Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งสาย Guitalele ให้เป็นคีย์ E ได้มั้ยคะ?  (อ่าน 10147 ครั้ง)

Mook :)

• member
ถ้าได้ต้องเปลี่ยนสายเป็นแบบไหนคะ หรือว่าต้องทำยังไง
ตอนเล่น มองคอร์ดแล้วแปลงคอร์ดเลย มันไม่ทันใจอ่ะค่ะ ต้องมานั่งนับ +5ๆ
หรือน้าๆท่านใดมีเทคนิคดีๆ แนะนำได้เลยนะคะ
ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ  ;D

TOM1869

• member
Re: ตั้งสาย Guitalele ให้เป็นคีย์ E ได้มั้ยคะ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 15:27:40 »
ไม่เคยเล่น กีต้าร์แบบนี้ แต่ใช้ capo แปลงคีย์ น่าจะง่ายกว่าครับ เคยเห็นที่ ร้านบูเฃ่ มี capo สำหรับ กีต้าร์คอเล็กด้วยครับ
Line id: 081-8718003

house

• member
Re: ตั้งสาย Guitalele ให้เป็นคีย์ E ได้มั้ยคะ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 15:57:35 »
ตั้งได้ครับ แต่สายจะหย่อนเกินไป ครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 15:57:50 »
ใช้สายคลาสสิค ธรรมดาเนี่ยแหละ ส่วนจะเป็นแบบไหนแล้วแต่ชอบเลยครับ  ส่วนตัวผมชอบแบบสายดำ ของ Dad ชุดละ 330 เสียงนุ่มดี

ส่วนตั้งเป็น E นะ ตั้ง ได้ จะเล่นได้หรือ เปล่า เพราะ สายมาจะ ย้วย ยานมากครับ

ลองแปลงคอร์ด ดู ใหม่ มันก็ต้องนั่งนับ แบบนี้ แหละ ครับ แต่ ฝึก ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็จะเปลี่ยน คีย์ คล่องเอง

Guitar ทั่วไป  C / Am / F / G7   บน Guitalele จะจับเป็นคีย์ G  แทน แต่ให้เสียงคือ C เหมือนกันครับ คือ G / Em / C / D7

Guitar ทั่วไป G / Em / C / D7   บน Guitalele จะจับเป็นคีย์ D  แทน แต่ให้เสียงคือ G เหมือนกันครับ คือ D / Bm / G / A7

***ลองสังเกตว่ามันมายังงัย ลองไล่เทียบโน๊ตในสเกลดูนะครับ  แต่มีวิธีลัด ให้เอา คอร์ดสุดท้าย ของคีย์นั้น มาตั้ง เป็นคอร์ดแรก แล้วเราก็จะรู้แล้ว ว่า มันต้องเล่นคีย์ไหน เช่น อยากจับ คอร์ด C เห็น คอร์ดสุดท้าย ใน กลุ่มคอร์ด C  ด้านบนมั๊ยครับ มันก็คือ คอร์ด G7 (แต่ในทางทษฎี คอร์ด G7  คือ คอร์ด ลำดับที่5 ของ สเกล Cmajor จำได้มั๊ยป้ามุข  ผมเคยเขียนไปแล้ว เรื่องลำดับ ขั้นของคอร์ด อยู่ใน กระทู้ เท็นชั่นคอร์ด เรื่องพวกนี้ มันจะเกี่ยวโยงกันไปหมดครับ ค่อยทำความเข้าใจไปละกัน)   ดังนั้น เราก็ตัด 7 ออกไปเลย ได้ G เฉยๆ นั้น แหล่ะ เรา ก็จับคอร์ด G ที่กีตาร์ เลเล่ได้เลย มันก็จะ ได้ เสียงของ คอร์ด C แบบกีตาร์ ปรกติ

