Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Veelah V1D มีข้อเสียหรือป่าวครับ..  (อ่าน 48975 ครั้ง)

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
Re: Veelah V1D มีข้อเสียหรือป่าวครับ..
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:04:49 »
น้อง Bigg ครับ
ก็ที่นี่แหละ  ที่จัด อีสานมีตติ้งกันล่ะ
ตรง lobby น้อง Bigg จะเห็นมีอีพวกหน้าด้าน มาดำน้ำเล่นกีต้าร์กันอย่างหน้าไม่อาย เลยครับ.....งิ..งิ

5555 ครับอ.anat ยังไงก็ขอยืนยันว่า โรงแรมสวยจริงๆครับ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

nhoy

• member
Re: Veelah V1D มีข้อเสียหรือป่าวครับ..
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:24:10 »
V1-D  กันยายน  2553
V1-P  ตุลาคม  2553
V6-GACE กับ
V3-OM  มกราคม 2554
V1-OME  The Appendixes 2011    สิงหาคม 2554

ประมาณนี้แหละครับ  น้ายินยอม

ถ้าเป็น Veelah ต้องยกให้อาจารย์ Anat เลยครับ ;D

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:25:36 »
เหมือนโรงแรมเรา
คนบางคนมาเห็น ว้าววว..สวยจัง  แล้วก็เริ่มถามขอโน่นขอนี่
ทำไมไม่มี...ไอ้นั่น...ไอ้นี่...อาหารเช้าล่ะ..มีรถโรงแรมรับส่งไปสนามบินหรือปล่าวคะ...รับ มาสเตอร์การ์ดหรือปล่าว...ฯลฯ

บางทีต้องเรียกสติของแขก...คุณน้องครับ  ห้องราคา 400 บาทเอง (จะเอาอะไรกันนักกันหนาครับ)
Budget Hotel ครับ  โรงแรมราคาประหยัดครับ

นั่นแหละ  ถึงได้สติ  ...ค่ะ  ขอโทษค่ะ  ลืมไป   เห็นห้องสวยนึกว่าแพง...

นี่ถ้าผมเชียร์ห้องอาจารย์ จะได้ลด % มั้ยครับ ^ ^

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:35:12 »
V1-D  กันยายน  2553
V1-P  ตุลาคม  2553
V6-GACE กับ
V3-OM  มกราคม 2554
V1-OME  The Appendixes 2011    สิงหาคม 2554

ประมาณนี้แหละครับ  น้ายินยอม

ขอบคุณครับ ^_^
:)

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:36:54 »
น้า win ครับ
ไม่ต้องเชียร์หรอกครับ
มาขอนแก่นมาพักฟรีเลย  มาแจมกีต้าร์กันครับ

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:52:22 »
น้า win ครับ
ไม่ต้องเชียร์หรอกครับ
มาขอนแก่นมาพักฟรีเลย  มาแจมกีต้าร์กันครับ
ขอบคุณ อ.Anat มากครับ หากมีโอกาศคงได้ไปคาระวะ อาจารย์ แต่เรื่องนี้พี่หนุ่มหนัง X ทราบดี ไปไหนแต่ละที่ยากกว่าขออนุมัติซื้อกีต้าร์อีก ^ ^

ปล เด่วเจ้าของกระทู้จะเคื่องว่าผมพากระทู้ล่องทะเล
ขอเสีย V1D มีหลายข้อครับ ตามที่น้าๆหลายท่าน List มา
แต่ผมก็มีไว้ซ้อมมือในห้องนอน แหะๆ ลองเยอะๆครับ ลองหลายๆแนว แล้วจะรู้ว่า V1 เสียงไม่ได้วิเศษอะไร งานก็ดิบๆเถื่อนๆ
แต่ถ้าระดับราคานี้แล้ว เล่นง่าย เสียงไม่น่าเบื่อ งานรูปร่างไม่ต้องคอยประคบประหงม สำหรับผมพอแล้วครับ

Francios95

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 00:31:04 »
ไม้บางไม้บาง งานไม่เรียบร้อย โน่นนี่นั่น ที่น้าๆ คอมเม้นมาทั้งหลาย แล้วเหตุใดถึงมีคนเชียร์เยอะ.....แต่ผมว่าคุ้มอย่างน้อยก็ได้ไม้หน้าแท้

thanakit_1

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 00:41:06 »
ผมก็เพิ่งได้มาครับ v1d  4350 บาท
ตอนแรกๆซื้อมาก็กังวลนู้นนี่ งานไม่เรียบร้อยจริงๆฮะ
แต่ก็คิดว่า เอามาฝึกให้เก่งๆ วันหลังค่อยไปจัดตัวที่มันดีๆ 
แต่ราคานี้ถ้าไม่แถมกระเป๋า ผมก็คงไม่เอา   

