Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คนเล่นกีตาร์ไม่น่าทับถมกันนะครับ เล่นเพื่อความสุข อย่าไปอิงอุปกรณ์มาก  (อ่าน 10062 ครั้ง)

rutthakit

• member
ผมก็เคยเจอครับโดนซะหลายดอก อยากถามกลับจริงๆว่ากีต้าร์แพงๆที่คุณเล่นน่ะคุ้มกับฝีมือของคนเล่นมั้ย ใครก็อยากมีของดีๆเหมือนกันหมดแหล่ะครับ

Misery

• member
F310 พิมพ์นิยม ถ้าเป็นเครื่องดนตรีไทย เรียกว่าเป็นครูของศิลปินหลาย ๆ คนได้เลย
" พอเป็นก็เย็นใจ "

gazz

• member
ต้องมองหลายๆ มุมครับ น้านนทบุรี
บางทีเค้าอาจเห็นฝีมือดี ประมาณว่า เล่นตัวนี้ยังเทพขนาดนี้ ถ้าได้จับของดีๆ มันต้องเพราะกว่านี้แน่แท้ ..

ไม่คิดมาก ไม่ปวดหัวคร๊าบบบบบ ^^

baitorys

• member
เข้ามาฟังอีกคนครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ต้องมองหลายๆ มุมครับ น้านนทบุรี
บางทีเค้าอาจเห็นฝีมือดี ประมาณว่า เล่นตัวนี้ยังเทพขนาดนี้ ถ้าได้จับของดีๆ มันต้องเพราะกว่านี้แน่แท้ ..

ไม่คิดมาก ไม่ปวดหัวคร๊าบบบบบ ^^

ผมเห็นด้วยครับ มองโลกในแง่ดีไว้ก่อน สบายใจดีครับ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

torpc

• member
คนทับถมมีอยู่ในหลายวงการจริงๆ  เผลอๆ มีดิสเครดิต  แทงข้างหลังอีก  คิดว่าจะมีแต่วงการการเมือง...  เคยคิดเหมือนกันว่าพวกนี้เหมือนมีปมด้อยตอนเด็กๆ อะไรสักอย่าง

Mook :)

• member
คนเราจะทุกข์ ก็ทุกข์เพราะความคิด เมื่อไหร่หยุดคิด เมื่อนั้นก็หยุดทุกข์
ทั้งๆ ที่ความคิดนั้นก็ไม่ใช่ของเรา แต่เราไปยึดเอง จึงทุกข์เอง

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
คนขี้โอ่ ขี้ อวด มันมีอยู่ ทุกสังคม ครับ อย่าคิด มาก ผมเจอมาจนผมชินแล้ว ลองคิด ดีๆ พวกนี้ น่าสงสาร นะครับ ที่มาคุย มาโอ่ มาอวดนี่ เหมือนเค้าเคยขาดอะไรในวัยเด็ก พอมีขึ้นมาหน่อยก็มา คุยทับ  โถชืวิต

ปล. แต่ มันอยู่ที่ถ้อยคำการพูด กับ สติ ของคนฟังด้วยนะครับ  ถ้าไม่เข้าใจกัน ก็ เละ
+ 1  เสียง พวกมีปมด้อยมัก สร้างปมเด่นให้ตัวเอง อย่าไปถือสาเลยครับ อย่าทำจิตใจให้ขุ่นมัวเลยครับ เดี่ยวจะไม่ได้บุญ
+ 1  ช่างเถอะ ทำดี ก็ดีอยู่แล้ว อย่าสนเสียง แย่ๆเลย ครับ ^^
facebook.com/byrt21

kaizer123

• member
ของแพงมันไม่ช่วยให้เก่งขึ้นหรอกครับ ผมยังเก่งกว่าพวกกีตาร์หรูๆอีก เล่นโชว์พวกนั้นทีอึ้ง 555555

Tingnal

• member
  • เศร้าก็เพียงเท่านั้น วันวานไม่หวนกลับมา ...^=^...
คนเราจะทุกข์ ก็ทุกข์เพราะความคิด เมื่อไหร่หยุดคิด เมื่อนั้นก็หยุดทุกข์
ทั้งๆ ที่ความคิดนั้นก็ไม่ใช่ของเรา แต่เราไปยึดเอง จึงทุกข์เอง

ไม่มีอะไรที่จะน่ากลัว เท่ากับตัวเราคิดมากไป
เฉย ๆซะบ้างเป็นไร ปล่อยวางใจสบายดีกว่า

แบบเนี้ย...ใช่ป่าวป้ามุก
Acoustic Thai

Mook :)

• member
ไม่มีอะไรที่จะน่ากลัว เท่ากับตัวเราคิดมากไป
เฉย ๆซะบ้างเป็นไร ปล่อยวางใจสบายดีกว่า

