Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยสั่งทำกีตาร์คลาสสิคบ้างครับ  (อ่าน 47003 ครั้ง)

labella

• member
อยากรบกวนถามท่านที่เคยสั่งทำกีตาร์คลาสสิคของไทยครับ

1. กีตาร์คลาสสิคมีกี่ทรง แล้วนิยมทำทรงไหนครับ
2. เวลาสั่งทำต้องบอกช่างเรื่อง bracing มั้ยครับ ว่าต้องการแบบไหน แล้วแต่ละแบบให้เสียงอย่างไร ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
3. ตรงขอบระหว่างไม้หน้ากับไม้ข้าง เค้าเรียกว่าอะไร (ดูภาพประกอบในคลิปครับ) เอาไว้ทำะไรครับ เห็นกีตาร์บางตัวมี เอาไว้กันลื่นหรือเอาไว้พักแขนกันเจ็บหรือเปล่าครับ แล้วจะทำให้คุณภาพของเสียงลดลงไปบ้างหรือเปล่าครับ
4. อยากได้เสียงกีตาร์ดังๆ แนะนำช่างไทยคนไหนครับ ขอบคุณครับ

Ana Vidovic Guitar Artistry in Concert - Classical Guitar Performance DVD

Ana Vidovic-Playing Astor Piazzolla -Verano Porteno

Yoshio

• member
Re: ท่านใดเคยสั่งทำกีตาร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 16:45:28 »
ไม้ที่เอามาทำมันไม่มีในไทยแล้วจะเอาที่ไหนมาทำครับ
ผมว่าซื้อเอาเถอะน่าจะง่ายกว่านะ

TKCN

• member
Re: ท่านใดเคยสั่งทำกีตาร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 19:19:29 »
1. กีตาร์คลาสสิคมีกี่ทรง แล้วนิยมทำทรงไหนครับ
มีทรงเดียวครับ แต่ช่างแต่ละคนจะทำไม่ค่อยเท่ากัน

2. เวลาสั่งทำต้องบอกช่างเรื่อง bracing มั้ยครับ ว่าต้องการแบบไหน แล้วแต่ละแบบให้เสียงอย่างไร ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
มี 3 ประเภทหลักๆครับ
-Traditional
-Double Top
-Lattice

3. ตรงขอบระหว่างไม้หน้ากับไม้ข้าง เค้าเรียกว่าอะไร (ดูภาพประกอบในคลิปครับ) เอาไว้ทำะไรครับ เห็นกีตาร์บางตัวมี เอาไว้กันลื่นหรือเอาไว้พักแขนกันเจ็บหรือเปล่าครับ แล้วจะทำให้คุณภาพของเสียงลดลงไปบ้างหรือเปล่าครับ
เรียกว่า Arm rest ครับ ช่วยแขนขวาให้ไม่เจ็บ สามารถเปลี่ยน tone colour ได้ง่ายขึ้น ไม่มีผลต่อเสียงครับ

