Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หาผู้รู้มาช่วยไขปัญหาให้ผมหน่อยครับ..  (อ่าน 6012 ครั้ง)

furch1975

• member
ผมใช้ไมค์ Usb condenser Bule yeti บันทึกเสียงเข้าไปที่ Cubase5 แล้วทำไฟล์ออกมาเป็น mp3 เสียงที่ออกมาชัดและสะอาดมาก แต่พอนำมาตัดต่อใช้โปรแกรมตัดต่อวิดีโอ Corel video studio pro x5 (เดิมชื่อ Ulead ) พอเอาภาพและเสียงมารวมกันทำเป็นไฟล์ mp4  ออกมาเปิดดู ภาพที่ได้คุณภาพแย่ลงไปบ้างอันนี้ไม่ซีเรียส แต่เสียงที่ได้กลับดร๊อปลงขาดความคมชัด ไม่ใสสะอาดเหมือนก่อนหน้าจากไฟล์ต้นฉบับ แถมหางเสียงแกว่งไปมาด้วย..เล่นเอาผมงงทำมากี่คลิปก็เป็นอย่างนี้ อยากถามผู้รู้ว่ามันเกิดจากอะไรครับ อยากมีคลิปซาวน์ดีๆเก็บไว้ฟังบ้างอ่ะครับ..เดี๋ยวจะลงคลิปที่ทำมาให้ดูครับ แต่เสียงจาก mp3 ต้นฉบับจาก Cubase ไม่รู้จะเอามาลงยังไง เลยไม่สามารถเปรียบเทียบความแตกต่างให้เห็นได้ครับ..รบกวนน้าๆผู้รู้ตอบปัญหาผมหน่อยครับ
แค่ได้เล่นก็สุขใจ..

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: หาผู้รู้มาช่วยไขปัญหาให้ผมหน่อยครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 13:29:22 »
Export เป็น wav ดีกว่าครับ
โปรแกรมตัดต่อวิดีโอลองใช้ Sony vegas ดูครับ
:)

the kooks

• บุคคลทั่วไป
Re: หาผู้รู้มาช่วยไขปัญหาให้ผมหน่อยครับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 13:31:22 »
พอนึกภาพออกครับพี่  ผมก็ใช้ ulead เหมือนกันครับ   อยู่ที่ตอน Export ไฟล์ออกมาหรือป่าวครับ  ลองเลือกไฟล์ที่มีคุณภาพสูงๆ ตอน Export  ดูยังครับ

furch1975

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 13:49:54 »
น้า The kooks มาแว้วเย้ ใช่ครับตอนExportเลย ใน Ulead ผมเลือก export เป็น mp4 ลองทดสอบทำอยู่หลายแบบครับ คือ ประเภท Mpeg-4 HD อันนี้คุณภาพของภาพดีมากแต่เสียงมีปัญหาเหมือนเดิม แบบ PSP Mpeg-4 ภาพและเสียงแย่ แบบสุดท้ายที่เค้าบอกว่านิยมที่สุด เพราะขึ้นยูทูปแล้วไม่ต้องรอโหลดนานคือ PSP-H264 ภาพพอได้ แต่เสียงดร๊อปไม่คมชัดเหมือนกันกับแบบที่สองครับ
เพื่อนผมบอกว่าตอนอัด Cubase ลอง Export ออกมาเป็น Wav file คุณภาพเสียงจำดีกว่าก็ลองนะครับแต่พอมาวางในUlead เพื่อตัดต่อเอามาวางได้แต่ตัดต่อไม่ได้เครื่องมัน Not responding งงเป็นไก่แตกไปเลย...ผมเลยงงว่าปัญหาที่แท้จริงเกิดจากอะไรกันแน่..ผรือเป็นเพราะ window7 มันมีปัญหาอยู่รึปล่าวครับ จะเกี่ยวกันมั๊ยอ่ะ..ตอนอัดซาวด์ออกมาใช้ได้เลย และพอมาตัดต่อเสร็จกลับเป็นแบบนี้เล่นเอาผมเซ็งเลยครับ

furch1975

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 13:52:49 »
ขอบคุณน้ายินยอมมากครับ..ว่าแต่ sony vegus ใช้ยากมั๊ยครับแล้วมีให้ทดลองโหลดมาใช้ป่ะครับ...

