Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ว่าง ๆ กีตาร์เก่า ก็ต้องเอามาโมฯ กันหน่อยครับ ^^  (อ่าน 13711 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
สงกรานต์นี้ไม่ได้ออกไปเล่นน้ำกับเขาก็ต้องอยู่บ้านเลี้ยงลูก T_T ...

พอลูกหลับก็เลยพอมีเวลามาจับเจ้า Samick กีตาร์ตัวที่ 2 ในชีวิตของผม (ตัวแรกฟูจิยาม่าตัวทางขวาในรูป กลายเป็นอากาศธาตุไปเรียบร้อยแล้ว) มาโมดิไฟด์ ตามประสาคนมือบอนครับ Samick ตัวนี้ผมซื้อจากเวิ้งฯ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็นร้านธีระมิสิคหรือไงนี่ล่ะ ราคา 2500 หลังจากต่อกันอยู่พักนึง ซื้อมาเมื่อประมาณราวปี 2535 ได้ ส่วนฟูจิยาม่าซื้อจากหลังกระทรวงร้านเจ๊บอกผ่านมาก ๆ นั่นแหละ จาก 900 เหลือ 600 อิอิ

มาดูกันดีกว่าว่าเจ้า Samick ตัวนี้โดนปู้ยี่ปู้ยำอะไรไปแล้วบ้าง ^^

ชิ้นแรกที่โดนเลยคือเจ้า O-port ที่เค้าอ้างว่าทำให้เสียงดีขึ้น....อุตส่าห์ลงทุนสั่งมาเลย....

หน้าตามันเป็นแบบนี้ครับ แต่ใส่ดูลองฟังดูก็ไม่รู็สึกมากนัก พอสัมผัสได้ว่าเสียงดังขึ้นหางเสียงยาวขึ้นเล็กน้อย สรุป ไม่ค่อยคุ้มค่ากับราคามันมากนัก ว่าจะลองหาวัสดุอื่นมาทำเลียนแบบดูว่าเสียงมันจะต่างกันมั๊ย ไว้เจอวัสดุเหมาะ ๆ จะลองทำมาทดสอบให้ดูครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ต่อมาจัดหนักเลยครับตัวนี้ ใส่ปรีแอมป์ของ Fishman Classic4T Blend ราคาปรีแอมป์แพงกว่ากีตาร์อีก T_T

แต่ก็เอาเถอะถือว่าเป็นตัวครูผมต้องดูแลมันให้ดีที่สุด

ตัวนี้มีไมค์ด้วย แต่ช่วงหลัง ๆ ไม่รู้เป็นไรเปิดไมค์แล้วเสียงซ่ามาก กำลังหาสาเหตุแก้ไขอยู่ครับ

จากนั้น ก็จัดการเปลี่ยน Nut และ Saddle เป็นกระดูก เห็นความแตกต่างพอสมควรเลยครับกับ sustain ที่ยาวขึ้นและเสียงออกแนวใส ไปทางโทนเสียงแหลมขึ้น

sontaya

• member
Saddle เก่ากับใหม่ ของเก่าใช้มาตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยเปลี่ยนเลย

Nut ก็เช่นเดียวกัน ขนาดมันก็ยาวกว่ากีตาร์โฟล์คปกติเล็กน้อย แต่ก็ OK ไม่ต่างกันมากจนเกินไปครับ

เนื่องจากมันสูงกว่ากันมากเลย ก็ต้องมาตัดออกกันเยอะเหมือนกันครับ วัดระยะที่ต้องตัวออก ประมาณ 2 มม. ตอนแรกจะใช้เลื่อยตัดมันเล็กไปไม่ถนัดเลย ก็เลยใช้เครื่องเจียร์ค่อย ๆ เจียร์ออกแล้วก็ใช้ตะไบแต่งอีกที ตอนเจียร์เหม็นไหม้กระดูกมาก ทำให้รู้เลยว่าทำจากกระดูกจริง ๆ ^^

sontaya

• member
และล่าสุดก็ทำการเปลี่ยนหมุด (ฺBridge Pin) จากเดิมเป็นพลาสสิก มาเป็นไม้อีโบนี่....อันนี้ไม่รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงเลย แต่มันก็ดูสวยดีครับ

มี abalone บนหัว Pin ด้วยสวยงามเชียวครับ ^^

ตอนนี้ยังไม่รู้จะโมอะไรอีกดี ^^ แล้วก็เลยถือโอกาสเรียบเรียงเพลงที่ดังมากที่สุดเพลงนึงของพี่แหวน ธิติมา ก็คือเพลง "เรามีเรา" มาลองเล่นในแบบฟิงเกอร์สไตล์ดูครับ