4. อยากได้เสียงกีตาร์ดังๆ แนะนำช่างไทยคนไหนครับ ขอบคุณครับ
ที่เคยลองมาก็ของช่างรักษ์ครับ(แบบ Lattice) เสียงดังดีครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 10:04:27 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ที่มอบให้
ท่านอื่นแนะนำเพิ่มเติมได้เลยครับ ขอบคุณครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 11:47:53 »
คำว่า  bracing   ให้เข้าใจง่ายๆก็คือโครงที่ทำการดามภายใน  กีต้าร์  ซึ่งสำคัญมากเป็นตัวถ่ายทอดการสั่นสะเทือนให้ไปทั่วไม้หน้า ของกีต้าร์ 
โครงภายในกีต้าร์ มีหลายรูปแบบ แต่ล๊ะรูปแบบให้เสียงที่ต่างกัน  อย่างชัดเจน
เวลาสั่งทำกีต้าร์ ไปกำหนดรูปแบบให้ช่างไม่ได้ครับ สูตรใครสูตรมัน คนทำกีต้าร์เขาก็ทำตามสูตรของเขาที่เขาพัฒณามา  ครับ
กีต้าร์ของคนไทยทำ เสียงดังทุกคนครับ ดังกำลังพอดีครับ
กีต้าร์ของคนไทยทำ ไม่ได้ดีกันทุกคนครับ 
ต้องลองกีต้าร์ตัวอย่างของแต่ล๊ะคนเอาเอง  ครับ  แล้วก็ มโนภาพต่อไปว่า ถ้าตัวของเรา ขอให้ได้ 90 % ของตัวลอง
เมื่อ มั่นใจ ก็มานั่งคิดอีกทีว่า จะยอมลงทุน สั่งเป็นสเป็ค พิเศษ ไปเลยรึเปล่า 
เช่น เอาไม้หน้า ที่ อายุมากๆ กีต้าร์ที่ช่างไทยทำขายอยู่ โดยมากไม้หน้าอายุไม่เกิน 3 ปี 
หาไม้หน้าซัก 10 ปีขึ้นไปครับ แล้วเสียงจะออกมาดีมากๆ  นึกในใจเพื่อเพิ่มความมั่นใจว่า ดีกว่าตัวทดลองซัก 10 % 
หากมีกิเลสอีก เอาไม้หลังเป็น บราซิ เลี่ยนโรสวู๊ด ก็ ทีนี้กีต้าร์ ราคา แสนขึ้นแล้วทีนี้  ลูกบิด เอา โกโต๊ะรุ่นท๊อป  ก็เพิ่มเงินอีก เกือบหมื่น 
ลังเลกันทุกคนครัย  เพราะ ต้องสั่งทำ
ช่างแต่ล๊ะคนนั้น บางคน รับ ออเดอร์ ตัวที่ 10 กว่าแล้วครับตอนนี้  สั่งตอนนี้ โน่นครับ  รออีก 2 ปี เป็นอย่งต่ำสำหรับช่างบางคน
ถ้าไม่ชอบเสียงของกีต้าร์ของช่างไทยทำอย่าฝืน สั่งทำครับ
กีต้าร์คนไทยทำมีดีที่  ทัชชิ่งครับ  สายสปริงตัวดีมากๆ  แต่สำหรับคนที่เล่นหนักๆ จะบอกว่า นิ่มไป 
กีต้าร์คนไทยทำมีติหลายอย่างครับ และก็มีดีหลายอย่าง  ครับ หากเอา ราคามาเป็นตัวกำหนด  นั้น  นับว่าคุ้มสุดๆครับ 
หาไม่ได้ครับ กีต้าร์ที่ราคาในระดับ 5 หมื่น บวกลบ  ที่จะได้อะไรแบบนี้

คิดเองเลือกเองตัดสินใจเอง ลองเอง แล้วจะรู้ครับ
บางตัว เสียงแหลมไม่ออกเลยสำหรับช่างบางคน 
เป็นอะไรที่เสี่ยงอยู่เหมือนกันครับ 
แต่ถ้าได้ เสียงที่ถูกใจแล้วเป็นอะไรที่สุดๆจริงๆครับ ในราคาที่ สมเหตุผล 
เน้นที่สุดคือ ความสมดุลย์ ของเสียงครับเวลาลองกีต้าร์  และสายที่ 1 เสียงต้องใสครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 12:02:34 »
คำว่า  bracing   ให้เข้าใจง่ายๆก็คือโครงที่ทำการดามภายใน  กีต้าร์  ซึ่งสำคัญมากเป็นตัวถ่ายทอดการสั่นสะเทือนให้ไปทั่วไม้หน้า ของกีต้าร์ 
โครงภายในกีต้าร์ มีหลายรูปแบบ แต่ล๊ะรูปแบบให้เสียงที่ต่างกัน  อย่างชัดเจน
เวลาสั่งทำกีต้าร์ ไปกำหนดรูปแบบให้ช่างไม่ได้ครับ สูตรใครสูตรมัน คนทำกีต้าร์เขาก็ทำตามสูตรของเขาที่เขาพัฒณามา  ครับ
กีต้าร์ของคนไทยทำ เสียงดังทุกคนครับ ดังกำลังพอดีครับ
กีต้าร์ของคนไทยทำ ไม่ได้ดีกันทุกคนครับ 
ต้องลองกีต้าร์ตัวอย่างของแต่ล๊ะคนเอาเอง  ครับ  แล้วก็ มโนภาพต่อไปว่า ถ้าตัวของเรา ขอให้ได้ 90 % ของตัวลอง
เมื่อ มั่นใจ ก็มานั่งคิดอีกทีว่า จะยอมลงทุน สั่งเป็นสเป็ค พิเศษ ไปเลยรึเปล่า 
เช่น เอาไม้หน้า ที่ อายุมากๆ กีต้าร์ที่ช่างไทยทำขายอยู่ โดยมากไม้หน้าอายุไม่เกิน 3 ปี 
หาไม้หน้าซัก 10 ปีขึ้นไปครับ แล้วเสียงจะออกมาดีมากๆ  นึกในใจเพื่อเพิ่มความมั่นใจว่า ดีกว่าตัวทดลองซัก 10 % 
หากมีกิเลสอีก เอาไม้หลังเป็น บราซิ เลี่ยนโรสวู๊ด ก็ ทีนี้กีต้าร์ ราคา แสนขึ้นแล้วทีนี้  ลูกบิด เอา โกโต๊ะรุ่นท๊อป  ก็เพิ่มเงินอีก เกือบหมื่น 
ลังเลกันทุกคนครัย  เพราะ ต้องสั่งทำ
ช่างแต่ล๊ะคนนั้น บางคน รับ ออเดอร์ ตัวที่ 10 กว่าแล้วครับตอนนี้  สั่งตอนนี้ โน่นครับ  รออีก 2 ปี เป็นอย่งต่ำสำหรับช่างบางคน
ถ้าไม่ชอบเสียงของกีต้าร์ของช่างไทยทำอย่าฝืน สั่งทำครับ
กีต้าร์คนไทยทำมีดีที่  ทัชชิ่งครับ  สายสปริงตัวดีมากๆ  แต่สำหรับคนที่เล่นหนักๆ จะบอกว่า นิ่มไป 
กีต้าร์คนไทยทำมีติหลายอย่างครับ และก็มีดีหลายอย่าง  ครับ หากเอา ราคามาเป็นตัวกำหนด  นั้น  นับว่าคุ้มสุดๆครับ 
หาไม่ได้ครับ กีต้าร์ที่ราคาในระดับ 5 หมื่น บวกลบ  ที่จะได้อะไรแบบนี้