the kooks

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 14:01:33 »
ปัญหาเรื่อง  Not responding  ผมก็งงเป็นไก่ตาแตกเหมือนกันครับ  บางทีผมใช้ PC มันก็ทำได้ แต่พอใช้โน๊ตบุ๊ค มันก็ขึ้น Not responding ครับ
เลยสงสัยว่าเป็นที่คอมหรือป่าว
รอผู้รู้อีกทีครับ555

furch1975

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 14:41:28 »
หากเป็นไปได้จะขอรบกวนน้าThe kook กับน้ายินยอม เพิ่มช่องทางในการติดต่อเช่นเบอร์โทรหรืออีเมล์ เพื่อผมอาจจะรบกวนสอบถามปัญหาที่อาจจะเคยเจอเหมือนกัน แลกเปลี่ยนเพื่อเป็นความรู้หน่อยจะได้ไหมครับผม..ขอบคุณครับ..

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 16:25:53 »
ผมไม่ได้ทำนานแล้วครับ จำรายละเอียดไม่ค่อยได้เหมือนกันครับผม

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 16:27:55 »
อ้อ ถ้าวินโดวส7 น้าลองใช้ตัว windows movie maker เลยสิครับ
มันแถมฟรีมากับวินโดวส์แล้ว คุณภาพใช้ได้ดี และใช้ง่ายมากครับ

furch1975

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 17:21:29 »
เนี่ยแหละครับที่ผมยังเคืองอยู่...ไปลงที่ร้านมันเสือกไม่ลงตัวนี้ให้ด้วย ผมล่ะงง กะว่าจะเปลี่ยนร้านละครับไม่รู้มันวางยาผมรึปล่าวไปลง window7 มา 2 รอบละครับ เครื่องชอบถามให้ activate อยู่เรื่อยๆ เหมือนมันไม่มีลิขสิทธิ์ที่ถูกต้องง่ะครับ..แต่เพื่อนผมบอกว่าแผ่นwindow7เถื่อน เวลาเอามาลงก็สามารถทำให้ถูกต้องได้แต่ต้องมีความรู้ ไม่รู้ว่าร้านมันไม่รู้จริงหรือว่ารู้ดีแต่มาวางยาผมรึปล่าว เหนื่อยใจเหมือนกันครับ พอไม่มีความรู้เรื่องนี่มันเหมือนถูกเอาเปรียบยังไงไม่รู้ T T

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 17:37:19 »
เนี่ยแหละครับที่ผมยังเคืองอยู่...ไปลงที่ร้านมันเสือกไม่ลงตัวนี้ให้ด้วย ผมล่ะงง กะว่าจะเปลี่ยนร้านละครับไม่รู้มันวางยาผมรึปล่าวไปลง window7 มา 2 รอบละครับ เครื่องชอบถามให้ activate อยู่เรื่อยๆ เหมือนมันไม่มีลิขสิทธิ์ที่ถูกต้องง่ะครับ..แต่เพื่อนผมบอกว่าแผ่นwindow7เถื่อน เวลาเอามาลงก็สามารถทำให้ถูกต้องได้แต่ต้องมีความรู้ ไม่รู้ว่าร้านมันไม่รู้จริงหรือว่ารู้ดีแต่มาวางยาผมรึปล่าว เหนื่อยใจเหมือนกันครับ พอไม่มีความรู้เรื่องนี่มันเหมือนถูกเอาเปรียบยังไงไม่รู้ T T
ไปหาใน Google
Windows 7 Removewat

ไม่ได้สนับสนุนให้ใช้ของเถื่อนนะคับ อิอิ

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 17:44:59 »
ผมไม่เคยใช้ ulead แต่โดยปกติโปรแกรมพวกนี้เวลาเรา export มันจะสามารถตั้ง preset ได้ว่าต้องการความละเอียดระดับไหนครับ พวก Bitrate, Samgle rate พวกนี้ครับ ซึ่งมีผลต่อเสียงโดยตรง ไม่ทราบน้า set ค่าตรงนี้ไว้หรือเปล่าครับ..

furch1975

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 20:50:18 »
ผมไม่เคยใช้ ulead แต่โดยปกติโปรแกรมพวกนี้เวลาเรา export มันจะสามารถตั้ง preset ได้ว่าต้องการความละเอียดระดับไหนครับ พวก Bitrate, Samgle rate พวกนี้ครับ ซึ่งมีผลต่อเสียงโดยตรง ไม่ทราบน้า set ค่าตรงนี้ไว้หรือเปล่าครับ..