อยากถามน้าๆอีกนิดนึงครับ  กว่าจะเล่นพอเป็น แบบ เปลี่ยนคอร์ดทัน  ตีคอร์ดแบบจับจังหวะได้ นานรึเปล่าครับ   ผมเล่นไปเปลี่ยนคอร์ดไม่ทัน   พอตีคอร์ดเสร็จจะร้องเพลง    มันเลยมั่วไปหมดเลย

:'( :'( :'(

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 00:47:13 »
ผมก็เพิ่งได้มาครับ v1d  4350 บาท
ตอนแรกๆซื้อมาก็กังวลนู้นนี่ งานไม่เรียบร้อยจริงๆฮะ
แต่ก็คิดว่า เอามาฝึกให้เก่งๆ วันหลังค่อยไปจัดตัวที่มันดีๆ 
แต่ราคานี้ถ้าไม่แถมกระเป๋า ผมก็คงไม่เอา   

อยากถามน้าๆอีกนิดนึงครับ  กว่าจะเล่นพอเป็น แบบ เปลี่ยนคอร์ดทัน  ตีคอร์ดแบบจับจังหวะได้ นานรึเปล่าครับ   ผมเล่นไปเปลี่ยนคอร์ดไม่ทัน   พอตีคอร์ดเสร็จจะร้องเพลง    มันเลยมั่วไปหมดเลย

:'( :'( :'(

ไม่นานครับ สำหรับผมที่หัดแรกๆ ไม่ถึงเดือนครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยุ่กับเวลาที่เล่นที่ซ้อมในแต่ละวันด้วยครับ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 01:07:02 »
ผมเห็นด้วยกับหลายๆท่านที่ได้แนะนำข้างต้นครับ เราเองครับต้องไปลองเองฟังเองว่าชอบหรือไม่ สำหรับผมสิ่งสำคัญอีกอย่างก็คือการคาดหวังหรือ Expectation สิ่งทีได้รับครับ หลายท่านที่รู้สึกผิดหวังก็คือการมีการคาดหวังไว้ระดับหนึ่ง เมื่อได้เจอได้พบกับ V-1D จริง แล้วไม่ได้เป็นไปตามที่หวังก็ต้องผิดหวังเป็นธรรมดา

....สำหรับผม ผมเพิ่งจะเริ่มมาสนใจกีต้าร์จริงจังไม่เกิน 2 เดือนนี้เองครับ ก่อนหน้านี้หรือกระทั่งปัจจุบันก็ยังเล่นอูคูเลเล่อยู่ครับ ผมไม่รู้จักกีต้าร์ยี่ห้ออะไรเลยรู้แต่ว่ามาร์ตินดี เทย์เลอร์ดี ยามาฮ่าโอเค ตัวแรกที่ถอยมาก็คือดันไปลอง GS MINI มา ก็เสร็จเขาสิครับประกอบกับกลัวว่าถ้าหมดจะขึ้นราคาก็เลยถอยมา แต่พอถอยมาแฟนชอบครับเลยโดนยึด เป็นผลให้ต้องหาใหม่ เลยถามเพื่อนๆในกลุ่มอูคูเลเล่ที่เล่นกีต้าร์จะหากีต้าร์ที่ไม่แพงแต่คุณภาพโอเค น้าโอฬารเลยได้แนะนำลองVeelah ดู ซึ่งในใจตอนนั้นก็มีหลายยี่ห้อมากในใจไม่ว่าจะเป็น Walden Crafter และ Cort ก็เลยไปลองแต่ละยี่ห้อดูซึ่งเวลาลองก็ต้องเหน็บเพื่อนที่เล่นกีต้าร์เป็นไปเล่นให้ฟัง ปรากฎว่าไปสะดุดเอา Veelah V1-D ด้วยเสียง ราคา สี รูปแบบ งานที่ได้เมื่อเทียบกับราคา (ซึ่งไม่ได้มีการคาดหวังก่อน) ทำให้ปัจจุบันผมมีแล้ว 2 ตัว คือ V-1D และ V-1OME แต่มันไม่ได้หมายถึงว่ามันดีเลิศนะครับ มันก็มีงานที่ต้องไปแก้ไปปรับนิดหน่อย เช่น Nut หรือ Saddle ที่สูงและต่ำไปทำให้เกิด Buzz บางเฟร็ท หรือตัวเฟร็ทบางอันที่ไม่เสมอ แต่เป็นงานที่อยู่ในวิสัยที่รับได้แก้ไขได้ ส่วนเรื่องไม้หน้าบาง ผมเองก็ลองมาหลายตัวนะก่อนซื้อ ผมว่ามันก็หนานะ แต่ที่เป็นปัญหามันใช่ล็อตแรกหรือเปล่าครับ? ซึ่งเมื่อเขาทราบปัญหา ล็อตหลังๆเลยปรับปรุงมาครับ เล่ามาซะเยอะจบดีกว่า....เอวังก็เป็นด้วยประการฉะนี้ครับ ;D ;D ;D ;D ;D