สรุปการโมทั้งหมดนี้ ไม่ได้ทำให้มูลค่าราคาของกีตาร์ตัวนี้เพิ่มขึ้นแต่อย่างใด เสียงก็ดีขึ้นนิดหน่อย แต่สิ่งที่ได้คือความภูมิใจ ความสุขที่ได้ลงมือทำด้วยตัวเอง กับกีตาร์ที่มีค่ากับผมที่สุดตัวนึงเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ เพลงอาจจะเล่นไม่เนียนมากนัก ก็เหมือนทุกครั้งที่พอแกะได้ก็ฝึกไปอัดไปด้วย แล้วก็ภาพผมถ่ายด้วยกล้องมือถือความชัดเจนอาจไม่ดีเท่าไรครับ ^^

เรามีเรา (แหวน ธิติมา) Arrange and Play by Sontaya

iTui

• member
เยี่ยมเลยครับ  กีต้าร์เสียงใสกิ๊งเลย   เดียวจำเอาไปจัดการกับ FG 335 อายุ 15 ปีของผมบ้างดีกว่า  อิ อิ  ;D

natchanan

• member
มีอะไรดีๆมาเสนอตลอดเลย ขอบคุณครับ:)

Traveler

• member
นึกว่าหนีไปเที่ยวเล่นน้ำสงกรานต์ที่สีลม พยายามหาคลิปดูเพื่อที่จะดูว่าน้าสนธยาของเราอยู่แถวนั้นไม๊ 55555

ส่วนผมก็ง่วนกับการที่จะพิชิต Dead Note ให้ได้ ( 2 วันแล้ว จนคิดว่าจะยอมแพ้แล้ว ) ถ้ายังไม่ได้ กำลังลังเลว่าจะผ่าตัดเลยดีหรือเปล่า ขอใช้มาตรการจากเบาไปหาหนักก่อน

มีคำแนะนำอะไรไม๊ครับ ตอนนี้ลองทั้ง เปลี่ยนNut  ถูSaddle เปลี่ยนสายให้เบอร์เล็กลง

TOM1869

• member
น้าสน ต้องเปลี่ยนเป็น ช่าง สนแล้ว
Line id: 081-8718003

sontaya

• member
ขอบคุณทุกท่านครับ ท่าน Traveler ผมไม่รู้ว่ามีแบบนั้นครับ ถ้ามีล่ะก็ ฮิฮิ ....พยายามหาดูแบบ Uncen ยังหาไม่เจอเลยครับ 555

เรื่อง Dead Note ผมว่ายากอยู่ครับ มันเกิดได้จากหลายสาเหตุ ถ้าเกิดจากเรื่องโครงสร้างกีตาร์จริง ๆ น่าจะแก้ยากอยู่ครับ อาจต้องขึ้นเขียงครั้งใหญ่ให้ช่างที่ชำนาญจริง ๆ จัดการครับ ไม่กล้าแนะนำครับ ไม่ได้สัมผัสด้วยตัวเอง ไม่กล้าเดาครับ เดี๋ยวเกิดผมบอกให้เจาะกีตาร์ ท่าน Traveler ก็เจาะจริง ๆ แล้วไม่หาย ซวยเลย 555

ผมชอบงานช่างน่ะครับท่าน Tom1869 งานช่าง งานประดิษฐ์ งาน DIY ทั้งหลายชอบมาก ความปรารถนาอันสูงสุดคือทำกีตาร์ด้วยมือของตัวเองครับ ตอนนี้ไล่สะสมเครื่องมือ กับความรู้ไปก่อน พร้อมเมื่อไรค่อยลงมือครับ ฮิฮิ

FilM AcousTic North Gear

• member
  • Guitar is part of our lives...
เพราะมากครับ น้า เสียง ใส ได้ อิก ครับ สุดยอดมากๆ เอาไป 10 กะโหลก 555+
ผมยาว ใส่รองเท้าเก่า

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ขอบคุณทุกท่านครับ ท่าน Traveler ผมไม่รู้ว่ามีแบบนั้นครับ ถ้ามีล่ะก็ ฮิฮิ ....พยายามหาดูแบบ Uncen ยังหาไม่เจอเลยครับ 555

เรื่อง Death Note ผมว่ายากอยู่ครับ มันเกิดได้จากหลายสาเหตุ ถ้าเกิดจากเรื่องโครงสร้างกีตาร์จริง ๆ น่าจะแก้ยากอยู่ครับ อาจต้องขึ้นเขียงครั้งใหญ่ให้ช่างที่ชำนาญจริง ๆ จัดการครับ ไม่กล้าแนะนำครับ ไม่ได้สัมผัสด้วยตัวเอง ไม่กล้าเดาครับ เดี๋ยวเกิดผมบอกให้เจาะกีตาร์ ท่าน Traveler ก็เจาะจริง ๆ แล้วไม่หาย ซวยเลย 555