ว้าวววเริ่มเห็นทางสว่างแล้ว พวกbitrate sample rate อะไรนี่ผมไม่เคยไปยุ่งกับมันเลยครับ..ว่าแต่ว่ามันตั้งค่ายังไงครับน้า
กรุณาบอกผมเป็นวิทยาทานหน่อย เอาแบบค่อนข้างละเอียดนะครับน้า อิอิ..ถ้าsetค่าพวกนี้ได้นี่ มันจะทำให้ได้เสียงคมชัดแบบต้นฉบับเลยใช่มั๊ยครับ..

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 21:10:59 »

ว้าวววเริ่มเห็นทางสว่างแล้ว พวกbitrate sample rate อะไรนี่ผมไม่เคยไปยุ่งกับมันเลยครับ..ว่าแต่ว่ามันตั้งค่ายังไงครับน้า
กรุณาบอกผมเป็นวิทยาทานหน่อย เอาแบบค่อนข้างละเอียดนะครับน้า อิอิ..ถ้าsetค่าพวกนี้ได้นี่ มันจะทำให้ได้เสียงคมชัดแบบต้นฉบับเลยใช่มั๊ยครับ..

อธิบายยากหน่อยครับอันนี้  "Sampling rate, Bit rate" จะขออุปมาอุปมัยกับแตงกวาก็แล้วกันครับ  สมมุติว่าเสียงความยาว 

1 วินาทีท่อนหนึ่ง เป็นแตงกวาลูกหนึ่ง คราวนี้เราก็หั่นแตงกวาเป็นแว่นๆ ตามขวาง นี่คือการ Sampling แตงกวา ถ้าเราต้องการให้
แตงกวาดิจิตอลนี้รูปร่างเหมือนแตงกวาจริงมากเท่าไหร่ เราก็ต้องหั่นซอยให้ได้แว่นมากขึ้น Sampling rate ที่เค้าใช้ซอยเสียง
ทั่วไปจะอยู่ที่ 22,44,96,128 KHz หรือมากกว่า ตัวอย่างเช่น 44 KHz ในหนึ่งวินาทีเสียงก็จะซอยออกเป็น สี่หมื่นสี่พันแว่นนั่นเอง

Sampling rate ที่สูงขึ้นจะทำให้เสียงมีความถี่ต่อเนื่องกันมากขึ้นนั่นเอง
คราวนี้ในแต่ละแว่น ก็จะมีรายละเอียดที่จะอธิบายว่า ในแว่นนั้นมีเสียงดังเบาเป็นอย่างไรบ้าง ยิ่งอธิบายละเอียดได้มากเท่าไหร่ก็จะเก็บ
รายละเอียดของเสียงได้มากเท่านั้น

สรุปง่ายๆ ครับน้า furch1975 การที่เราจะ export ไฟล์ออกมาเพื่อให้ได้คุณภาพที่ดีที่สุดนั้น จำเป็นต้อง export โดยลดการสูญเสียข้อมูลให้น้อยที่สุด (lossness) แต่ต้องแลกกับขนาดของไฟล์ที่ใหญ่มาก ซึ่งแล้วแต่ข้อมูลของ audio รวมทั้งข้อมูลภาพด้วยรวมๆ กัน แต่ในการใช้งานจริง โดยเฉพาะในการใช้งานบน youtube นั้น เราไม่สามารถทำเช่นนั้นได้ครับ เพราะนอกจากไฟล์ขนาดมหึมาที่ต้องใช้เวลาในการ upload นานและทาง youtube ก็มี limit size ในการ upload ไฟล์ด้วย  ดังนั้นน้า furch 1975 ต้องเลือกว่าจะใช้ประมาณเท่าไหร่จึงจะเหมาะสมและไม่สูญเสียรายละเอียดของเสียงมากเกินกว่าที่เรายอมรับได้ครับ ซึ่งโดยปกติค่า bitrate จะอยู่ที่ 128, 192, หรือ 320 หรือมากกว่าใน format MP3 หรืออาจบันทึกเป็นไฟล์สกุลอื่นเช่น wave, aiff ฯลฯ

furch1975

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 06:13:19 »
อ้อผมลืมบอกน้า K.lightening ไปครับว่าผมลองหาการปรับค่าใน Corel video studio แล้วครับ ตอนที่เรา export มันมีแต่เป็นไฟล์ใช้งานเป็นนามสกุลต่างๆ มาให้เลือกว่าเราจะ Export ไปใช้งานแบบไหนเท่านั้นครับ ไม่มีการเซ็ทค่าให้...แต่ถ้าใน Cubase ตอนเรา Export ไฟล์น่ะมีครับ การตั้งค่าอย่างที่น้าว่า..