คิดเองเลือกเองตัดสินใจเอง ลองเอง แล้วจะรู้ครับ
บางตัว เสียงแหลมไม่ออกเลยสำหรับช่างบางคน 
เป็นอะไรที่เสี่ยงอยู่เหมือนกันครับ 
แต่ถ้าได้ เสียงที่ถูกใจแล้วเป็นอะไรที่สุดๆจริงๆครับ ในราคาที่ สมเหตุผล 
เน้นที่สุดคือ ความสมดุลย์ ของเสียงครับเวลาลองกีต้าร์  และสายที่ 1 เสียงต้องใสครับ

ข้อมูลแน่นมากครับน้า redtopup .............แวะมาตักตวงความรู้ครับ อิ อิ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 12:21:15 »
http://siamguitarra.byethost11.com/bracing.html
เพิ่มเติมโดยครูหยิบครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 12:52:46 »
กีตาร์ช่างไทยดังทุกตัวก็จริงครับ
แต่ดังอยู่รอบๆคนเล่น(ส่วนใหญ่)

กีตาร์ที่ดังเสียงควรจะพุ่งเข้าหาผู้ฟังครับ
เวลาลองกีตาร์แนะนำให้ลองในห้องที่กว้างๆครับ
แล้วลองหลายๆตัวครับ
เพราะช่างไทยยังทำกีตาร์มือไม่ค่อยนิ่งครับ
บางตัวดีมากแต่ไม่ใช่ทุกตัวครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 15:00:32 »
ขอบคุณท่าน redtopup และท่าน chin-guitar ครับ ผมยังไม่มีโอกาสได้ไปลองกีตาร์คลาสสิคของช่างไทยทำเลยครับ เห็น spec ระดับนี้ ราคาถูกมาก ถ้าเทียบกับของนอก
น่าสนใจมาก โดยเฉพาะของช่างณรงค์ศักดิ์

1. ไม้หน้า 10 ปี ท่าน redtopup ไปหาซื้อที่ไหนได้ครับ
2. เรียนถามเป็นความรู้ครับ ลูกบิดดีๆ มีผลยังไงกับการเล่นหรือเสียงบ้างมั้ยครับ 
    Gotoh แตกต่างยังไงกับพวก Schaller หรืออื่นๆ

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 15:42:33 »
ข้อ 3 เอาไว้กันขอบเหมือนตัดขอบไม่ให้คม เดี๊ยวหนังเป็นรอย เหี่ยวย่นไว
จันทาร ดีกว่า จันไร

