช่างรักษ์ที่ใส่อยู่คนเดียว
แต่ต้องบอกเค้าด้วยนะครับ ว่าใส่ Arm Rest

TKCN

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 13:07:21 »
http://www.raksguitar.co.cc/
เว็บช่างรักษ์ครับ จะมีรูปกีตาร์ที่เค้าทำอยู่
เสียงออกสไตล์พวกออสเตรเลียครับ ดังและพุ่งมาก

http://web.me.com/visesnut/VisesnutGuitar/Welcome.html
อันนี้ช่างณรงศักดิ์ครับ
กีตาร์เขางานดีมาก
เสียงหวานใส สไตล์กีตาร์ญี่ปุ่นครับ

iamday

• member
  • Fake 'User Online & Ghost Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 13:20:09 »
มีตังค์เหลือเยอะๆ ก็อยากสั่งทำตัวเดียวในโลกเหมือนกันครับ ^ ^"
http://www.prchecker.info/check_page_rank.php << อยากรู้ว่าเวปมีคนเข้าเวปคุณเท่าใดเช็คๆๆๆๆๆๆ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 17:39:51 »
ไหนๆก็คุยกันเรื่องกีต้าร์คลาสสิคกันแล้ว
ผมนี่ก็บ้าสุดๆเหมือนกันกับ พวก กีต้าร์ไฮเอนด์ ราคา แพง  ก็ได้แต่ดู  ชาตินี้คงไม่มีปัญญาไปซื้อกับเขานอกจากถูก หวย อย่างเดียว
นักกีต้าร์ที่ผม ยึด ถือ แบบอย่างก็คือ john william  ซึ่งเป็น ศินปินที่เคร่งครัดใน เรื่อง จัวหวะ มาก และเคร่งครัดในเรื่องของการให้เกียรติกับผู้เรียบเรียงเพลง
เพลงที่ จอหน์  วิลเลี่ยม เล่นจังหวะจะ พอดี แป๊ะ คงที่ตลอด   เวลาเล่นเพลงจะไม่ค่อยใส่โน๊ตเพิ่มส่วนตัวเข้าไปในเพลง
จอหน์ วิลเลี่ยม  คนนี้  คนล๊ะ  คนกับ คนที่  ทำเพลงประกอบภาพยนต์น๊ะครับ  ชื่อ  ดัน เหมือนกัน อีก 
จอหน์ วิลเลี่ยม  ผมจำไม่ได้ ว่า มีกีต้าร์อยู่กี่ตัว 
ตัวสุดท้ายนี่ ก็  ไม่รู้ว่ายังใช้  Smallman  อยู่รึเปล่า
สมอร์ แมน  นับเป็นกีต้าร์ ยุคใหม่  ที่ โครงภายในเป็นคล้ายรังผึ้ง  เสียงดังมาก สามารถกลบ เปียนโน ตัวเล็กได้เลยทีเดียว
มาดูวิดิโอ ที่ เข้าไปที่ ช๊อพเค้าก่อน

John williams & Smallman
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 17:48:17 »
Inside a Greg Smallman Guitar

โครงภายใน ไม้เยอะ จริงๆ  สงสัย กีค้าร์ คงหนักน่าดู  โครงภายในที่รับการสั่นสะเทือน เกือบเต็มหน้าไม้หน้าเลยทีเดียว

redtopup

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 18:01:38 »
2005 Ramirez Guitars Elite - Concert Classical, 1a, Classical Guitar

รามิเรส  ตัวท๊อปสุดเดี่ยวนี้  ไม้หลังก็เปลี่ยนเป็นโรสวูดพันธ์ อื่นไปแล้ว

redtopup

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 18:06:39 »
Bernabe Concert 1997

bernabe  ในเมืองไทยมีตัวแทนจำหน่าย 
ไม่น่าเชื่อ รุ่น ท๊อปสุด ตัวเกือบ ล้าน ยังมีคนซื้อไป

redtopup

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 18:09:33 »
Kohno Pro-J AA0112

kohno 
มาซูรุ โคโน่  คนญี่ปุ่นที่ลงทุนไปเรียนทำกีต้าร์ที่สเปน 
ปัจจุบัณ เสียชวิตแล้ว

redtopup

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 18:16:19 »
Hauser Segovia 517

hauser

ลองฟัง เสียงกีต้าร์ ทั้ง 3 ยี่ห้อ ที่เล่นโดยคนเดียวกัน   แล้วเปรียบเทียบเสียง
ผมเองฟังก็มึนๆเหมือนกัน 
ใสคนล๊ะแบบ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 18:25:45 »
Humphrey Millennium 1987