แบบเนี้ย...ใช่ป่าวป้ามุก
ถูกต้องแล้ว... ;D
เราทุกข์เพราะว่าเราคิดเรื่องที่ทำให้ทุกข์ เราถึงได้ทุกข์ ถ้าเราหยุดคิดซะ มันก็ไม่ทุกข์แล้ว
เราเอาความคิดของเค้า ที่ให้เราไปซื้อกีตาร์ดีๆมาเล่น เก็บมาคิด เก็บมายึดติดให้มันเจ็บใจ เราถึงได้ทุกข์ ตอนนี้คนพูดเค้าอาจลืมไปแล้วด้วยซ้ำว่าพูดอะไรไว้
อย่าเก็บมาใส่ใจเลย ทุกข์เปล่าๆ เนอะ

Anat

• บุคคลทั่วไป
ขอคิดอีกแบบนึงนะ

น้า นนทบุรี นั่นแหละ ที่ผิด   ผิดที่..เสียใจ..ไงล่ะครับ
ความจริงแล้วไม่ควรแอบเสียใจกับเรื่องพวกนี้    มันเป็นปกติวิสัยของผู้คนทั่วไป  ( เรื่อง..เบ..เบ..)

คนพวกนี้เค้าเรียกว่า ..ปัจจัยภายนอก..ไม่สามารถควบคุมได้  ไม่สามารถปิดปากหมาของพวกนี้ได้
แต่ปัจจัยภายใน  นั่นหมายถึงตัวเรา  จำเป็นที่จะต้องสร้างความแข็งแรง  หนักแน่น  รวมถึง มีความเข้าใจในธรรมะ (ธรรมชาติของเรื่องราวต่างๆ)

ซึ่งถ้าเป็นดั่งนี้แล้ว  เราก็จะผ่านสภาวะเยี่ยงนี้ไปได้อย่างส.บ.ม.

จะว่าไอ้ที่มันว่า FG 310 กระจอก  ก็ถุกของมันแล้วล่ะ  จะไปสู้มาร์ตินของมันได้ไง  จริงปะ
เราควรจะยิ้มรับกับสิ่งที่มันพูด  เป็นเรื่องปกติของคนมีกีต้าร์ดี  เราควรขอยืมมันเล่นเป็นบุญมือซะด้วยซ้ำ

แล้วก็กลับมามีความสุขกับ ไอ้ 310 ของเราต่อไป

เราเองก็โดนมาเยอะ เล่นกีต้าร์มา 30 กว่าปี เพิ่งจะมี all solid เมื่ต้นปีที่ผ่านมาเอง...หงิง..หงิง..
ไปลองกีต้าร์ที่ร้านในกรุงเทพ  เค้าก็ไม่ให้ลอง  เพราะแต่งตัวไม่ดี  ก็ถูกของเค้าล่ะ  ใครมันอยากจะให้ลอง
ไม่ให้ลอง  เราก้ขอเค้ามองดู  ก็เท่านั้น  จบข่าว..จร้า

ขอให้ น้า นนทบุรี  จงมีความสุขกับการเล่นกีต้าร์..มากกว่า การมีกีต้าร์....นะจ๊ะ

tatsanai

• member
คนพวกนี้เค้าเรียกว่า ..ปัจจัยภายนอก..ไม่สามารถควบคุมได้  ไม่สามารถปิดปากหมาของพวกนี้ได้
แต่ปัจจัยภายใน  นั่นหมายถึงตัวเรา  จำเป็นที่จะต้องสร้างความแข็งแรง  หนักแน่น  รวมถึง มีความเข้าใจในธรรมะ (ธรรมชาติของเรื่องราวต่างๆ)

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ อ.อานัติ

tonsiam999

• member
คนขี้โอ่ ขี้ อวด มันมีอยู่ ทุกสังคม ครับ อย่าคิด มาก ผมเจอมาจนผมชินแล้ว ลองคิด ดีๆ พวกนี้ น่าสงสาร นะครับ ที่มาคุย มาโอ่ มาอวดนี่ เหมือนเค้าเคยขาดอะไรในวัยเด็ก พอมีขึ้นมาหน่อยก็มา คุยทับ  โถชืวิต