ผมชอบงานช่างน่ะครับท่าน Tom1869 งานช่าง งานประดิษฐ์ งาน DIY ทั้งหลายชอบมาก ความปรารถนาอันสูงสุดคือทำกีตาร์ด้วยมือของตัวเองครับ ตอนนี้ไล่สะสมเครื่องมือ กับความรู้ไปก่อน พร้อมเมื่อไรค่อยลงมือครับ ฮิฮิ

น้าสน ลองขอโบรชัวร์ http://www.stewmac.com/free_catalog.html หรือยังครับ
กรอกไปประมาณไม่ถึงเดือน เขาส่งเล่มมาให้ฟรีครับ ของข้างในน่าน้ำลายไหลทั้งนั้นเลย
:)

หมอก

• member
เพราะมากคับน้าสน... ว่าแต่ว่ารูปที่น้าสนถ่ายคู่ก่ะสาวสวย ภาพสวยและคลาสสิคมากคับน้า ^^

sontaya

• member
ขอบคุณท่าน ยินยอม มากครับ ผมส่งข้อมูลไปแล้ว แต่กลัวจัง กลัวได้มาแล้วอดใจไม่ไหว ฮิฮิ

ขอบคุณท่านหมอกด้วยเช่นกันครับ ^^

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
เยี่ยม จริงๆ ครับ
facebook.com/byrt21

Mook :)

• member
ทำไมพินมางอกออกมาแบบนั้นล่ะคะน้าสน ของหนูก็เป็นแก้ไขยังไงคะ

sontaya

• member
ทำไมพินมางอกออกมาแบบนั้นล่ะคะน้าสน ของหนูก็เป็นแก้ไขยังไงคะ

อ้อ นี่ผมยังไม่ได้กดลงไปเลยครับ แค่ใส่ไว้เฉย ๆ รูปนี้ตอนกดลงไปแล้วครับ

ถ้ากดไม่ลงแล้วให้หาอะไรแข็ง ๆ ตอกลงไปก็ได้ครับ เช่น ด้ามไขขวง หรือค้อนยาง อย่าใช้ค้อนเหล็กนะครับ เดี๋ยวจะพังซะก่อน

• member
ตอนผ่อนสาย หรือตอนใส่สายใหม่ มันกดลงค่ะ แต่พอตั้งสาย มันมีแรงดึง มันเลยเอียงไปทางสายอ่ะคะ ไม่ทราบว่าแบบนี้มันเล็กไปรึเปล่าคะ
ปล.ซื้อมาเปลี่ยนใหม่ เป็นกระดูกค่ะ

sontaya

• member
ที่ผมเคยเจอคือกดสุดแล้วแต่พอขึ้นสายเริ่มตึง หมุดมันจะเริ่มคลายตัวขึ้นมา ผมก็จะผ่อนสายใหม่แล้วใช้วิธีตอกลงไปให้แน่นมากขึ้นครับ แต่หมุดกระดูกผมไม่เคยลองเหมือนกัน ขนาดมันน่าจะเป็นมาตรฐานนะครับ ไม่น่าจะเล็กไป ลองตอกดูใหม่ครับให้แรงขึ้นจนมันลงไปสุดฐานหัวหมุดเลยครับ

• member
Re: อยู่ว่าง ๆ กีตาร์เก่า ก็ต้องเอามาโมฯ กั&#
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 22:59:30 »
ที่ผมเคยเจอคือกดสุดแล้วแต่พอขึ้นสายเริ่มตึง หมุดมันจะเริ่มคลายตัวขึ้นมา ผมก็จะผ่อนสายใหม่แล้วใช้วิธีตอกลงไปให้แน่นมากขึ้นครับ แต่หมุดกระดูกผมไม่เคยลองเหมือนกัน ขนาดมันน่าจะเป็นมาตรฐานนะครับ ไม่น่าจะเล็กไป ลองตอกดูใหม่ครับให้แรงขึ้นจนมันลงไปสุดฐานหัวหมุดเลยครับ
ฐานหัวหมุด คือตรงที่เป็นหยัก ที่ลูกศร 0.21" ป้ะคะ

หนูสันนิษฐานไว้ว่า พินมันเล็กไป ทำให้เกิดช่องว่างตรงรูใส่พิน มันเลยเอียงได้ ถ้ามันใหญ่กว่านี้มันจะได้พอดีรูมันก็จะเอียงไม่ได้
มั่วๆนะคะ ไม่รู้ว่าใช่มั้ย

สงสัยอีกข้อนะคะน้าสน การใส่พินเนี่ย เค้าให้เอาฐานใส่เข้ารู้มันให้มิดไปเลย หรือเหลือฐานไว้บนรูคะ

Traveler

• member
เปิด Facebook หรือขอ email @ ด้วย จะส่งข้อมูลให้ครับ