Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้าๆ ช่วยเลือก Pick Up ให้ YAMAHA FG 152B ของผมด้วยครับ  (อ่าน 1498 ครั้ง)

OATFUNNY

• member
  • Love Acoustics
 ;D ;D ;D ผมสมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ;D ;D ;D

เข้าเรื่องเลยละกันครับ  ;)

พอดี ได้ YAMAHA FG 152B สาวแดนปลาดิบ ปีเก่า ป้ายส้มมา เสียงดี โดนใจ ไม้เก่าได้ที่ อยากจะพาออกไปพบผู้คนตามร้านบ้าง อยากจะหา ปิ๊คอัพใส่ให้ แต่ไม่รู้จะเลือกอะไรดี
พยายามสืบถามจากเพื่อนๆบ้าง พี่ๆบ้าง ในเน็ตบ้าง ปวดหัวครับ เยอะซะเหลือเกิน ไม่รู้จะเลือกแบบไหนดี ประสบการณ์ยังน้อยนักครับ

เอาคร่าวๆ ตามลักษณะนิสัยการเล่นของผม
ผมเล่นกลางคืนอยู่ครับ เล่นเองร้องเอง เล่นกับกลองบ้าง เครื่องเคาะบ้าง บองโก้ คาจอน อะไรประมาณนี้
โดยส่วนใหญ่ จะใช้สตรัมคอร์ด เอามันส์ซะเป็นหลักเลยครับ ก็มีบางครั้งบางคราวที่ปิ๊คกิ้งบ้าง แต่ก็ไม่ได้มากมายนัก ส่วนใหญ่เล่นโหด ตีคอร์ด เป็นจังหวะๆ อุดสายด้วย อะไรแบบนี้
โดยลักษณะเสียงที่ชอบเลยนะครับ แน่นอนละ ผมเล่นคนเดียว กีตาร์ตัวเดียว ชอบแบบแน่นๆ คลุมๆหน่อยครับ มีเนื้อ มีเบส มีกรุ๊งกริ๊งนิดหน่อย พอให้สวยงาม. . .

แต่ทว่า!!!
ตรงนี้ประเด็นเลยครับ ผมไม่อยากเจาะไม้ข้าง! ที่ผมเล็งๆไว้ก็อย่างเช่น Fishman matrix infinity หรือ L.R Baggs ที่มีตัวปรับวอลลุ่ม โทน ซ่อนใต้ซาวนด์โฮล เป็นสีขาวๆ จริงๆแล้วผมชอบหน้าตาของเจ้าตัวหลังนี่มากนะครับ แต่ก็ไม่รู้อย่างไร ไม่เคยใช้เลยครับถามความเห็นน้าๆก่อน หรือมีตัวไหนแนะนำผมก็ได้ครับ หาความรู้ด้วย

ส่วนเรื่องของ งบประมาณนั้น ผมตั้งอยู่ที่ราวๆ 3 - 5พัน ไม่เกินนี่แหละครับ อิอิ  ;D

จึงมารบกวนน้าๆทุกๆท่าน ต้องขอขอบคุณ acousticthai.net ด้วยครับ ;)

guitarhaha

• member
Re: รบกวนน้าๆ ช่วยเลือก Pick Up ให้ YAMAHA FG 152B ของผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 14:46:50 »
งบนี้ น่าจะได้ Fishman matrix infinity นะครับ ถ้าเป็น LR.Baggs ก็ต้องเป็น Element Active ทั้งสองรุ่นนี้ราคาพอๆ กัน และเสียงก็สูสีกันมาก
เจาะแค่ End pin จ้า อาจจะมีที Bridge ตรง Saddle นิดหน่อย ถ้าเป็น LR.Baggs ที่มี Mic สีขาวด้วย จะเป็นรุ่น Anthem นะครับ ผมก็ชอบรุ่นนี้มาก
แต่ราคาจะเพิ่มไปเป็น ประมาณเจ็ดพันกว่า(ลองสอบถามร้านดูอีกทีนะครับ ผมไม่แน่ใจราคาเท่าใด) ตัวนี้มีสองรุ่นนะ ถ้ารุ่นใหญ่จะแพงก่วาราวๆ หมื่นนิดๆ
ถ้าจะเอาตามงบ ก็คงจะต้องเป็น สองตัวแรกที่ผมแนะนำครับ แต่ถ้าจะไม่ติด Piezo เลย ก็ต้องใช้แบบคาดซาว์ดโฮลรุ่น M1, M1A หรือ M80 ราคาก็
ตั้งแต่ ห้าพันกว่า ไปจนถึงเกือบๆ หมืน หละครับ แต่เสียงได้ธรรมชาติมากๆ ยังไงก็ลองวิเคราะห์ตามความต้องการดูนะครับ

kriengkri

• member
Re: รบกวนน้าๆ ช่วยเลือก Pick Up ให้ YAMAHA FG 152B ของผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 15:12:40 »
เข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนครับ

ปล.
ใช้รุ่นเดียวกันเลยครับ Yamaha FG152B ทรง O

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 04:00:46 »
Strumเป็นพระเอกแบบนี้ใช้พวกPassiveเลยครับ ของผมYamaha2ตัว ตัวแรกใช้ของนอก ตัวที่2ใช้ของใน(ยอร์ดเรา)