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 08:01:29 »
อ้อผมลืมบอกน้า K.lightening ไปครับว่าผมลองหาการปรับค่าใน Corel video studio แล้วครับ ตอนที่เรา export มันมีแต่เป็นไฟล์ใช้งานเป็นนามสกุลต่างๆ มาให้เลือกว่าเราจะ Export ไปใช้งานแบบไหนเท่านั้นครับ ไม่มีการเซ็ทค่าให้...แต่ถ้าใน Cubase ตอนเรา Export ไฟล์น่ะมีครับ การตั้งค่าอย่างที่น้าว่า..

ในส่วน CVS ผมไม่เคยใช้งานครับน้า furch1975 ผมเลยตอบไม่ได้ว่ามันมีฟังก์ชั่นในการปรับ sound ยังไงบ้าง แต่โดยพื้นฐานของโปรแกรมพวกนี้ ในส่วนของ export มันจะมี video property เพื่อตั้งค่าก่อน export ซึ่งจะมีทั้งส่วน video (การตั้งค่า rosolution และ format ฯลฯ) และการตั้งค่าในส่วนของ Audio (การตั้ง bitrate, sample rate) รวมอยู่ด้วย

TidMan?

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:44:49 »
ผมใช้ Ulead VideoStudio 11
ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ครับลองดูเผื่อจะเวิร์ค

สมมติเสร็จงาน ต้องการ Export File
ไปที่
Share / Create Video File / Custom
- ช่องแรกตั้งชื่อไฟล์
- ช่องถัดมา รูปแบบไฟล์ (หลายฟอร์แมท )
เลือกฟอร์แมทที่ต้องการ แล้วจะมี Option ให้ตั้งค่า " คุณภาพของภาพและเสียง "

ถ้าภาพและเสียงมีคุณภาพสูง ไฟล์ที่ได้ จะใหญ่บะละฮึ่ม
ผมยอมครับใหญ่ไม่เป็นไร  ;D ;D  ขอให้ภาพกับเสียงโอเค

ที่ผมทำบ่อยๆ จะ Export ไฟล์เป็น avi
คลิปประมาณสองนาทีครึ่ง ไฟล์ที่ได้ 4 กิ๊กกว่า เกินแผ่น DVD !!!
ต้องแปลงไฟล์ครับ ไม่งั้น Upload ขึ้น Youtube น่าจะช้า ... มว๊ากกก

ใช้ Format Factory แปลงไฟล์ที่ได้อีกที
ผมแปลงเป็น flv ให้ตรงกับเครื่องฉายคลิปในยูทูปไปเลย

ตอนแปลงไฟล์เป็น flv ก็ต้องกำหนดค่าคุณภาพของภาพและเสียงอีกทีครับ

furch1975

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 15:54:34 »
ผมใช้ Ulead VideoStudio 11
ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ครับลองดูเผื่อจะเวิร์ค

สมมติเสร็จงาน ต้องการ Export File
ไปที่
Share / Create Video File / Custom
- ช่องแรกตั้งชื่อไฟล์
- ช่องถัดมา รูปแบบไฟล์ (หลายฟอร์แมท )
เลือกฟอร์แมทที่ต้องการ แล้วจะมี Option ให้ตั้งค่า " คุณภาพของภาพและเสียง "

ถ้าภาพและเสียงมีคุณภาพสูง ไฟล์ที่ได้ จะใหญ่บะละฮึ่ม
ผมยอมครับใหญ่ไม่เป็นไร  ;D ;D  ขอให้ภาพกับเสียงโอเค

ที่ผมทำบ่อยๆ จะ Export ไฟล์เป็น avi
คลิปประมาณสองนาทีครึ่ง ไฟล์ที่ได้ 4 กิ๊กกว่า เกินแผ่น DVD !!!
ต้องแปลงไฟล์ครับ ไม่งั้น Upload ขึ้น Youtube น่าจะช้า ... มว๊ากกก

ใช้ Format Factory แปลงไฟล์ที่ได้อีกที
ผมแปลงเป็น flv ให้ตรงกับเครื่องฉายคลิปในยูทูปไปเลย

ตอนแปลงไฟล์เป็น flv ก็ต้องกำหนดค่าคุณภาพของภาพและเสียงอีกทีครับ

ขอบคุณมากเลยครับน้า..ผมจะลองทำดูครับ อิอิ...