Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ  (อ่าน 2930 ครั้ง)

kikmobile2

• member
  • เล่นออกมาจากใจไม่หวังให้ใครชอบ..
แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ
« เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 14:17:21 »
น้าๆท่านใดมีความรู้สึกเหมือนผมบ้าง คือ บางครั้งเล่นกีต้าร์ทุกวันรู้สึกว่ามันอิ่มตัว เวลาเล่นอารมณ์มันไม่ได้ ทั้งๆที่อยยากจะเล่น
แต่เล่นแล้วไม่สนุก ทั้งที่แต่ก่อนไม่เคยมีความรู้สึกแบบนี้ คือปัญหาหลักก็คือต้องเล่นตามใจลูกค้ามากเกินไปทำให้แนวเพลงเราชอบไม่ค่อยได้ปล่อย
เลยพลอยรู้สึกเบื่อๆ หรือว่าเป็นเพราะเราเล่นทุกคืน...หรือเพราะเราเล่นเดี่ยว..หรือเพราะอะไรก็ไม่ทราบ..น้าๆที่เคยมีความรู้สึกเหมือนผมและผ่านมันมาได้ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ตอนนี้อยากมีแรงบันดาลใจ อย่างมาก..
ขอบคุณล่วงหน้าครับ...
นักดนตรี..ฟรีค่าตัว

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
Re: แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 14:54:14 »
น้าๆท่านใดมีความรู้สึกเหมือนผมบ้าง คือ บางครั้งเล่นกีต้าร์ทุกวันรู้สึกว่ามันอิ่มตัว เวลาเล่นอารมณ์มันไม่ได้ ทั้งๆที่อยยากจะเล่น
แต่เล่นแล้วไม่สนุก ทั้งที่แต่ก่อนไม่เคยมีความรู้สึกแบบนี้ คือปัญหาหลักก็คือต้องเล่นตามใจลูกค้ามากเกินไปทำให้แนวเพลงเราชอบไม่ค่อยได้ปล่อย
เลยพลอยรู้สึกเบื่อๆ หรือว่าเป็นเพราะเราเล่นทุกคืน...หรือเพราะเราเล่นเดี่ยว..หรือเพราะอะไรก็ไม่ทราบ..น้าๆที่เคยมีความรู้สึกเหมือนผมและผ่านมันมาได้ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ตอนนี้อยากมีแรงบันดาลใจ อย่างมาก..
ขอบคุณล่วงหน้าครับ...
หาอะไรใหม่ๆ ยากๆ ท้าทายมาเล่นอาจช่วยได้คับ :D

nhoy

• member
Re: แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 14:55:02 »
สวัสดีครับน้า kikmobile2 สบายดีนะครับ
เวลาที่เราต้องเล่นเพลงอะไรที่ซ้ำกันอยู่เป็นประจำและบ่อยมากๆ ทั้งยังเป็นแนวที่เราไม่ชอบ ก็ย่อมจะรู้สึกเบื่อเป็นธรรมดาครับ ผมเองก็เคยเป็นเช่นกัน
ลองแกะเพลงใหม่ๆ หรือเรียบเรียงเพลงใหม่ดูซิครับ จะทำให้เรารู้สึกอยากจะเล่นขึ้นบ้าง
หรือการได้มีเพื่อนร่วมเล่น-ร่วมร้องด้วยกัน ก็จะทำให้เราสนุกขึ้น หาเพื่อนมาช่วยร้องประสาน หรือเล่นกีต้าร์อีกไลน์หนึ่งก็สนุกดีครับ
อีกสิ่งหนึ่งที่เป็นการกระตุ้นตัวผมเองให้รู้สึกอยากจะเล่นขึ้นมาก็คือ "ได้กีต้าร์ดีๆ ที่ถูกใจตัวใหม่" ครับ แต่ก็ด้วยเหตุนี้แหละครับที่กลับกลายมาเป็นปัญหาให้เราต้องยุ่งยากกับการหาที่เก็บแทนไงครับ ;D ;D ;D
เป็นกำลังใจให้นะครับน้า kikmobile2 :D :D :D

MUI

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 15:18:27 »
ผมไปตระเวณเล่นตามงานวัด

มันส์ทุกงาน  ดิ้นกันกระจายเลยครับ

ล่าสุดไปเล่นที่วัด แถวบางคนที แม่กลองนู่น ได้ติ๊บมา 400

(คิดถึงคุณอาหน่อยมากครับ)