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 15:49:25 »
เงิน 4-5 หมื่น  ผมว่าลองหาแบบที่เค้า วางขายกันทั่วไปน่าดีกว่านะครับ  เพราะเราได้ลอง สั่งทำกีตาร์ ส่วนตัวผมคิด ว่า เราต้องมีตังค์ เหลือ จริงๆ + ใจที่ยอมรับผลของมันที่ออกมา ว่าเราต้องรับได้ทุกกรณี เพราะบางคนชอบคิดเอาเองว่าเสียงต้องเทพ เพราะเลือกมาอย่างดี แล้วก็ อกหัหมาหลายคนแล้วครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 16:09:19 »
ไม้หน้า นั้น ผมให้ ช่างเป็นคนจัดหาให้ครับได้ เยอรมันสปูร๊ทแท้มา ขึ้นเครื่องบินมากับช่างชาวเยอรมันเลยทีเดียว ซึ่งเป็นเพื่อกับ ช่างกบ
ไม้หน้านั้น หาไม่ยากครับ ถ้าเอาแบบ เก่า จริงๆ ก็  ลองหาดูใน อีเบย์เอา  
หรือ เข้า ตามเว็บ สั่งโดยตรงเอา  ไม้หน้านั้น  ราคาไม่แพงครับ หาง่าย  เอาทั้งทีก็ เกรด 3 a 4a  อะไรประมาณนี้ไปเลย
ส่วนไม้หลังนั้น  ถ้าเป็น บราซิเลี่ยวโร๊สวู๊ดนี่  ต้อง ดิ้น รน หน่อยครับ เพราะเป็นไม่ต้องห้ามห้ามนำออกนอก ประเทศในบางประเทศ
ช่างในไทยก็ยังหาไม้ บราซิเลี่ยนไม่ได้ง่ายๆครับ  ชุดนึงเดี่ยวนี้ อย่าง ถูกๆ ก็ มี 2 หมื่นขึ้นครับ
ตัวของผม โชคดี ที่ ได้ มาจาก พี่ชาย ของ พี่ สาวบุญธรรมผม  ทีอายุถึง 35 ปี เก่าจนเป็น รู จุดเลยทีเดียว
รู้สึกว่า ช่างนรงค์ จะมีสต๊อกไม้มากกว่า ช่างกบ  เพราะ ขานี้บ้าสุดๆ ถึง กับ ลงทุน ซื้อกีต้าร์ ตัวล๊ะเกิน ครึ่งล้าน เอามา ลองเสียง มา ดูโครงดามภายในมาศึกษาเสียง
ไม้ของช่างนรงค์ มีทั้ง ไม้ญี่ปุ่น และยุโรป ส่วนของช่างกบ จะเน้น ยุโรปอย่างเดียว
ส่วนเรื่องลูกบิด ดีๆนั้น มีผลกับเสียงไหม ผมว่า มี  แต่ น้อยมากครับ  ผมว่าส่วนหัวของกีต้าร์ก็มีผลกับเสียงครับแต่ก็น้อยอีกเช่นกัน
  หัวกีต้าร์ ของช่างกบนั้นสวยมากครับ คล้ายๆ กีต้าร์โคโน่เลย  
ลูกบิด ในรุ่นสูงๆ แกน จะเป็น อลูมิเนียมครับ และรอบ จะทดมาดี ครับ หมุนลื่นสุดๆ  ถ้าเอาในรุ่นท๊อปจริงๆ หัวลูกบิดจะเป็นไม้ครับ  แกนเป็นสแตนเลส สำหรับโกโต๊ะ
ช่างนรงค์ มีกีต้าร์ ไฮเอนด์อย่างน้อยๆ ถึง 3 ตัวเลยทีเดียวครับ ที่น่าลองเล่นดู ช่างนรค์ชอบฝังมุข ตรงโรเซ๊ท  
แปลกแต่สวยครับ โรเซ็ทเป็นมุข  ทีแรกผมก็จะให้ช่างกบฝังมุข แบบ ช่างนรงค์ แต่ เขาบอกไม่ถนัด  
ลูกบิด ชิลเลอร์  ราคาไม่แรงครับ  2 พันหว่าบาทเอง หัวเป็นไม้ด้วย ตอนแรกผมก็ว่าจะเอา เจอ ลูกบ้า ผมเลยบ้าทั้งที เลยเอาลูกบิดโกโต๊  ที่แกนเป็นอลูมิเนียมไปเลย
ทั้ง โกโต๊ กับ ชิลเลอร์  นั้น  ผมว่า เอาที่เขาใส่มาให้ก็พอแล้วครับ คือ ชิลเลอร์
จริงๆพวกสเป็คลูกบิด มันจะมีสเป็ค ในการทดรอบในการหมุนอีกครับ  รอบยิ่งน้อยยิ่งดีครับ เพราะละเอียดดี  แต่ หมุนเมื่อยมือหน่อย
ลูกบิด ราคา แค่ 2 พันกว่าบาทสำหรับชิลเลอร์ นี่ กีต้ารื ราคา ตัวใก้ล ครึ่งล้านก็ใส่ครับ
ช่างกีต้าร์คลาสสิคในเมืองไทย ขอโฟกัสแค่ 2 คนนี้เองครับ  
ช่างนรงค์ นั้น เป็น รุ่นพี่ผมที่เรียนกับ อ. อ้วน  ปัจุบัณ มีโรงงานพลาสติก  ขานี้ไม่เดีอด ร้อน เรื่องเงินๆทองๆ นิสัยดีมาก แต่ อย่าคุยนานเดี่ยวจะเมื่อยหู  คุยยาว  
ช่างกบนั้น เป็น ครู สอนกีต้าร์ด้วย  ไม่เดือดร้อนเรื่องเงินอีกเหมือนกัน ปัจุบัณ ทำอาชีพ จิวเวอร์รี่  บินๆไปๆมาๆ ต่างประเทศประจำ

