Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนไขข้อสงสัย เรื่องหลักการทำงานของ Tuner หน่อยครับ  (อ่าน 4087 ครั้ง)

naruto2516

• member
แบบที่ 1

แบบ capo แบบนี้ หลักการทำงาน คืออย่างไรครับ รับการสั่นของสายโดยตรง หรือรับจากความถี่เสียงครับ
แล้วถ้าผมคาดไว้เฟรตช่อง 1  ถ้าผมต้องการตั้งให้เสียงมาตรฐานเป็นเสียง E ผมต้องตั้งเสียงตอนคาดให้เป็น Eb ใช่ไหมครับ

แบบที่ 2

แบบนี้มันรับความถี่จากไมค์ ใช่ไหมครับ

แบบที่ 3

แบบนี้ กับแบบที่ 2 หลักการทำงานคล้ายกันไหมครับ ผมสงสัยว่า มันรับความถี่จากไมค์ หรือ จากแผ่นไม้

แล้ว กรณี รับความถี่จากไมค์ เมื่ออยู่ในเสียงดังๆ มันจะแม่นยำไหมครับ
และ เครื่องตั้งแบบนี้ความแม่นยำมันมีมากแค่ไหนครับ ขอบคุณน้าๆ ไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
       หลักการของมันคือจับการสั่นสะเทือนของเนื้อไม้ครับ จะอยู่บนเวทีหรือที่ที่มีเสียงดัง ความแม่นยำก็ยังเป็น 100%เหมือนตอนเงียบๆครับ แตกต่างจากเครื่องตั้งแบบไมโครโฟนหรือแบบที่โหลดเอาตามสมาร์ทโฟน อันนั้นเสียงดังหน่อยก็ตั้งไม่ได้แล้วครับ..
       จริงๆแล้วคาโป้จะเรียกให้ถูกจริงๆต้องเรียกว่าเคโป้ครับ แบบที่มีจูนเนอร์ติดมานั้น เพื่อให้ไม่ต้องพกพาหลายอย่างครับ เวลาจะตั้งสายก็ถอดออกไปหนีบที่หัวกีตาร์หรือที่อื่นๆที่ไม่ได้ทับอยู่บนสายจะดีกว่าครับ พอตั้งเสร็จค่อยย้ายมาคาดไว้ที่คอเหมือนเดิม เพราะถ้าคุณหนีบมันไว้ก็เท่ากับคุณล๊อคสายมันไว้ แล้วมันจะสามารถหมุนสายได้ถนัดใหมล่ะครับ แม้จะสามารถหมุนได้แต่ความแม่นยำจะลดลงแน่นอนครับ.. :) :)

[SK]Choke

• member
เข้าใจว่าพอจะตั้งเสียงให้ย้ายไปหนีบที่หัวครับ ถ้าคาดแล้วปรับมันคงไม่ตรง แล้วสายมันจะบาดเนื้อยางด้วย

eaknb

• member
  • *--ใจสั่งมา--*
ขอถามนิดนึงครับ แอบสงสัยว่า ถ้าเนื้อไม้ชนิดต่างกัน หนา บาง กว้าง ยาว แตกต่างกัน มันจะมีแรงสั่นสะเทือนที่ ที่ให้ความถี่ออกมา แตกต่างกันหรือเปล่านี่สิครับ  ;D อีกอย่าง เสียงภายนอกที่ดังมากๆ ก็ทำให้เนื้อไม้สั่นด้วยสิครับ  :D :D หรือผมขี้สงสัยเกินไป 5555+
*-_-*

vechayan

• member
  • Silpakorn 1978
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มด้วยคนนะครับ เลขความถี่ตั้งที่ 450 หรือ 440 หรืออย่างอื่นครับ

chaiyotkong

• member
ผมใช้ 440 ครับ ทางร้านแนะนำมาด้วยครับ เที่ยงตรงแม่นยำชัวร์ครับ

CABUKI

• member
  • AE MC
ในคู่มือก็ 440 ครับ 

สงสัยว่า ถ้าเราเอาไป หนีบกับหัวกีต้าร์ไฟฟ้าแล้วตั้ง เสียงจะยัง มาตราฐานไหมครับ

MUI

• member
ผมก็เอาไปใช้ทุกที่ ที่มีกีต้าร์ครับ

(ความแม่นยำนี่..ผมว่าพวกเราเครียดกันเกินไปหรือเปล่า เครื่องดนตรีหลายชนิด เล่นรวมกัน แค่เสียงฮาร์โมนิคมันกลืนเข้ากันได้ ก็ไพเราะแล้วครับ ถ้าจับมาตั้งโดยมีขีดวัด อาจไม่เท่ากันเป๊ะ ก็ได้ครับ)

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
ตามที่อา MUIได้เรียนไว้แหละครับ..
     เรื่องประเภทของไม้ผมไม่แน่ใจว่ามันส่งผลต่อการตั้งสายหรือเปล่านะครับ แต่ผมเองก็ใช้กับทุกตัวที่มี ไม้ก็เกือบทุกประเภท พอนำมาเล่นก็เข้ากันได้ดีทุกตัว เพี้ยนหรือเปล่าไม่รู้แต่รู้ว่ามันเกลือนกันไปเข้ากันได้ดี ฟังไม่ออกว่าเพี้ยนครับ..
      ความถี่ที่นิยมตั้งและเป็นมาตรฐานคือ 440 ครับ ผมใช้ที่ตั้งสายของ crafter แบบหนีบก็ใช้ตั้งได้ทั้งกีตาร์ไฟฟ้าและกีตาร์โปร่งรวมทั้งอูคูเล่เล่ด้วยครับ โดยเฉพาะกีตาร์ไฟฟ้านี่หนีบที่หัวแบบน้ามุ้ยแล้วตั้งแบบไม่ต้องต่อแอมม์ก็สามารถตั้งได้ครับ ขนาดกีตาร์ไฟฟ้ามันไม่ต่อแอมม์มันยังตั้งได้เลยครับ  กีตาร์โปร่งนี่ไม่ต้องห่วงครับ... :) :) :)

eaknb

• member
  • *--ใจสั่งมา--*
 ;) เยี่ยมครับ ได้ความรู้ดีมากครับ ถ้าเปลี่ยนกีต้าร์ อาจจะได้ใช้ :D
เพราะตัวที่ใช้ทุกวันนี้มี tuner ในตัว
*-_-*