Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: fingerstyle ช่วยแนะนำเพลงง่ายๆ หรือ เหมาะสำหรับมือใหม่หน่อยครับ  (อ่าน 19452 ครั้ง)

Rut_pro

• member
ผมพยายามหัดอยู่ แต่นิ้วมันไม่ค่อยจะไป จับไม่ทันบ้างละ เพลงไหนเล่นง่าย หรือเหมาะสำหรับมือใหม่บ้างครับ
ช่วยแนะนำหน่อย เล่นได้บ้างนิดหน่อย แต่ความไพเราะทำไม ไม่เหมือน น้าๆ เล่นโชว์ให้ดูในโพสต์วีดีโอเลย

naisema

• member
สำหรับผมต้องฝึก ๆ ๆ จนกว่าจะเล่นได้ ตอนแรกอาจจะติดขัดบ้างแต่พอฝึกบ่อย ๆ เดี๋ยวคล่องเองครับ ใจเย็น ๆ ครับอย่าใจร้อน
น้า ๆ ในนี้แต่ละคนก็คงฝึกหนักมาเหมือนกันกว่าจะเล่นได้พริ้วแบบนี้

ส่วนเพลงผมไม่รู้เพลงไหนเล่นยากเล่นง่าย ผมเอาเพลงที่ผมชอบเล่นไว้ก่อน
line id: naisema

rafter

• member
    ยากเป็นเรื่องธรรมดา ทำซ้ำๆก็คล่องเอง หาเพลงขอSungha Jungตอนเด็ก ที่เราคุ้นหูและชอบเล่นให้ได้ซ้ำแล้วซ้ำอีกจนคล่องซักเพลงความรู้สึกดีๆจะเกิดเป็นกำลังใจ จิตใจจะสุขสงบ

coolclub

• member
เพลง wind song ของ kotaro oshio น่าจะง่าย
จะยากตรงที่เล่นยังไงให้ได้เพราะอย่างเขา

Kotaro Oshio - Wind Song (風の詩, Cover)
Return To A=432hz

Ods16339

• member
ลองแกะเพลง you needed me ของtommy emmanuelดูครับ
หาtabจากinternet   บวกกับดูyoutubeเพลงนี้ประกอบ ค่อยๆเล่นไปทีละนิด
เดี๋ยวก็จบเพลงเพลงครับ 
TOMMY EMMANUEL- YOU NEEDED ME - HD

Rut_pro

• member
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านครับ ที่แนะนำ

guitarhaha

• member
ลองค้นหาแทปเพลง Ethernal Flame ดูนะครับ ทำนองจะคุ้นหูมาก เพราะไปคล้ายกับเพลงไทยของค่ายเพลชื่อดังค่ายนึง
คอร์ด และเมโลดี้ ไม่ยากมาก อ.บุญชอบก็เคยทำ แทป ไว้ แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าอยู่ใน Overdrive เล่มที่เท่าไหร่ มีคนไทยทำ
คลิปลง youtube ด้วย รู้สึกจะเป็นลูกศิษย์ อ.บุญชอบ ด้วย ยังไงลองค้นหาดูนะครับ อ้อ... เกือบลืม อ.เด่น ได้ทำ website
สำหรับสอน FingerStyle และมีเพลงง่ายๆ ให้ได้เล่นด้วย ลองเข้าไปเยี่ยมชมก็ดีนะครับ http://www.denfingerstyle.com/

natthaphon saeng

• member
  • อยากก็เล่น เบื่อก็เลิก
ผมดูยังไงก็ยาก... :-[

kriengkri

• member
เอาจริง เริ่มด้วยแบบฝึกหัดคลาสสิค
ก็ได้ครับฝึกทางนิ้ว และนับจังหวะ ตามค่าตัวโน้ต
เอาให้คล่องก่อน แล้วค่อยก้าวไปเล่นเพลงง่ายๆ

TOM1869

• member
เพลงแต่ละเพลงที่ น้าๆ แนะนำมาบอกตรงๆ ว่าผมเล่นไม่ได้สักเพลง ครับ 

ลองหาเพลง ที่คอร์ดง่ายๆ วนไปมา เช่น เพลง ที่นี่ไม่มีครู  ของ แฮมเมอร์ มี แค่ 3 คอร์ด  เพลงเหมือนไม่เคยหรือเรื่อยๆ มาเรียงๆ   เพลงครูที่หลายท่านใช้เริ่มหัดเล่นกีต้าร์  อย่าเพิ่งข้ามขั้นเลือกเพลงที่เราชอบแต่ คอร์ดแยอะ  สุดท้ายจะท้อแล้วเลิกเล่นไป   

พอจับคอร์ดได้คล่องแล้วผมมาเริ่มที่  House of the rising sun คอร์ดวนไปวนมาง่ายดีครับ

เพลงบางเพลงเช่น The Boxer ผมหัดเล่นเป็นปี ซ้ำแล้วซ้ำอีก จนป่านนี้ก็ยังไม่ได้เรื่องเลยครับ   
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
เพลงแต่ละเพลงที่ น้าๆ แนะนำมาบอกตรงๆ ว่าผมเล่นไม่ได้สักเพลง ครับ  มันไม่ได้ง่ายสำหรับมือใหม่แน่นอน