ต้องไปลองดูครับ  ว่า ชอบเสียงของกีต้าร์ของเขารึเปล่า
เดี่ยวนี้ ราคา รู้สึก จะกระโดดราคาขึ้นแล้ว  
ไปลองไม่เสียหายครับ จองก็ไม่ต้องมัดจำเงิน  อันนี้ตอนนี้ชักไม่แน่ใจแล้วตอนนี้ เพราะผมก็ไม่ค่อยได้โทรไปคุยกับเขาเลย มาเกือบปีแล้ว  
งบถึงอีกนิด กิเลส เกิด เอา กล่อง ยี่ห้อ แบม เลยครับของฝรั่งเศษ   สวยสุดเบาสุด เป็น เคฟล่ากันน้ำได้   แต่ราคา หน้ามืด  2 หมื่น นิดๆ  
กีต้าร์ของช่างทั้ง 2 คนจะเบามากเลยครับ  น้ำหนักน้อยมาก เบาหวิวเลยครับ  
ตัวของผม หมดไป แสน ต้นๆเลยทีเดียว  แต่ก็ คุ้มครับ  เพราะผมก็ตอนนี้ผมก็ไม่ไปไข่วคว้าหากีต้าร์ อะไรมาอีกแล้ว เพราะชอบเสียงของมันมากๆ  
เพราะ กิเลส เกิดไม่ได้อีกแล้ว เพราะไม่ได้มีเงินทองแบบพวกนักสะสมกีต้าร์ คนอื่น
ซื้อ มาเล่นครับอย่าซื้อมาเก็บ กีต้าร์ที่สวยและเสียงดีถูกใจเรา แค่ มอง ได้ เช็ดได้ ถู  ก็มีความสุขแล้วครับ

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 16:18:42 »
เงิน 4-5 หมื่น  ผมว่าลองหาแบบที่เค้า วางขายกันทั่วไปน่าดีกว่านะครับ  เพราะเราได้ลอง สั่งทำกีตาร์ ส่วนตัวผมคิด ว่า เราต้องมีตังค์ เหลือ จริงๆ + ใจที่ยอมรับผลของมันที่ออกมา ว่าเราต้องรับได้ทุกกรณี เพราะบางคนชอบคิดเอาเองว่าเสียงต้องเทพ เพราะเลือกมาอย่างดี แล้วก็ อกหัหมาหลายคนแล้วครับ
พี่เบียร์ไม่เอาสักตัวเหรอครับ
จันทาร ดีกว่า จันไร

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 16:35:04 »
พี่เบียร์ไม่เอาสักตัวเหรอครับ

สั่งทำไปแล้วครับ แต่เป็นกีตาร์ เซมิ ฮอลโล่บอดี้ หัวตัด ได้เดือน มิ.ย. ครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 16:41:11 »
ต้องลองน๊ะครับย้ำเลยครับ ต้องลอง ครับ
มีกีต้าร์ ไฮเอนด์  ตัว ล๊ะหลายแสนเป็นตัวเปรียบเทียบด้วยนี่  และ หลายยี่ห้อด้วย
รู้ผลเร็วเลยครับ ว่า เราจะชอบ กีต้าร์ของเขารึเปล่า 
แกล้งโง่เลยครับ ไม่ค่อยมีเงิน ทำเป็นสั่งเอาไว้ แล้วพอทำเสร๊จ ก้ ไปลองตัวที่ทำเสร๊จอีกเที่ยว
ทีนี้ถ้าเสียงต่างไปจาก ตัวที่ก่อนหน้านี้ได้ลองมามากจนยอมรับไม่ได้   ก็ฉีกสัญญาใจไปเลย 
เพราะเงินของเราครับ  เวลาจะมัดจำ  สมมุติน๊ะครับ ก็ไม่ต้องไปมัดจำมาก  เอาเป็นเงิน หลักพัน ก็ พอ ครับ
อ้างไปเลยว่าไม่มีเงิน แต่ รอได้
ใจเย็น ได้พร้าเล่มงามครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 17:46:20 »

