Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหยิบกีต้าร์ออกมาจาก hard case ในห้องที่เพิ่งเปิดแอร์  (อ่าน 4036 ครั้ง)

Reminis

• member
ผมรบกวนขอปรึกษาหน่อยครับ

ในกรณีถ้าเก็บกีต้าร์ไว้ใน hard case ที่อยู่ในห้องบนชั้น 2 ของบ้าน (บ้านมี 2 ชั้น) แต่ห้องไม่ได้เปิดหน้าต่างไว้ซึ่งจะทำให้อุณหภูมิให้ห้องค่อนข้างสูง (น่าจะประมาณ 32 องศา) ทีนี่ตอนเย็นก่อนจะเล่นกีต้าร์ผมจะเปิดแอร์ทิ้งไว้ก่อนประมาณ 20 นาที ตั้งแอร์ ไว้ 25 องศา

ทีนี้ผมเข้าใจว่าอากาศที่อยู่ใน hard case อุณหภูมิจะเปลี่ยนแปลงช้า ซึ่งหลังจากเปิดแอร์ไว้ 20 นาที ในกรณีที่หยิบกีต้าร์ออกมาเล่น ความแตกต่างของอุณหภูมิใน hard case และแอร์ข้างนอก 25 องศาจะมีผลเสียกับกีต้าร์มั้ยครับ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...

ในกรณีถ้าเก็บกีต้าร์ไว้ใน hard case ที่อยู่ในห้องบนชั้น 2 ของบ้าน (บ้านมี 2 ชั้น) แต่ห้องไม่ได้เปิดหน้าต่างไว้ซึ่งจะทำให้อุณหภูมิให้ห้องค่อนข้างสูง (น่าจะประมาณ 32 องศา) ทีนี่ตอนเย็นก่อนจะเล่นกีต้าร์ผมจะเปิดแอร์ทิ้งไว้ก่อนประมาณ 20 นาที ตั้งแอร์ ไว้ 25 องศา

ทีนี้ผมเข้าใจว่าอากาศที่อยู่ใน hard case อุณหภูมิจะเปลี่ยนแปลงช้า ซึ่งหลังจากเปิดแอร์ไว้ 20 นาที ในกรณีที่หยิบกีต้าร์ออกมาเล่น ความแตกต่างของอุณหภูมิใน hard case และแอร์ข้างนอก 25 องศาจะมีผลเสียกับกีต้าร์มั้ยครับ

อ่านที่น้าถามเหมือนตั้งโจทย์คณิตศาสตร์เลยครับ อิอิอิ น่าจะมีนิดหน่อยนะ ไม่ต้องกังวลมากหรอกครับ
ถ้าเป็นไม้แท้ทั้งตัวอยากให้พยายามเก็บไว้ในที่อุณหภูมิซัก ไม่เกิน 28 องศาครับ

TOM1869

• member
คนอยู่ได้ กีต้าร์ก็อยู่ได้ครับ
Line id: 081-8718003

Wut19

• บุคคลทั่วไป
เอากีต้่าร์ออกมาก่อน  แล้วค่อยเปิดแอ สิครับ... ;D

DANIYTEP

• member
  • สพฺเพ ธฺมมา นาลํ อภินิเวสาย
    • สุถาพบุรุษดนัยเทพ
ของผมไม้อัดยังลงกล่องนานๆ ครั้งครับ ตากแดดตากแอร์ชั้นสองทุกวัน ^^
โชคดีที่มีสติ

nhoy

• member

เรียนน้า Reminis
จากที่ได้อ่านกระทู้ซึ่งน้า Raminis ได้บอกไว้ว่าเปิดแอร์ทิ้งไว้ก่อนสักระยะหนึ่งแล้วจึงเปิดฮาร์ดเคสเอากีต้าร์ออกมาเล่นนั้น ผมว่าไม่เป็นไรครับ
แต่อยากจะขออนุญาตเรียนว่า ถ้าชั้นบนของบ้านร้อนอบอ้าวแล้ว น่าจะหาที่เก็บกีต้าร์ไว้ที่ชั้นล่างจะดีกว่าครับ