ลองหาเพลง ที่คอร์ดง่ายๆ วนไปมา เช่น เพลง ที่นี่ไม่มีครู  ของ แฮมเมอร์ มี แค่ 3 คอร์ด  เพลงเหมือนไม่เคยหรือเรื่อยๆ มาเรียงๆ   เพลงครูที่หลายท่านใช้เริ่มหัดเล่นกีต้าร์  อย่าเพิ่งข้ามขั้นเลือกเพลงที่เราชอบแต่ คอร์ดแยอะ  สุดท้ายจะท้อแล้วเลิกเล่นไป   

พอจับคอร์ดได้คล่องแล้วผมมาเริ่มที่  House of the rising sun คอร์ดวนไปวนมาง่ายดีครับ

เพลงบางเพลงเช่น The Boxer ผมหัดเล่นเป็นปี ซ้ำแล้วซ้ำอีก จนป่านนี้ก็ยังไม่ได้เรื่องเลยครับ   
ได้เรื่องซิครับน้าทอม ฝีมือน้าทอมดีเลยครับ และผมเองก็ชอบเล่นกีต้าร์กับน้าทอม
แม้วันงาน Meeting น้าทอมยังกรุณาช่วยเล่น The Boxer ให้กับผมเลยครับ :D

ป.ล. สำหรับคำแนะนำ ผมเห็นด้วยกับน้าทอมครับ

nongda18

• member
ผมว่า ถ้าเพิ่งหัดเล่นใหม่ๆ อย่าเพิ่งไปดูคลิปพลิ้วๆ เทคนิคจิ้มสาย ฯลฯ พอเราทำตามไม่ได้ มันจะท้อครับ

ผมว่าเริ่มจากเพลงง่ายๆก่อน เช่น แมงมุมลาย หนูมาลี และพวกแบบฝึกหัดยามาฮ่าเบื้องต้น เพลงง่ายๆ

เปิดเล่นกับ METERNOME ช้าๆ เมื่อพอเป็นแล้ว ก็เอาเพลงง่ายๆเหล่านั้น มาลองฟัง ลองแกะ โดยยังไม่ต้องดูโน้ต

เพลงง่ายๆเหล่านี้ จะมีโน้ตไม่กี่ตัว เช่นเพลง jingle bell ก็ได้ครับ มันจะมีโน้ตเบสลงทุกหัวห้อง ลองแกะแล้วเขียนลงบนสมุดโน้ต (กีต้าร์ต้องตั้งเสียงตรงนะครับ)

เอามาเทียบกับหนังสือโน้ต ว่าเหมือนหรือเปล่า ผิดกี่ตัว มันจะมีกำลังใจฝึกต่อครับ ทำไปเรื่อยๆ มันจะฝึกการฟัง และเรียนรู้แนวทางของตัวเองครับ
แก่ ใจดี สปอร์ท กทม

Ods16339

• member
ถ้าจะเริ่มแบบง่ายๆหน่อย
ลองเข้าwww.lickbyneck.comดูครับ
downloadเพลงที่ง่ายๆมาหัดเล่นก่อน  ทุกเพลงเรียบเรียงแบบfinger style
สำหรับกีตาร์ตัวเดียว   แต่ที่ให้เริ่มหัดเพลงที่ซับซ้อนก่อนเพื่อที่เวลาเล่นเพลงนี้ได้คล่องๆแล้ว
พอไปเล่นเพลงง่ายๆ  ก็จะช่วยให้เล่นได้เร็วครับ
ส่วนเพลง the boxer เป็นการเล่นแบบpicking ที่ดีดแบบpatternซ้ำๆกันทั้งเพลง
ไม่มีmelody  ไม่น่าจะเป็นfinger styleครับ
อย่างเพลงyou needed meที่แนะนำ  ให้หาtab  แล้วลองเล่นไปทีละห้องครับ
แล้วรวบรวมทั้งเพลง  เล่นให้มีความต่อเนื่อง  ซ้อมเยอะๆเล่นได้แน่นอนครับ
ไม่มีอะไรยากเกินความพยายามและการฝึกซ้อมครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เพลง wind song ของ kotaro oshio น่าจะง่าย
จะยากตรงที่เล่นยังไงให้ได้เพราะอย่างเขา

Kotaro Oshio - Wind Song (風の詩, Cover)

เพลงนี้เอาให้ได้นะครับ สังเกตน้ำหนักมือและวิธีการดีด เยี่ยมมากๆ
:)

coolclub

• member
เพลงหลาย ๆ เพลงที่น้าสนเรียบเรียงไว้แบบง่าย ๆ แต่ไพเราะสวยงาม อย่างเช่น

รักข้ามขอบฟ้า Arrange and Play by Sontaya

Return To A=432hz

kikmobile2

• member
  • เล่นออกมาจากใจไม่หวังให้ใครชอบ..
ลองเล่นเพลงเดือนเพ็ญคีย์Cดูครับเพลงนี้น่าจะง่ายที่สุดแล้วครับ
นักดนตรี..ฟรีค่าตัว

iamoh

• member
อย่าเพิ่งไปเริ่มอะไร จากการเล่น fingerstyle ก่อนครับ ผมว่า ให้เริ่มเล่นกีต้าร์ แบบ picking ให้ได้ดีก่อน เช่น การเปลี่ยนคอร์ด การใช้ลูกเล่นนิ้ว ถ้าได้คล่องแล้ว ก็ค่อยมาใส่ เมโลดี้ ทีหลัง มันจะง่ายขึ้น ลองคิดดูนะ ถ้าเราไ่ม่มีพื้นฐานการเกากีต้าร์ แล้วจะไปเล่น fingerstyle ได้ยังไง

ปล. เป็นแนวความคิดส่วนตัวนะครับ อาจถูกหรือผิด ก้ว่ากันไป