เรียกว่า Arm rest ครับ ช่วยแขนขวาให้ไม่เจ็บ สามารถเปลี่ยน tone colour ได้ง่ายขึ้น ไม่มีผลต่อเสียงครับ

แล้วถ้าสั่งทำ ช่างไทยเค้าทำให้รึเปล่าครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 17:58:43 »
ไม้หน้า นั้น ผมให้ ช่างเป็นคนจัดหาให้ครับได้ เยอรมันสปูร๊ทแท้มา ขึ้นเครื่องบินมากับช่างชาวเยอรมันเลยทีเดียว ซึ่งเป็นเพื่อกับ ช่างกบ
ไม้หน้านั้น หาไม่ยากครับ ถ้าเอาแบบ เก่า จริงๆ ก็  ลองหาดูใน อีเบย์เอา   
หรือ เข้า ตามเว็บ สั่งโดยตรงเอา  ไม้หน้านั้น  ราคาไม่แพงครับ หาง่าย  เอาทั้งทีก็ เกรด 3 a 4a  อะไรประมาณนี้ไปเลย
ส่วนไม้หลังนั้น  ถ้าเป็น บราซิเลี่ยวโร๊สวู๊ดนี่  ต้อง ดิ้น รน หน่อยครับ เพราะเป็นไม่ต้องห้ามห้ามนำออกนอก ประเทศในบางประเทศ
ช่างในไทยก็ยังหาไม้ บราซิเลี่ยนไม่ได้ง่ายๆครับ  ชุดนึงเดี่ยวนี้ อย่าง ถูกๆ ก็ มี 2 หมื่นขึ้นครับ
ตัวของผม โชคดี ที่ ได้ มาจาก พี่ชาย ของ พี่ สาวบุญธรรมผม  ทีอายุถึง 35 ปี เก่าจนเป็น รู จุดเลยทีเดียว
รู้สึกว่า ช่างนรงค์ จะมีสต๊อกไม้มากกว่า ช่างกบ  เพราะ ขานี้บ้าสุดๆ ถึง กับ ลงทุน ซื้อกีต้าร์ ตัวล๊ะเกิน ครึ่งล้าน เอามา ลองเสียง มา ดูโครงดามภายในมาศึกษาเสียง
ไม้ของช่างนรงค์ มีทั้ง ไม้ญี่ปุ่น และยุโรป ส่วนของช่างกบ จะเน้น ยุโรปอย่างเดียว
ส่วนเรื่องลูกบิด ดีๆนั้น มีผลกับเสียงไหม ผมว่า มี  แต่ น้อยมากครับ  ผมว่าส่วนหัวของกีต้าร์ก็มีผลกับเสียงครับแต่ก็น้อยอีกเช่นกัน
  หัวกีต้าร์ ของช่างกบนั้นสวยมากครับ คล้ายๆ กีต้าร์โคโน่เลย 
ลูกบิด ในรุ่นสูงๆ แกน จะเป็น อลูมิเนียมครับ และรอบ จะทดมาดี ครับ หมุนลื่นสุดๆ  ถ้าเอาในรุ่นท๊อปจริงๆ หัวลูกบิดจะเป็นไม้ครับ  แกนเป็นสแตนเลส สำหรับโกโต๊ะ
ช่างนรงค์ มีกีต้าร์ ไฮเอนด์อย่างน้อยๆ ถึง 3 ตัวเลยทีเดียวครับ ที่น่าลองเล่นดู ช่างนรค์ชอบฝังมุข ตรงโรเซ๊ท 
แปลกแต่สวยครับ โรเซ็ทเป็นมุข  ทีแรกผมก็จะให้ช่างกบฝังมุข แบบ ช่างนรงค์ แต่ เขาบอกไม่ถนัด 
ลูกบิด ชิลเลอร์  ราคาไม่แรงครับ  2 พันหว่าบาทเอง หัวเป็นไม้ด้วย ตอนแรกผมก็ว่าจะเอา เจอ ลูกบ้า ผมเลยบ้าทั้งที เลยเอาลูกบิดโกโต๊  ที่แกนเป็นอลูมิเนียมไปเลย
ทั้ง โกโต๊ กับ ชิลเลอร์  นั้น  ผมว่า เอาที่เขาใส่มาให้ก็พอแล้วครับ คือ ชิลเลอร์
จริงๆพวกสเป็คลูกบิด มันจะมีสเป็ค ในการทดรอบในการหมุนอีกครับ  รอบยิ่งน้อยยิ่งดีครับ เพราะละเอียดดี  แต่ หมุนเมื่อยมือหน่อย
ลูกบิด ราคา แค่ 2 พันกว่าบาทสำหรับชิลเลอร์ นี่ กีต้ารื ราคา ตัวใก้ล ครึ่งล้านก็ใส่ครับ
ช่างกีต้าร์คลาสสิคในเมืองไทย ขอโฟกัสแค่ 2 คนนี้เองครับ 
ช่างนรงค์ นั้น เป็น รุ่นพี่ผมที่เรียนกับ อ. อ้วน  ปัจุบัณ มีโรงงานพลาสติก  ขานี้ไม่เดีอด ร้อน เรื่องเงินๆทองๆ นิสัยดีมาก แต่ อย่าคุยนานเดี่ยวจะเมื่อยหู  คุยยาว 
ช่างกบนั้น เป็น ครู สอนกีต้าร์ด้วย  ไม่เดือดร้อนเรื่องเงินอีกเหมือนกัน ปัจุบัณ ทำอาชีพ จิวเวอร์รี่  บินๆไปๆมาๆ ต่างประเทศประจำ

