Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าตัวเองเล่นไม่เพราะแล้วคนอื่นดันชมกันเยอะเลย  (อ่าน 2037 ครั้ง)

kaizer123

• member
คือผมวันนี้ไปบ้านญาติเค้ามาฟังผมเล่นกันผมว่าเล่นไม่ค่อยเพราะมีติดนิดๆหน่อย แต่เค้าชอบกันมากเลยเพื่อนที่เคยฟังก็บอกเพราะมาก แต่ผมกลับเฉยๆแบบนี้มันคืออาการฟัง-ซ้อมจนเบื่อเปล่าครับ

KRiS

• member
เอาง่ายๆ นะครับ ถ้าคนไม่เล่นดนตรี หรือคนที่ไม่เคยฟังมาก่อน เค้าไม่รู้หรอกครับ ว่าเราแป้กตรงไหน
เพราะผมเองก็เป็นบ่อย เล่นอัดเสียงส่งให้สาวๆ ฟัง เค้าก็บอกว่าเพราะ ทั้งๆ ที่ในนั้น แป้กตั้ง 4-5 จุด
มันจะช่วยให้เราไม่คิดมาก เวลาออกไปเล่นให้คนอื่นฟังครับ คิดซะว่า "แป้กนิดแป้กหน่อย เค้าฟังไม่ออกหรอก"

Mubintmin

• member
แค่ฟังเป็นเพลง ไม่ผิดคีย์ ก็ถือว่าเพราะแล้วครับ

บางครั้งผมเล่นเองผมรู้สึกเฉย ๆ แต่ฟังคนพึ่งหัดเล่นแค่สาวคอร์ดธรรมดาบางทีก็ฟังเพลินดีครับ

มันอาจจะเป็นอารมณ์คนละแบบระหว่าง คนที่เล่นเองจะรู้ว่าเสียงต่อไปที่มันกำลังจะดังมันจะเป็นเสียงยังไง เลยอาจจะเฉย ๆ

แต่พอฟังคนอื่นเล่นเหมือนแบบไม่รู้ล่วงหน้า ก็ฟังเพลิน ๆ ไปเรื่อย อะไรยังงี้มั้งครับ อธิบายไม่ถูก ผมก็เป็นบ่อยนะ อิอิ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
คือคนที่เล่นเอง เวลาเล่น ต้องใช้สมาธิในการเล่นครับ เรื่องความสุนทรีเลยไม่มี เราเลยไม่รู้สึกว่าเพราะ เพราะเราใช้สมาธิอยู่
มันก็เหมือนคนตีกลองอะครับ(อดีตมือกลอง) คนอื่นมอง บอก อยากตีกลองบ้าง เห็นแล้วมันส์ดี แต่คนตีกลับนี่ไม่ได้มันส์เลย
ยิ่งเพลงยากๆ มันส์ๆ นั่นแหระตัวดี คนตีไม่ได้มันส์เลย เพราะมันใช้สมาธิเยอะ ไอท่าทางที่เหมือนมันส์หนะ acting ล้วนๆ 5555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

R_dee

• member
ปรกติครับ คนไทยออกปากชมง่ายอยู่แล้ว
รับคำชมด้วยน้ำใจ(แต่ห้ามได้ใจนะครับ)
และ
รับคำติด่าด้วยน้ำใจเช่นกัน

เพราะผมว่าระหว่างคนชมกับคนติ ผมชอบฟังคนติมากกว่า(แต่ขอติแบบมีเหตุผลนะ พวกที่ติเพราะดูถูกคนช่างหัวมัน)
คำติด่า ที่มาจากปากคนหวังดีมีค่ามากกว่าคำชมตามมารยาทเยอะครับ ;D

handyman

• member
เค้าชมตามมารยาทครับ (แซว)

kaizer123

• member
ผมกลัวว่าเค้าไม่จริงใจชม 555555 ในใจอาจคิดว่า "เล่นอะไรฟะ!!"

Mook :)

• member
ปรกติครับ คนไทยออกปากชมง่ายอยู่แล้ว
รับคำชมด้วยน้ำใจ(แต่ห้ามได้ใจนะครับ)
และ
รับคำติด่าด้วยน้ำใจเช่นกัน

เพราะผมว่าระหว่างคนชมกับคนติ ผมชอบฟังคนติมากกว่า(แต่ขอติแบบมีเหตุผลนะ พวกที่ติเพราะดูถูกคนช่างหัวมัน)
คำติด่า ที่มาจากปากคนหวังดีมีค่ามากกว่าคำชมตามมารยาทเยอะครับ ;D

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
มีคำชม ก็ความรู้สึกเป็นกำลังใจที่ดี
มีคำติ ก็ให้เป็นแรงผลักดัน ให้ขึ้นหน้า
หมั่นฝึกหมั่นซ้อมเดี๋ยว ก็แจ๋มเองครับ
facebook.com/byrt21