เห็นดีดกีต้าร์โปร่งนั่น ร้องเพลง ยู เมย์ บี ไรท์ นะ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 18:20:24 »
ลองหาเวลานั่งเล่นกีต้าร์นอกสถานที่บ้างนะครับ เปลี่ยนบรรยากาศบ้างได้ แลกเปลี่ยนความรู้กับพี่ๆ้น้าๆที่เล่นกีต้าร์ด้วยกัน มีความสุขจริงๆครับ นี่ผมเพิ่งไปเล่นกับน้า pickpanther มาที่สวนรถไฟครับวันนี้ครับ ^^

ขอให้หายเบื่อเร็วๆนะคร้าบบ  ;D ;D
คิดถึงเมืองภูเก็ต

kikmobile2

• member
  • เล่นออกมาจากใจไม่หวังให้ใครชอบ..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:10:30 »
ขอบคุณน้าๆมากครับ ที่แนะนำและให้กำลังใจ  ผมอยากมีโอกาสได้เล่นนอกสถานที่บ้าง เห็นรูปน้าMUIกะน้องบิ้กส่งมา แล้วอยากมีเวลาไปเล่นแบผ่อนคลายแลกเปลี่ยนกับคอดียวกัน แต่หากได้กีต้าร์ดีๆเพิ่มสักตัวคงจะดีไม่น้อยตามที่น้าหน่อยแนะนำแต่ไม่ค่อยมีตังค์..ส่วนการจะลองเล่นเพลงยากท้าทายตามที่น้าSMIL3xD แนะนำฝีมือก็ไม่ถึง ตอนนี้ได้แต่ทำใจครับ สิ่งที่อยากได้ตอนนี้คืออยากให้วันนึงมีเยอะกว่า24ชม.จะได้มีเวลาซ้อมเวลาพักผ่อนบ้าง..ขอบคุณน้าๆมากครับที่อุตส่าห์เสียเวลามาตอบคำถาม
นักดนตรี..ฟรีค่าตัว

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:38:22 »
ผมไปตระเวณเล่นตามงานวัด

มันส์ทุกงาน  ดิ้นกันกระจายเลยครับ

ล่าสุดไปเล่นที่วัด แถวบางคนที แม่กลองนู่น ได้ติ๊บมา 400

(คิดถึงคุณอาหน่อยมากครับ)

เห็นดีดกีต้าร์โปร่งนั่น ร้องเพลง ยู เมย์ บี ไรท์ นะ
ผมชอบดูภาพน้า MUI เล่น On Stage มากครับ
ระลึกถึงน้า MUI เช่นกันนะครับ :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:40:04 »

เป็นบรรยากาศที่สบายๆ ดีจริงๆ ครับ ได้ผลัดเปลี่ยนกีต้าร์กันเล่นด้วย

น้องbigg

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:42:16 »
ต้องย้ำอีกครั้งครับว่า custom น้าปิ๊คเสียงดัง+เสียงดีมากกกก ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:16:36 »
ใช่ครับ น้องbigg  ฝีมือ "ช่างเอ๋" ไว้ใจได้แน่ครับ

น้องbigg

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:26:57 »
ใช่ครับ น้องbigg  ฝีมือ "ช่างเอ๋" ไว้ใจได้แน่ครับ

แว่วมาว่า สั่งตัด custom ช่างเอ๋ ตอนนี้ อาจจะได้กลางปีหน้าเลยนะครับอาหน่อย คิวแน่นจริงๆ  ;D
ปล. ขออภัยน้า kikmobile2 ด้วยนะครับ พากระทู้ออกทะเลไปแย้วว แหะๆ ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:30:11 »
ครับ น้องbigg
แต่ น้องbigg น่าจะลองดูสักตัวนะครับ :D

ป.ล. วันนี้สนุกไหมครับ

น้องbigg

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:32:53 »
แต่ น้องbigg น่าจะลองดูสักตัวนะครับ :D

แน่นอนครับอาหน่อย หลังจากที่ผมเรียนจบทำงานเก็บเงินได้ สิ่งที่สองที่รองมาจากเอาเงินให้พ่อแม่คือ ตามหากีต้าร์ดีๆและ สั่ง custom เป็นของตัวเองครับ และถึงเวลานั้น คงจะไม่แคล้วรบกวนความรู้จากน้าๆอีกเป็นแน่แท้ครับ  :) :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:37:13 »

แน่นอนครับอาหน่อย ผมเรียนจบทำงานเก็บเงิน สิ่งที่สองที่รองมาจากเอาเงินให้พ่อแม่คือ ตามหากีต้าร์ดีๆและ สั่ง custom เป็นของตัวเองครับ และถึงเวลานั้น คงจะไม่แคล้วรบกวนความรู้จากน้าๆอีกเป็นแน่แท้ครับ  :) :)
ผมชื่นชม น้องbigg มากครับ ที่นึกถึงพ่อแม่เป็นเรื่องแรก :) ขอให้ น้องbigg ประสบกับความเจริญก้าวหน้าในชีวิตนะครับ
และขอให้ได้กีต้าร์ตามที่ตัวเองต้องการเร็วๆ ด้วยครับ