Misery

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 01:55:10 »
อีกอย่างนึง กีตาร์ถ้าได้รับการเปลี่ยนสาย+เซตอัพ จะคนละเรื่องเลยครับ
อาจจะเป็นนางฟ้าจำแลงมาก็ได้ใครจะรู้

" พอเป็นก็เย็นใจ "

pong

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 14:12:23 »
สำหรับผมมันเป็นกีต้าร์ที่เสียงดีมากครับ(รุ่นเดียวกัน ก็ต้องลองกัน และเสียงก็อาจไม่เหมือนกัน เป็นตัวๆไปครับ) ตอนนั้น ผมเอามาเทียบกับ กีต้าร์ที่ผมมีอยู่ในครอบครองด้วยคือ เทเลอร์บิ๊คเบบี้,ทาคาD26s,คราฟเตอร์GA7N,นอแมนB20,ทาคาEG340sc,โดเช่TS1E, ผมชอบเสียงV1นะ ที่กล่าวมากินV1 ไม่ลงเลยครับ หุหุ เป็นความเห็นส่วนตัวครับ V1 อยู่กับผมนานมาก กว่าจะตัดใจปล่อยไปให้กับน้ามนตรี เพราะตอนนั้นต้องใช้เงิน ณ ตอนนี้ ยังคิดถึงอยู่เลยครับ หากจะหามาใหม่ ก้ไม่รู้ว่าจะได้เสียงแบบตัวเก่าหรือเปล่า กีต้าร์ มันเป้นตัวๆไปครับ ผมว่านะ ^^(ปล.กีต้าร์ทั้งหมดที่กล่าวมา ปล่อยไปหมดแว้มมมม)

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 14:52:20 »
ไม้บางไม้บาง งานไม่เรียบร้อย โน่นนี่นั่น ที่น้าๆ คอมเม้นมาทั้งหลาย แล้วเหตุใดถึงมีคนเชียร์เยอะ.....แต่ผมว่าคุ้มอย่างน้อยก็ได้ไม้หน้าแท้
กีต้าร์แต่ละยี่ห้อมีข้อดีข้อเสียต่างกัน
สำหัรบผม veelah เสียงดีมากคับ แตาไม้หน้าบางไปซักนิด (สำหรับผม)

52XMAX

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 15:06:52 »
ผมก็มี v1-d อยู่ตัวนึงครับ เซ็ตอัพเองเลย แฮปปี้กับมันทุกอย่างครับ มีกีตาร์วินเทจอยู่อีก 2 ตัว เล่นเป็นครั้งคราว แบบต้องคอยระวังหน่อย แต่ตัวนี้เล่นมันมือครับ :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 15:56:54 »
ขออนุญาตเรียนดังนี้ครับ.-
ของทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมี ข้อดี-ข้อเสีย ด้วยกันทั้งนั้นครับ ผมว่าอยู่ที่มุมมองของแต่ละท่านมากกว่า
สำหรับ V1-D ถ้าเรามองตามมาตรฐานของราคา (ในกรณีที่ไม่ขึ้นราคาจนสูงเกินไป) ผมว่าคุ้มครับ
ถ้าเรามองที่ชิ้นงานเป็นหลัก ผมว่าอยู่ในเกณฑ์เดียวกับราคา
แต่ถ้าเรามองเรื่องของเสียง แม้ว่าจะไม่อยู่ในขั้นยอดเยี่ยมหรือพิเศษอะไรมากมาย แต่ผมว่าเสียงดีคุ้มค่าเกินราคาครับ