MUI

• member
ของผมเก็บไว้ชั้นสาม ปิดสนิททั้งวัน เดือนเมษา-พฤษภา

เปิดออกมา คอหงิกไปสองตัว ครับ

Reminis

• member
เอากีต้่าร์ออกมาก่อน  แล้วค่อยเปิดแอ สิครับ... ;D

จริงๆ ตอนแรกก็ทำแบบนั้นนครับ แต่เนื่องจากมีเด็กเล็กเลยไม่อยากเสี่ยง

เรียนน้า Reminis
จากที่ได้อ่านกระทู้ซึ่งน้า Raminis ได้บอกไว้ว่าเปิดแอร์ทิ้งไว้ก่อนสักระยะหนึ่งแล้วจึงเปิดฮาร์ดเคสเอากีต้าร์ออกมาเล่นนั้น ผมว่าไม่เป็นไรครับ
แต่อยากจะขออนุญาตเรียนว่า ถ้าชั้นบนของบ้านร้อนอบอ้าวแล้ว น่าจะหาที่เก็บกีต้าร์ไว้ที่ชั้นล่างจะดีกว่าครับ

คือผมมีเวลาเล่นน้อยน่ะครับ วันนึงซัก 15 - 20 นาที ถ้าเดินขึ้นเดินลงเก็บเข้าเก็บออกก็จะยิ่งเหลือเวลาน้อยไปใหญ่  :-\

BBadtz

• member
ผมว่า 32 องศา สูงไปหน่อย
เป็นไปไ้ด้ หาที่วางใหม่ครับ

nhoy

• member

ถ้าหมายถึงกรณีที่เอากีต้าร์ออกไปเล่นอีกห้องหนึ่ง และอุณหภูมิต่างกันไม่มากก็ไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้าหากหมายถึงกรณีเก็บกีต้าร์ไว้ในห้องที่ค่อนข้างร้อนอบอ้าว เอาออกจากฮาร์ดเคส แล้วเปิดแอร์ น่าจะไม่ดีแน่ครับ
ถ้าจำเป็นต้องเล่นในห้องนั้นและจะต้องเปิดแอร์ แนะนำให้อย่าเพิ่งเอากีต้าร์ออกจากเคส เปิดแอร์ไปสักระยะหนึ่งก่อน แล้วจึงค่อยเปิดเคสหยิบกีต้าร์ออกมาเล่นครับ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
ทำอย่างที่ว่ามาบ่อยๆ มีผลแน่ครับ มีกีต้าร์ก็เหมือนมีแฟนครับ ไม่ดูให้ดีก้ป่องก็งอนครับ  ;D
คิดถึงเมืองภูเก็ต

Beatles Beatles

• member
อ่านเเล้วงงเลยมันเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมากมีบทความเเบบวิชาการมั้ยครับ 55

kaerk

• member
ผมว่ามันจะมีผลที่อุณหภูมิต่างกันเยอะมาก จากที่เจอด้วยตัวเองมาเช่น เอากีต้าร์ไว้ในรถ(ตากแดด) แล้วหยิบมาเล่นที่ทำงานเป็นห้องแอร์ ทำบ่อยๆกีต้าร์ผมเล่นแล้วติดเฟรตครับ น่าจะมีปัญหาที่คอ แต่ถ้าอุณหภูมิห้องที่มากกว่านิดหน่อยไม่น่ามีปัญหา

Wut19

• บุคคลทั่วไป

ถ้าหมายถึงกรณีที่เอากีต้าร์ออกไปเล่นอีกห้องหนึ่ง และอุณหภูมิต่างกันไม่มากก็ไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้าหากหมายถึงกรณีเก็บกีต้าร์ไว้ในห้องที่ค่อนข้างร้อนอบอ้าว เอาออกจากฮาร์ดเคส แล้วเปิดแอร์ น่าจะไม่ดีแน่ครับ
ถ้าจำเป็นต้องเล่นในห้องนั้นและจะต้องเปิดแอร์ แนะนำให้อย่าเพิ่งเอากีต้าร์ออกจากเคส เปิดแอร์ไปสักระยะหนึ่งก่อน แล้วจึงค่อยเปิดเคสหยิบกีต้าร์ออกมาเล่นครับ
ขอบคุณ  ครับ  น้าหน่อย