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:37:39 »
ผมก็พึ่งคุยรายระเอียดกับช่างเอไปครับอาหน่อย สัางไปยากนิดนึงสัญญารับของคิวเลยยาวไปถึง เมษา 56ครับ เคยลองของน้าหลายท่านในงานมิทติ้งที่น้าป๋อจัดเลยขอเอามั่งครับ ::)

น้องbigg

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:41:26 »

แน่นอนครับอาหน่อย ผมเรียนจบทำงานเก็บเงิน สิ่งที่สองที่รองมาจากเอาเงินให้พ่อแม่คือ ตามหากีต้าร์ดีๆและ สั่ง custom เป็นของตัวเองครับ และถึงเวลานั้น คงจะไม่แคล้วรบกวนความรู้จากน้าๆอีกเป็นแน่แท้ครับ  :) :)
ผมชื่นชม น้องbigg มากครับ ที่นึกถึงพ่อแม่เป็นเรื่องแรก :) ขอให้ น้องbigg ประสบกับความเจริญก้าวหน้าในชีวิตนะครับ
และขอให้ได้กีต้าร์ตามที่ตัวเองต้องการเร็วๆ ด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับอาหน่อย พรที่ได้จากผู้ใหญ่เป็นศิริมงคลมากครับ ขอให้อาสุขภาพแข็งแรงเช่นกันครับ ^^

ผมก็พึ่งคุยรายระเอียดกับช่างเอไปครับอาหน่อย สัางไปยากนิดนึงสัญญารับของคิวเลยยาวไปถึง เมษา 56ครับ เคยลองของน้าหลายท่านในงานมิทติ้งที่น้าป๋อจัดเลยขอเอามั่งครับ ::)

จัดเลยครับน้า usamah จะรอชมปีหน้าคร้าบบ อิอิ  ;D ;D

นี่แหละครับแรงบันดาลในการเล่นกีต้าร์ที่ดีของผมอีกอย่างนึงเลยครับน้า kikmobile2 เวลาที่ไม่ได้เล่นกีต้าร์ก็เข้ามาในบอร์ด มาหาความรู้ มาดูน้าๆที่เล่นเก่งๆ มาดูกีต้าร์ดีๆที่น้าๆครอบครอง และที่สำคัญที่ได้จากที่นี่คือมิตรภาพ ความโอบอ้อมอารี จากน้าๆที่น่ารัีกทุกท่านที่นี่ครับ   :) :) :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:43:33 »
ยินดีกับน้า usamah ล่วงหน้าสำหรับ Custom Guitar ด้วยนะครับ
น้า usamah เป็นท่านหนึ่งที่ผมชื่นชอบมากในการตอบกระทู้ ซึ่งเป็นความรู้ และให้ประโยชน์แก่ "ชาวบ้านไม้" รวมทั้งแก่ตัวผมเองด้วยครับ

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:50:31 »
ขอบคุณมากครับทั้งอาหน่อยทั้งน้าบิ๊กครับ แต่ก่อนผมเคยอยากมีกีตาร์เยอะตามประสาคนรักกีตาร์แต่พอนานวันเข้าเราก็เริ่มเข้าใจว่าเราต้องการสิ่งไดขอแค่สุดๆทั้งด้านเสียงและด้านความเป็นคนไทยคงจะภาคภูมิใจน่าดูครับผม.. :)

sarawutm

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 12:15:58 »
เป็นกำลังใจให้คับน้าอู๊ด เคยไปดูที่ร้านแล้วน้าเล่นไม่ได้หยุดเลย
ไว้มีโอกาสจะไปแจมด้วยคับ ช่วงเดือนนี้งานออฟฟิตเข้าอะคับ
แล้วก้กำลังหามองหากีต้าร์ทีมีภาคไฟฟ้าอยู่ด้วย เพื่อเอาไปแจมกับน้าอ่ะคับ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 14:06:28 »
ลองหากีตาร์ดีๆซักตัวหนึ่ง พยายามเก็บหอมรอมริบไว้เยอะๆ ถึงเราจะเล่นไม่เก่ง แต่เวลาเราเล่นมันก็ทำให้เรามีความสุขได้เหมือนกันนะครับ
บางครั้งแค่นั่งมองไม่ได้เล่นยังมีความสุขเลย ^^