ต้องไปลองดูครับ  ว่า ชอบเสียงของกีต้าร์ของเขารึเปล่า
เดี่ยวนี้ ราคา รู้สึก จะกระโดดราคาขึ้นแล้ว 
ไปลองไม่เสียหายครับ จองก็ไม่ต้องมัดจำเงิน  อันนี้ตอนนี้ชักไม่แน่ใจแล้วตอนนี้ เพราะผมก็ไม่ค่อยได้โทรไปคุยกับเขาเลย มาเกือบปีแล้ว 
งบถึงอีกนิด กิเลส เกิด เอา กล่อง ยี่ห้อ แบม เลยครับของฝรั่งเศษ   สวยสุดเบาสุด เป็น เคฟล่ากันน้ำได้   แต่ราคา หน้ามืด  2 หมื่น นิดๆ 
กีต้าร์ของช่างทั้ง 2 คนจะเบามากเลยครับ  น้ำหนักน้อยมาก เบาหวิวเลยครับ 
ตัวของผม หมดไป แสน ต้นๆเลยทีเดียว  แต่ก็ คุ้มครับ  เพราะผมก็ตอนนี้ผมก็ไม่ไปไข่วคว้าหากีต้าร์ อะไรมาอีกแล้ว เพราะชอบเสียงของมันมากๆ 
เพราะ กิเลส เกิดไม่ได้อีกแล้ว เพราะไม่ได้มีเงินทองแบบพวกนักสะสมกีต้าร์ คนอื่น
ซื้อ มาเล่นครับอย่าซื้อมาเก็บ กีต้าร์ที่สวยและเสียงดีถูกใจเรา แค่ มอง ได้ เช็ดได้ ถู  ก็มีความสุขแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ และความรู้ต่างๆ ดูบุคลิกของช่างณรงค์ศักดิ์น่าจะเป็นคนใจเย็น และดูเป็นคนละเอียดลออ น่าจะทำกีตาร์ออกมาได้ดี
ดูจากภาพในเว็บ งานก็สวยมากทีเดียว ที่ผมลองเช็คดูก็เห็นจะมีช่างณรงค์ศักดิ์นี่แหละครับที่ไม่ต้องวางมัดจำก่อน ส่วนช่างอื่นต้องวางก่อน 50%

แกนของลูกบิดที่เป็นพลาสติกเอาไว้ขึงสายนั่น ถ้าเปลี่ยนเป็นกระดูกจะทำให้เสียงดีขึ้นมั้ยครับ

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 19:00:53 »
น้า redtopup ครับ
อยากได้กีต้าร์คลาสสิก แต่ทรง OM ก้นใหญ่หน่อย
หัวอยากได้แค่หัวตัดโง่ๆ ธรรมดา ครับ

