Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับผิวซาติน  (อ่าน 3569 ครั้ง)

Misery

• member
ถามเกี่ยวกับผิวซาติน
« เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 06:14:02 »
Dunlop Formula 65 Polish and Cleaner

Satin / Flat Finishes
Spray cleaners are also preferred over paste cleaners for non-glossy finishes. Satin finishes take on a somewhat shiny appearance particularly in areas under constant friction like the back of the neck or where your arm rest on the top with time. In order to slow the process, overzealous polishing should be avoided as friction creates shine.

คือผมจะถามว่าหาซื้อได้ที่ไหนครับ เวิ้งมีขายมั้ย
คือกีตาร์ของผมตอนนี้ คอกีตาร์จากผิวซาติน ตอนนี้กลายเป็นผิวGloss โดยเหงื่อที่มือเรียบร้อยแล้ว
แล้วตอนนี้บริเวณ top ใต้ Sound Hole(บริเวณปิคการ์ดแต่ไม่ได้ติดปิคการ์ด) มันเป็นคราบมัน ๆ
สาเหตุมาจากการ Strum แล้วมือไปโดน
 ฝังลึกเช็ดด้วยผ้าหมาดก็ไม่ออกแล้วครับ
น้ำยาตัวนี้จะเช็ดออกมั้ยครับ หรือว่าจะมีทางไหนที่จะคืนสภาพผิวซาตินได้มั้ยครับ
ผมไปอ่านตามเวปฝรั่ง ภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยจะแข็งแรง
เลยมาถามผู้มีประสบการณ์ดีกว่า ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ลิ้งเต็มของเจ้าน้ำยาตัวนี้ : http://www.fretnotguitarrepair.com/repair/acoustic-guitar/cleaning.php

แก้ไขเพิ่มเติมครับ : น้ำยาตัวนี้ใช้กับ Satin Finish ไม่ได้นะครับ Polish มันแปลว่า ขัดเงา จบครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

TOM1869

• member
Re: ถามเกี่ยวกับผิวซาติน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 10:02:41 »
เวิ้งมีครับ

ผิวซาติน แบบไม่เคลือบนี่ถ้า มีรอยมักจะขัดไม่ออก ครับ  ลอง Kyser หรือ Restore ของ planet wave ดูครับ
Line id: 081-8718003

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 10:52:59 »
เป็นเรื่องปกติของผิวซาตินครับ...
ใช้ไปซักพักเดียว(ไม่ต้องนานเลย) ก็เริ่มจะกลายเป็นผิวมันแล้ว...
แต่ก็มันนิดหน่อย  ไม่ได้เงาแว๊บแบบเคลือบ Gloss  ดูดีออกครับ
ดูผ่านเรื่องราวมาเยอะ...อิอิอิ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:38:58 »
เวลากินไก่ทอด จะได้ไม่ล้างมือ มาจับกีตาร์เล่นเลย
มันจะได้ดูผ่านอะไรมาเยอะ ;D

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:51:44 »
ระวังมดจะขึ้นน่ะ ครับ
Line id: 081-8718003

Misery

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 21:26:39 »
Kyser กับ Restore : planet wave

ลองอันไหนดีครับ

แล้วอันไหนชัวร์กว่ากันผมกลัวว่ารูดปั๊ปมันจะขึ้นเงาอะครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 21:58:05 »
เวลากินไก่ทอด จะได้ไม่ล้างมือ มาจับกีตาร์เล่นเลย
มันจะได้ดูผ่านอะไรมาเยอะ ;D

แบบนี้ได้กลิ่นประวัติศาสตร์เลยครับป้ามุก ฮี่ๆๆ

Yoshio

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:01:50 »
ของผมคอกีต้าร์เงาแว๊บเลย

Misery

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:15:28 »
ของผมคอกีต้าร์เงาแว๊บเลย
เหมือนกันครับ เท่าที่ผมหามาตั้งหลายวัน เหมือนจะไม่มีอะไรเช็ดออกนะ ไอเงาๆเนี่ย

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 23:04:52 »
ผมใช้น้ำสบู่อ่อนๆครับ(แนะนำว่าสบู่ก้อนละลายน้ำอย่าใช้สบู่เหลว) พอช่วยได้ครับ ลองดูครับ
แล้วเช็ดตามด้วยผ้าชุบน้ำหมาดๆอีกซักสองรอบครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Misery

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 23:23:36 »
ผมใช้น้ำสบู่อ่อนๆครับ(แนะนำว่าสบู่ก้อนละลายน้ำอย่าใช้สบู่เหลว) พอช่วยได้ครับ ลองดูครับ
แล้วเช็ดตามด้วยผ้าชุบน้ำหมาดๆอีกซักสองรอบครับ

ครับลองใช้แล้วจางลงประมาณ 30%

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 23:59:33 »

ครับลองใช้แล้วจางลงประมาณ 30%

ถ้ารู้สึกว่า อ่อนไป ก็ลองละลายน้ำสบู่ให้เข้มขึ้นครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...