ที่เหลือ ลอง ทำเป็นการบ้านดู แล้ว เขียน เป็น ตาราง แปลง คอร์ดออกมา แบบผม แล้ว เล่น ไป แล้วก็พยบาลนึกไปด้วย.....อิอิ เล่นบ่อย เดี๋ยว ปัญญา มยุรา ก็จะเกิด มาใหัสมองของเราเองครับ

ปล.....ป้ามุก ไปสอย มาแล้วเหรอ

WaEii A.E.I.O

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 18:12:30 »
ทำไมมันดูน่างงดีแท้
ถ้าคิดจะทำอะไรแล้ว ก็จงตั้งใจทำให้ถึงที่สุด
www.twitter.com/TuMutO

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 18:33:43 »
ไปสอยมาแล้วค่ะน้าเบียร์
แต่เราใช้สาย แบบ hard tension แล้วจูนให้ต่ำลง เป็น E มันจะยังย้วยอยู่มั้ยคะ
หรือว่าเราใช้สาย แบบ tension น้อยๆ แล้วจูนให้สูงขึ้น เป็น E งี้ก็จะได้ไม่ย้วย แต่กีตาร์มันจะไหวหรือเปล่า ไม่มีเหล็กดามด้วย

Romeoy2k

• member
    • www.eg-ultimate.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 18:53:02 »
ของเค้าทำมา แบบนั้น ชอบโมดิฟายนะเราอ่ะ 555

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 19:13:07 »
ของเค้าทำมา แบบนั้น ชอบโมดิฟายนะเราอ่ะ 555
อิอิ เรื่อยแหละ
คราวแล้วก็ทำแท้งกีตาร์เอง ;D

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 20:37:26 »
ป้ามุกตั้งกระทู้ ปั่นเอา all solid หนีสีม่วงใช่มั้ยเนี่ย 5555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 20:47:11 »
ป้ามุกตั้งกระทู้ ปั่นเอา all solid หนีสีม่วงใช่มั้ยเนี่ย 5555+
กลัวเป็นม่าย เย้ย!! ไม่ใช่ๆ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 23:51:16 »
น้องมุก ในรูปนี่ลูกสาวเหรอ หน้าตาน่ารักเหมือนแม่เลย ก๊ากกก ๆๆๆๆ ส์ 555555555+  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 00:05:32 »
บ้ะแล้ว!!! นอกจากจะเป็นม่ายแล้ว ยังมีลูกติดอีกหรือนี่ 55+

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 00:18:13 »
บ้ะแล้ว!!! นอกจากจะเป็นม่ายแล้ว ยังมีลูกติดอีกหรือนี่ 55+

พูดซะ...เห็นภาพ 5555+
เอาๆ!!! อีก 18 โพสเอง...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 01:27:04 »

อ้าว นี่รูปลูกสาวคนโตของน้องมุกเหรอจ๊ะ น่ารักเหมือนคนตะกี้เลยอะ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 01:29:39 »
อ้าว นี่รูปลูกสาวคนโตของน้องมุกเหรอจ๊ะ น่ารักเหมือนคนตะกี้เลยอะ  ;D
คนเดิมค่ะ มีลูกคนเดียว เย้ย!! -*- พี่กบพาสับสน เป็นน้องคนเดียวกันค่ะ ;D

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 01:30:59 »
ภาพนี้เหมือนเป็นลูกครึ่งฝรั่งอะ ภาพแรกเหมือนลูกครึ่งจีน แต่ก็น่ารักเหมือนแม่ทั้งคู่ ;D

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 01:59:50 »
ชื่อพี่กบแอ๊บแบ๊วมั้กๆ!!~ อิอิ

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 02:00:40 »
5555555555+ จิงปะ  ;D

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 02:03:57 »
ค่ะ ;D

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 02:05:34 »
ค่ะ ;D

;D ขอบจัยส์จ้ะ  :-*

ว่าแต่น้องในรูปอายุกี่ขวบแล้ว น่ารักดีจัง โตไปคงสวยเหมือนแม่มุก  ;D