Reminis

• member

คงจะเป็นลักษณะที่ว่าตัวกีต้าร์ยังเป็นอุณหภูมินึงอยู่ แล้วเปิดแอร์อุณหภูมิก็จะเปลี่ยนแปลงเร็วใช่มั้ยครับ ตอนแรกก็คิดไม่ถึงเหมือนกัน  :)

Reminis

• member
วันนี้จับเวลาดู พบว่าตั้งแต่เปิดแอร์ก่อนเปิดเคสใช้เวลาทั้งหมดประมาณ 30 กว่านาที เปิดเคสดูก็รู้สึกว่าอุณหภูมิต่างกันไม่มาก แบบนี้ค่อยยังชั่วหน่อย

redtopup

• member
เปิดแอร์เล่นกีต้ารื ดีกว่า ปิดแอร์เล่นครับ
เอามาเล่นแป๊บเดียว ไม่กี่ชั่วโมงก็เอาไปนอนต่อ
แต่เวลามันนอนมันนอนยาวมากกว่าตื่น
ปัญหากีต้าร์ คอโก่ง ปัญหามันอยู่ ที่เก็บมากกว่าครับไม่ใช่เป็นปัญหาที่หยิบมาเล่น ครับ ถ้าไม่เอาไปเล่นใต้ต้นไม้ เพราะเล่นใต้ต้นไม้มันก็เจอไอร้อนอยู่ดี ไม่สมควรอย่างยิ่ง
ถ้าเก็บเอาไว้ในห้องที่ไม่ร้อน ปัญหาคอโก่งก็จะไม่เกิดครับ

ผมว่าปัญหาหลักๆคือ การเก็บเอาไว้ในห้องครับ เพราะมันนอนมากกว่ามันตื่น
เอาไว้ในห้อง ก็ ควรเอาไว้ชั้นล่าง และถ้าห้อง ปิดสนิท ก็ แค่ติดพัดลมดูดอากาศแค่ตัวเดียว ตัวนึงไม่กี่ร้อยบาท ก็ปิดห้องให้สนิท เดี่ยวลมมันก็ถูกดูดเข้ามาเอง หน้าฝนก็ ไม่ต้องไปทำอะไรเพราะมันชื้นอยู่แล้ว
กีต้าร์กลัวร้อนมากกว่าชื้น  แต่ถ้าเดี่ยวชื้นเดี่ยวร้อน อากาศแปรปรวนมันก็เหมือนคน ล๊ะครับ ไข้จับ
จะสังเกตุเห็นว่า กีต้าร์ มาจากเมืองนอกนั้น บางทีปรับสภาพไม่ทัน บางทีมีปริ 
คนมักมองว่า เมืองไทยมันชื้น  จริงๆ มันชื้นก็จริงแต่ มันชื้นแล้วก็ร้อน อากาศไม่คงที่ นี่ซิปัญหา
ดังนั้น ติดพัดลมดูดอากาศ ในห้องที่เก็บ อากาศมันก็คงที่แล้วครับ เวลาเล่นก็เปิดแอร์เล่น กีต้าร์มันก็ ดูดเอาความชื้น มาหล่อเลี้ยงตลอด ทำให้ไม้ไม้ปริด้วย สำหรับกีต้าร์ตัวล๊ะหลายแสนบาท ก็จะไม่มีปัญหา ไม้แตก เพราะ เดี่ยวชื้นเดี่ยวร้อน

