Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Veelah V1D มีข้อเสียหรือป่าวครับ..  (อ่าน 48974 ครั้ง)

guita000

• member
Veelah V1D มีข้อเสียหรือป่าวครับ..
« เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:39:53 »
Veelah V1D มีข้อเสียหรือป่าวครับ..เห็นน้าๆ ในบอร์ดเชียร์กันเยอะ ผมไปลองมาว่ามันแปลกๆ งานไม้ก็ไม่ได้ดีมากมายอะไร ไม้หน้าบางมาก บางกว่าลามิเนทบางยี่ห้ออีก ผมลองกับรุ่นอื่นราคาระดับเดียวกันเสียงไม่ได้ดีกว่ากันเลย แถมราคาขายไม่เท่ากันอีก ไปลองมา 2 ร้าน ร้านแรก 4900 ร้านที่สอง 5800 - -* เป็นรุ่น V1D ทั้งคู่ไม่มีภาคไฟฟ้า...ใครคิดเห็นยังไงบ้างแชร์กันหน่อยครับ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
Re: Veelah V1D มีข้อเสียหรือป่าวครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:15:44 »
อันนี้ผมว่าอย่าอ่านให้เยอะครับ ไปลองให้่เยอะดีกว่า อยุ่ที่ความชอบและพอใจของตัวเองเป็นหลักครับ ส่วนเรื่องราคาที่ไม่เท่ากันอาจจะเป็นเพราะ ล็อตเก่าที่ยังค้างสต็อกอยู่และของใหม่ที่เพิ่งเข้ามา ราคาอาจจะเปลี่ยนแปลงกันได้บ้าง ถ้าเป็นน้าจะซื้อจริงๆ ก็ต้องซื้อทึี่ถูกกว่าสิครับ ^^
คิดถึงเมืองภูเก็ต

guita000

• member
Re: Veelah V1D มีข้อเสียหรือป่าวครับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:33:02 »
ผมว่าคนที่ซื้อตามกระแสน่าจะเยอะนะครับ เหมือนตอนผมซื้อตัวแรกต้อง F310 เท่านั้นเพราะหลายๆคนบอกว่าดี พอไปเจอกีตาร์ของเพื่อนเป็นยี่ห้อที่เราไม่รู้จัก ยืมมันมาลองเล่นดูปรากฎว่าเสียงดีกว่า ทัชชิ่งดีกว่า F310 มากๆ ถามมันว่าซื้อมาเท่าไหร่วะ มันตอบ "2600" ไอ้เรานึกเจ็บใจ ถูกกว่าตูพันนึง แถมของมันดีกว่า - -*

loh

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:40:16 »
กีต้าร์ราคา ประมาณนี้ และเกรดระดับเริ่มต้น จะหวังให้มันสมบูรณ์แบบทุกๆ อย่าง ค่อนข้างเป็นไปได้ยากครับ
อาจจะมีการเก็บงาน หรือความไม่เรียบร้อย ฯลฯ ก็ต้องทำใจ

สิ่งที่ทำได้สำหรับคนงบไม่มาก ก็ต้องเลือกเป็นตัวๆ ไป ดูหลายๆ ตัว จนกว่าจะพบตัวถูกใจ
แต่หากยังไม่ถูกใจ ก็ลองไปหายี่ห้ออื่นๆ เพื่อเปรียบเทียบดู ซึง อาจจะพอกีต้าร์ที่ดีกว่า หรือไม่ดีกว่า
สุดท้าย จะลงเอย ที่กีต้าร์ตัวไหน อันนี้แล้วแต่รสนิยม และความต้องการ ของผู้เล่น เป็นหลัก

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:51:00 »
ถ้าผมไปเลือกซื้อกีต้าร์ ผมจะไม่แคร์ใครทั้งสิ้นครับ เรารับเอาข้อมูลของกูรูหรือผู้รู้ทั้งหลายมารวบรวมไว้ได้ แต่เราต้องประมวลผลออกมาเองครับ
กีต้าร์ไม่ใช่ถูกๆ จะซื้อทั้งทีก็ต้องเลือกเอาที่ถูกใจเราที่สุดครับ กีต้าร์ทุกตัวมีข้อเสีย แต่เรารับข้อเสียนั้นได้มั๊ย ถ้าไม่ได้ก็ผ่าน ไปหาตัวอื่นต่อ
บางคนสนที่เสียง แต่รูปลักษณ์ความสวยงามไม่สนใจ เค้าก็จะได้กีต้าร์ที่เสียงดี แต่รูปไม่สวย หรือบ่างคนสนที่ความสวยงามมาอันดับหนึ่ง ส่วนเสียง
ขอให้ไม่ง๊องแง๊งก็เอาละ เค้าก็จะได้ กีต้าร์ที่สวย แต่นิสัยจะดีขี้นหรือเปล่าก็สุดจะเดาได้ สุดท้ายเราคือคนเล่น ก็ต้องเลือกที่ถูกใจเรานะครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 12:24:56 »
ผมชอบมากนะ V1D แต่การจะซื้อกีตาร์นี่ถามตัวเองให้ดี
1. กีตาร์ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน คนละตัว คนละล็อต เสียงจะเหมือนกันไหม งานจะเหมือนกันไหม
2. หู ที่ฟังแล้วเพราะ หูเราหรือหูคนอื่น เสียงดีของแต่ละคนต่างกันตามความชอบ เสียงในหัว สไตล์เพลงที่เล่น ใช่ไหมครับ
3. เงินที่จ่ายไป กระเป๋าเราหรือใครจ่ายให้
ถ้าไม่เคลียร์ 3 ข้อนี้ คิดแค่มีคนเชียร์เยอะก็เป็นกีตาร์ดีแล้ว..ยังงั้นอย่าเพิ่งซื้อครับ