ปล. แต่ มันอยู่ที่ถ้อยคำการพูด กับ สติ ของคนฟังด้วยนะครับ  ถ้าไม่เข้าใจกัน ก็ เละ
เห็นด้วยอย่างแรงครับ ทั้งเจ้าของกระทุ้และน้าเบียร์

boosga

• member
ผมก็เคยมีประสบการณ์ทำนองนี้มาบ้าง เช่นบางครั้งเราเจอคนรู้จักกัน หรือแม้กระทั่งเพื่อนเรา ที่มารู้ภายหลังว่าเขาสนใจและเล่นกีตาร์อยู่ด้วย คำถามต่อมาที่มักจะถามกันในการสนทนาก็คือ  ใข้กีตาร์ยี่ห้ออะไรอยู่เหรอ ( ผมใช้กีตาร์ของญี่ปุ่นอยู่ยี่ห้อหนึ่งโดยความชอบส่วนตัวและความฝังใจในสมัยเด็กๆ ) พอผมตอบไปว่าผมใช้กีตาร์ญี่ปุ่นยี่ห้อนี้อยู่  ผมมักจะสังเกตเห็นว่า คนที่ถามผม ถ้าเขาใช้กีตาร์ยี่ห้อดังๆ ของ อเมริกา หรือยุโรปอยู๋ เขามักจะทำหน้าแหยๆ  และมักจะบอกกลับมาว่า ทำไมไม่ลองใช้ยี่ห้อนี้เหมือนเขาดูละ (จริงๆ แล้ว ผมคิดว่าเขามีเจตนาที่ดีทีอยากแนะนำกีตาร์ดีๆให้เรา) แต่เขาไม่ได้คิดว่าสิ่งที่เขาแสดงออกมาโดยไม่รู้ตัว มันจะทำให้คู่สนทนารู้สึกไม่ค่อยดี ถ้าเปรียบเทียบก็คงเหมือนกับคนที่ใข้รถ Benz, BMW , จากัวร์  ละครับ  กับคนที่ใช้รถ toyota , Honda, Mazda  ละครับ มันอยู๋ที่ความชอบส่วนตัว และความพร้อม บางคนมีความพร้อมมากกว่าคนที่พูด แต่เขาก็มีความพอใจในสื่งที่เขาชอบ มันเป็นเรื่องปกติที่เกิดขึ้นบ่อยๆ ในสังคมและกลุ่มคนเล๊กๆ ที่สนใจในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง..ทำใจครับ

Montra

• member
**ฝันร้ายเกิดแต่จิต  จะดับต้องดับที่จิต  ไม่ใช่ที่ชีวิตคนอื่นนะโยม**  หลวงตา
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

kook_gai

• member
เข้ามาอ่านเฉยๆ ครับ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
ขอคิดอีกแบบนึงนะ

น้า นนทบุรี นั่นแหละ ที่ผิด   ผิดที่..เสียใจ..ไงล่ะครับ
ความจริงแล้วไม่ควรแอบเสียใจกับเรื่องพวกนี้    มันเป็นปกติวิสัยของผู้คนทั่วไป  ( เรื่อง..เบ..เบ..)

คนพวกนี้เค้าเรียกว่า ..ปัจจัยภายนอก..ไม่สามารถควบคุมได้  ไม่สามารถปิดปากหมาของพวกนี้ได้
แต่ปัจจัยภายใน  นั่นหมายถึงตัวเรา  จำเป็นที่จะต้องสร้างความแข็งแรง  หนักแน่น  รวมถึง มีความเข้าใจในธรรมะ (ธรรมชาติของเรื่องราวต่างๆ)

ซึ่งถ้าเป็นดั่งนี้แล้ว  เราก็จะผ่านสภาวะเยี่ยงนี้ไปได้อย่างส.บ.ม.

จะว่าไอ้ที่มันว่า FG 310 กระจอก  ก็ถุกของมันแล้วล่ะ  จะไปสู้มาร์ตินของมันได้ไง  จริงปะ
เราควรจะยิ้มรับกับสิ่งที่มันพูด  เป็นเรื่องปกติของคนมีกีต้าร์ดี  เราควรขอยืมมันเล่นเป็นบุญมือซะด้วยซ้ำ

แล้วก็กลับมามีความสุขกับ ไอ้ 310 ของเราต่อไป

เราเองก็โดนมาเยอะ เล่นกีต้าร์มา 30 กว่าปี เพิ่งจะมี all solid เมื่ต้นปีที่ผ่านมาเอง...หงิง..หงิง..
ไปลองกีต้าร์ที่ร้านในกรุงเทพ  เค้าก็ไม่ให้ลอง  เพราะแต่งตัวไม่ดี  ก็ถูกของเค้าล่ะ  ใครมันอยากจะให้ลอง
ไม่ให้ลอง  เราก้ขอเค้ามองดู  ก็เท่านั้น  จบข่าว..จร้า

ขอให้ น้า นนทบุรี  จงมีความสุขกับการเล่นกีต้าร์..มากกว่า การมีกีต้าร์....นะจ๊ะ

ถูกใจครับอาจารย์ อิอิ..  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Yoshio

• member
เคยมีปั่นจักรยานแล้วมีพี่คนนึงเดินมาถามผมบอกไปเลย หมอบจีนแดงอะพี่ไม่กี่พันหรอกกลัวมันตบเอาจักรยานไป ฮ่าๆ

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น

กด LiKE ครับ  ผมก็โดนบ่อยครับ