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
มีอีกเรื่องนึงครับ
ต้องแยกปัญหาให้ออกก่อนว่า กีต้าร์เสียงติดเฟล๊ต เมื่อ มาอยู่กับเรานานๆ
ต้องพิจรณาถึง อย่างแรกเลยคือ มาตราฐานของกีต้าร์ยี่ห้อนั้นๆก่อน ไม่ใช่มาโทษ การเก็บรักษา เพราะ ถ้ามาตราฐานมาไม่ดีแต่แรกแล้ว เก็บรักษาดียังไง มันก็ออกอาการอยู่ดี จะช้าหรือเร็ว
ประการต่อมา สายที่ใส่ ถ้าใส่แรงดึงสูงมากๆเอาไว้เป็นเวลานานๆ ก็ ทำให้คอโก่งได้  แต่จริงๆแล้วถ้าเล่นทุกวัน ไม่ต้องผ่อนสายก็ได้
ประการต่อมาก็คือเรื่อง การเก็บเนี่ยแหละครับ มันนอนมากกว่าตื่น ดังนั้น ต้องหาห้องที่อากาศถ่ายเทได้สะดวก และเมื่อไม่ได้เล่นกีต้าร์นานๆก็ควรผ่อนสายลง
สายแรงดึงสูงๆ ก็ ควรหลีกเลี่ยง เอาแรงดึงกลางๆกำลังดี  แรงดึงน้อยไปก็เสียงไม่ดีอีก เดินสายกลางดีที่สุด จะออกรอบทีนึงก็ค่อยใส่สายแรงดึงสูง 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ผมว่ามันจะมีผลที่อุณหภูมิต่างกันเยอะมาก จากที่เจอด้วยตัวเองมาเช่น เอากีต้าร์ไว้ในรถ(ตากแดด) แล้วหยิบมาเล่นที่ทำงานเป็นห้องแอร์ ทำบ่อยๆกีต้าร์ผมเล่นแล้วติดเฟรตครับ น่าจะมีปัญหาที่คอ แต่ถ้าอุณหภูมิห้องที่มากกว่านิดหน่อยไม่น่ามีปัญหา

เอากีต้าร์ไว้ในรถ ที่ตากแดด โอ้แม่เจ้า ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ อุณหภูมิที่แตกต่างอย่างฉับพลันแล้วครับ ของห้องแล้วครับ
มันมีปัญหาที่อยู่ในรถแต่แรกแล้วครับ ยิ่งเอามาไว้ท้ายรถเนี่ย ร้อน ยิ่งกว่า ไปอยู่ กลางทะเลทรายซาอุ อีกครับ
แบบนี้ ทั้งคอโก่ง ทั้งไม้หน้าไปแล้วครับ มีปูด แน่ๆ
ผมเองยังไม่ค่อยกล้า เอากีต้าร์ ไว้ในรถเลย ขนาดเปิดแอร์เย็นสุดด้วยแล้วเอาไว้ ด้าน ที่นั่งคนขับด้านข้างด้วย
ขนาดเอารถไปล้าง ผมยังเอากีต้าร์ออกจากรถเลย และรีบเอาเข้าห้องแอร์ เพราะในรถนั้น ร้อนมากๆครับ ความร้อนสะสมจากเครื่องค่อยๆเข้ามาแล้ว สีของรถค่อยๆดูดความร้อนด้วย
กีต้าร์ถ้าเรารักษามาดีมากๆ  ขอแค่ครั้งเดียวแค่ลืมก็พอ เหมือนกับ น้ำมันเครื่องรถเลยครับ
ถ่ายก่อนกำหนดทุกอย่าง แต่ แค่ครั้งเดียว หม้อน้ำรั่วแล้วเครื่องฮีท ผิดแค่ครั้งเดียว ที่ทำมาทุกอย่างหายไปหมดเลย จริงๆครับ

เหมือนหญิงสาวที่ต้องดูแลไม่มีผิด

nhoy

• member

คงจะเป็นลักษณะที่ว่าตัวกีต้าร์ยังเป็นอุณหภูมินึงอยู่ แล้วเปิดแอร์อุณหภูมิก็จะเปลี่ยนแปลงเร็วใช่มั้ยครับ ตอนแรกก็คิดไม่ถึงเหมือนกัน  :)
ใช่ครับ  และถ้าเราเปรียบเทียบกีต้าร์คือตัวเรา ฮาร์ดเคสก็เปรียบเสมือนเสื้อผ้าที่เราใช้สวมใส่ อย่างน้อยก็พอที่จะปกป้องหรือประทังความร้อนหนาวช่วยให้ร่างกายเราค่อยๆ ปรับตัวรับสภาพได้บ้างครับ