เค้าจะทำได้เปล่าครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 19:44:48 »
เรื่องแกนลูกบิด ถ้า เอา กระดูกสัตว์ ไม่รู้ จะมีขายรึเปล่า
ผมว่า เสียงไม่น่า จะดีขึ้นครับ  เรื่องแกนลูกบิด ผมยังอยากได้ แกนที่เป็นไม้เนื้อแข็ง
ผมว่ามันสวยดีครับแปลกและก็ไม่เหมือนใคร 
เอาก้นใหญ่ๆ  แสดงว่า ชอบก้นงอนๆ  ก้นใหญ่ๆ ผมยังไม่เห็นมีใครทำเลย ครับ
แล้วผมว่า มันจะได้ สูตรหรือ ครับ ถ้าทำออกมา
สมมุติทำเสร็จ เวลา จะเล่นจะเล่นยังไงล๊ะครับ 
เพราะ การทำก้นใหญ่ๆ  ก็ต้องวางมืออีกแบบ เวลาเล่น
ก็ต้องวางมือ แบบ กีต้าร์ไปร่ง ทีนี้  เรื่องเสียงเวลาดีด เสียงมันก็จะค่อย เพราะ องศาของนิ้วเอียงมากไป
ซึ่งถ้าเป็นสายเหล็ก องศา นิ้ว เอียงมากๆ ไม่ค่อยมีผลกับความดังของ เสียงเวลาดีด สาย
แต่สายเอ็น ผมว่านิซิ แล้วเสียงมันจะไม่ออกเลย
อีกอย่างกีต้าร์ คลาสสิค ถ้า วางรูปแบบมือแบบกีต้าร์โฟลค์  แล้ว เพลงคลาสสิค ส่วนมาก มีการดีด แบบ พักสาย เพื่อ เน้นทำนอง และมีการไล่สายทีล๊ะเส้น แบบโครเมติกเร็วๆ
การดีด ก็ ยิ่ง ลำบากมากขึ้นไปอีก
รูปแบบที่เขาพัฒณา มาเป็น ร้อย กว่าปี หรือ หลายร้อยปีนี่ นี่ ผมว่า เขาทำมาลงตัวแล้วครับ
ชอบหัวตัดอีก    นึกภาพดูในใจแล้ว  ผมว่า มันไม่สวยแน่ๆเลย  กีต้าร์หัวตัด ผมว่า มันทื่อๆ  มากไป  เหมือน รถทัวร์ หน้าตัด
ชื่อก็ บอกแล้วว่า กีต้าร์คลาสสิค หัวมีโค้งมีมน นี่แหละมันคลาสสิค ดูไม่เบื่อ ตา
ถ้าบอกว่า หัว มีแกะ สลักด้วยนี่ซิ  จะสวยจับใจเลยผมว่า 

ผมว่า ไม่มีใครทำให้หรอกครับ  ช่างทำกีต้าร์น๊ะครับ ไม่ใช่ช่างตัดเสื้อผ้า  จะเอาแปลกๆได้ 
ลองไปที่  ตอน หลัง  สามทุ่ม แถว สวนลุม  มีของแปลกๆ  ครับ  ยืนอยู่เต็ม เลย   
ก้นใหญ่ๆ ก็ มี  หัว ตัดก็มี  แบบรถ สปอรท์ เปิด ประทุนก็มี  ราคา 500 บาท ขาดตัว ขึ้นไป
ดึกๆหน่อย มี ลดราคา เพราะ ได้ หลายรอบแล้ว นี่แหละของแปลกจริงๆ
หรือ ไป ฉะเทริงเทรา ก็ได้  ที่ นั่น มี  กีต้าร์ต่างชาติ ผิว เนียนๆ เยอะ  เพื่อน บอก ผมว่า จะไปเหมือนกัน  ลงจาก สะพาน ข้ามแม่น้ำ ไปเรื่อยๆ พอเจอ ไฟแดง ก็ เลี้ยว ซ้าย
 มีเรียงเป็น ตับ เลย 
กีต้าร์ผิวเนียน  เพื่อ บอก เพื่อนไปลง แลคเกอร์แบบเฟรนด์โพลิชมาแล้ว  ลงทั้ง เต้า เลย 
จินตนาการไร้ ขอบเขต ครับสำหรับผม  ไปด้วยกัน มั้ยล๊ะ 

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 21:20:20 »
เปล่าหรอกครับ น้า Red

เราอยากได้สายเอ็น  คอกว้างเหมือนกีต้าร์คลาสสิกเป๊ะเลย  12 เฟรท เหมือนคลาสสสิกเลยเชียว เล่นสบายดีครับ
เพียงแต่อยากได้ทรง OM เท่านั้นแหละครับ

เผอิญ มันไม่เคยมียี่ห้อไหนเค้าทำเลย  เลยคิดว่า พวก Custom เค้าจะทำให้ได้ครับ