Humphrey
โทมัส ฮัมฟี่  อีกซักยี่ห้อ 
เชื่อมั้ยครับ  คุณ ฟัง กลับไปกลับมา ซัก 10  เที่ยว แล้ว หันหลังฟัง อีกครั้ง แล้วให้คนอื่น เปิดให้ฟัง แล้วให้ทายว่ากีตค้าร์ยี่ห้ออะไรกำลังเล่นอยู่
ให้จับเสียงว่ากีต้าร์  ตัวไหนกำลังเล่นอยู่  โดย ไม่ให้ฟังเสียงเบสช่วงแรก   เพราะโดยมากเสียงเบส จะจับบุคลิกเสียงได้ชัดเจนที่สุด
รับประกัน  ว่ามีบอกผิด 

ดังนั้น เวลาลองกีต้าร์ อย่า พยายาม เล่นตัวนี้ พักนึก ยังไม่ทันไรเลย  เอาอีกตัวมาเล่นแล้ว 
เล่นอีกพักนึง เอาตัวเก่ามาเล่นอีก เล่นอีกพักนึง เอา อีก ตัวมาเล่น แบบนี้  เราจะได้ภาพหลอนครับ 
โดยมาก คนจะเลือกตัวที่เสียงดังที่สุด  ซึ่งผิดถนัด  กีต้าร์ที่ดี ความสมดุลย์ ของเสียงต้องมาก่อน ความดังของเสียง

TKCN

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 21:05:08 »
โดยส่วนตัวผมชอบ Lattice ผสม Double-Top ครับ
เสียงดัง หนา พุ่ง ชัดเจน
แต่้อาจจะไม่ค่อยหวานครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 17:19:29 »

เรียกว่า Arm rest ครับ ช่วยแขนขวาให้ไม่เจ็บ สามารถเปลี่ยน tone colour ได้ง่ายขึ้น ไม่มีผลต่อเสียงครับ

แล้วถ้าสั่งทำ ช่างไทยเค้าทำให้รึเปล่าครับ
มีเฉพาะช่างบางคนครับ
ช่างไทยแทบไม่มีใส่มาให้เลย
เคยเห็นของช่างรักษ์ที่ใส่อยู่คนเดียว
แต่ต้องบอกเค้าด้วยนะครับ ว่าใส่ Arm Rest

ขอบคุณครับ ตามที่ท่าน chin-guitar บอกเลยครับ
ผมก็สังเกตดูของช่างไทยเค้าไม่ใส่กัน ผมก็เลยนึกว่า
เป็นเพราะจะทำให้เสียง drop ลง

labella

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 18:13:45 »
ผมได้เข้าไปเว็บของช่างณรงค์ศักดิ์มา ได้ฟังตัวอย่างเสียงกีตาร์ของเค้า เพราะมากเลยครับ
และสนใจเพลงที่เค้าเล่นด้วย ท่านใดพอทราบบ้างครับว่า เพลงต่อไปนี้ชื่อเพลงอะไร เพราะจริงๆ

1. http://web.me.com/visesnut/VisesnutGuitar/Sound_Samples/Entries/2009/7/30_Sound_Sample_No.5.html
2. http://web.me.com/visesnut/VisesnutGuitar/Sound_Samples/Entries/2009/7/26_Sound_Sample_No.2.html

ขอบคุณครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 22:03:27 »
ผมได้เข้าไปเว็บของช่างณรงค์ศักดิ์มา ได้ฟังตัวอย่างเสียงกีตาร์ของเค้า เพราะมากเลยครับ
และสนใจเพลงที่เค้าเล่นด้วย ท่านใดพอทราบบ้างครับว่า เพลงต่อไปนี้ชื่อเพลงอะไร เพราะจริงๆ

1. http://web.me.com/visesnut/VisesnutGuitar/Sound_Samples/Entries/2009/7/30_Sound_Sample_No.5.html
2. http://web.me.com/visesnut/VisesnutGuitar/Sound_Samples/Entries/2009/7/26_Sound_Sample_No.2.html

ขอบคุณครับ
เพลงแรก Sonata in E Minor, Op.3 No.6 ของ Paganini ครับ (เป็นส่วนหนึ่งของเพลงนะครับ)
เพลงที่สอง La Catedral (Allegro Solemme) ของ Barrios ครับ อันนี้เป็นท่อนสุดท้ายครับ