กล่าวโดยสรุปก็คือ ข้อเสียนั้นมีแน่ครับ แต่ไม่ถึงกับรับไม่ได้  สำหรับผมเองนั้น "ผมชอบครับ" สำหรับ V1-D ของ Veelah

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 19:17:18 »
ขออนุญาตเรียนดังนี้ครับ.-
ของทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมี ข้อดี-ข้อเสีย ด้วยกันทั้งนั้นครับ ผมว่าอยู่ที่มุมมองของแต่ละท่านมากกว่า
สำหรับ V1-D ถ้าเรามองตามมาตรฐานของราคา (ในกรณีที่ไม่ขึ้นราคาจนสูงเกินไป) ผมว่าคุ้มครับ
ถ้าเรามองที่ชิ้นงานเป็นหลัก ผมว่าอยู่ในเกณฑ์เดียวกับราคา
แต่ถ้าเรามองเรื่องของเสียง แม้ว่าจะไม่อยู่ในขั้นยอดเยี่ยมหรือพิเศษอะไรมากมาย แต่ผมว่าเสียงดีคุ้มค่าเกินราคาครับ

กล่าวโดยสรุปก็คือ ข้อเสียนั้นมีแน่ครับ แต่ไม่ถึงกับรับไม่ได้  สำหรับผมเองนั้น "ผมชอบครับ" สำหรับ V1-D ของ Veelah
สวัสดีคับน้าหน่อย สบัยดีนะคับ :D
+10 เลยคับ
V1-D ผมเล่นของน้า RhiGT เสียงดีมากเลยคับ ทั้ง Lot แรก และล็อตหลังๆ
ปล. แกมี 2 ตัว

nhoy

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:48:20 »
สวัสดีครับน้า SMIL3xD :)

Anat

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:43:12 »
ยังคงยืนยันว่า V1 ไม่ว่าจะ D หรือ OM
เป็น..กีต้าร์กระจอก.ที่เสียงดี(มาก)..และออกแบบได้สวย(มาก)....ครับ
ถ้าไม่ยึดติดกับแบรนด์  พ่อเจ้าประคุณวีระ นี่แหละ คือคำตอบสำหรับนักกีต้าร์เพิ่งเริ่มต้น  และนักกีต้าร์แก่ๆอย่างเราที่ไม่มีปัญญาเล่นกีต้าร์แพงๆครับ.. :'(... :'(...

JUMPITPASUTA

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:46:08 »
ผมซื้อมา ขอเอียง ไม้ข้างหน้าก็พองนิดหน่อย จากปกติ 0 ตอนนี้ขึ้นมา 10
เสียงห่วยมาก แต่ตอนนี้อยู่ร้าน เอา ไป set up อยู่ครับ ไม่รู้ผลจะออกมาไง
ค่า set up 1600 แน้ะ แต่มีร้านเดียว ก็เลย ให้เค้าทำให้ เพราะเค้าทำกีต้าร์ขาย ไม่น่าจะเป็นไรหรอกมั้ง
ขัดเฟรต ลดสาย ก็ลดกีต้าร์พอง  -0-
v1-dce
nike mv 8 ^^

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:26:27 »
ผมซื้อมา ขอเอียง ไม้ข้างหน้าก็พองนิดหน่อย จากปกติ 0 ตอนนี้ขึ้นมา 10
เสียงห่วยมาก แต่ตอนนี้อยู่ร้าน เอา ไป set up อยู่ครับ ไม่รู้ผลจะออกมาไง
ค่า set up 1600 แน้ะ แต่มีร้านเดียว ก็เลย ให้เค้าทำให้ เพราะเค้าทำกีต้าร์ขาย ไม่น่าจะเป็นไรหรอกมั้ง
ขัดเฟรต ลดสาย ก็ลดกีต้าร์พอง  -0-
เสียงห่วยที่ว่า บางทีเสียงอาจจะไม่ใช่แนวของน้าก็ได้คับ
V1D เสียงดีมากเลยสำหรับความคิดผม ในกีต้าร์ราคาย่อมเยาว์ขนาดนี้ :D

ลองเปลี่ยนแบร์นเลยก็ดีคับถ้ามันเข้ากับเราได้ยาก