คนที่เขาตอบกระทู้ เขาก็ตอบด้วยประสบการณ์ของเขา ซึ่งอาจต่างกับเรา
หรือมีความรับรู้ ความพอใจในแบบที่ต่างกัน ซึ่งก็เป็นธรรมดาของมนุษย์ครับ

ขอให้ได้กีตาร์ที่ถูกใจตนเองครับ ^_^
:)

Bas_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 12:25:33 »
จากการลองกีต้าร์มา 4-5 ปี กีต้าร์ผ่ามมือผมน่าจะ 50-60 ตัว
ขอบอกว่ากีต้าร์แต่ละ แบรน แต่ละรุ่น มี เอกลักษณ์เสียง หน้าตา ไม้ ที่ไม่เหมือนกันเลย แม้กระทั้ง รุ่นเดียวกัน
ส่วนเสียงจะดีหรือไม่ดี นั้น อยู่ที่ความชอบ และรสนิยมส่วนบุคคล ท่านจะเอามาเป็นตัวชี้วัด ว่าเค้าว่าดี แล้ว ท่านจะว่าเสียงดีด้วย นั้น คงไม่ถูกต้องซะทีเดียว
แล้วความเรียบร้อยของงานนั้น ส่วนของราคา ผมว่าน่าจะเป็นตัวชี้วัดได้ ซะส่วนใหญ่
กีต้าร์มีตั้งแต่ราคา 500 ยัน หลักล้าน เลย
จะให้ตัว 4500 เก็บงาน ความเรียบร้อย และผลิตในประเทศที่มีค่าครองชีพสูง เหมือนญี่ปุ่น หรือ เมกา  มันก็เป็นไปไม่ได้ ใช่ไหม ครับ
ที่ยกตัวอย่างมานี้ อยากให้ เข้าใจว่า
1.กระแสนิยม นั้นมีอยู่ แต่อยู่ที่ว่าเราจะเข้าใจ หรือมันตรงกับความคิดเรา หรือรสนิยมเรามากน้อยเพียงใด
2.ราคาของทุกอยางในโลกนี้ มันก็เป็นไปตาม คุณภาพดีไหม ความต้องการมีมากน้อยเพียงใด วัสดุที่นำมาผลิตราคาสูงไหม ค่าแรงงานในการผลิตแป็นอย่างไร....

คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

putitti

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 14:30:38 »
Veelah V1D มีข้อเสียหรือป่าวครับ..เห็นน้าๆ ในบอร์ดเชียร์กันเยอะ ผมไปลองมาว่ามันแปลกๆ งานไม้ก็ไม่ได้ดีมากมายอะไร ไม้หน้าบางมาก บางกว่าลามิเนทบางยี่ห้ออีก ผมลองกับรุ่นอื่นราคาระดับเดียวกันเสียงไม่ได้ดีกว่ากันเลย แถมราคาขายไม่เท่ากันอีก ไปลองมา 2 ร้าน ร้านแรก 4900 ร้านที่สอง 5800 - -* เป็นรุ่น V1D ทั้งคู่ไม่มีภาคไฟฟ้า...ใครคิดเห็นยังไงบ้างแชร์กันหน่อยครับ
ราคานี่แล้วแต่ร้านจริงๆครับ มือ 1 นี่ ผมเห็น 4600-5200 ครับ
แต่ v1-d นี่ผมว่าเป็นกีต้าร์ที่สวย ตัวนึงเลยครับ v1-o ด้วย เห็นหน้าตา แล้วปิ๊งเลยครับ
เรื่องไม้หน้าบางนี่ ก็ได้ยินเสียงรำ่ลือมากเยอะอยู่ เห็นบางเวปเรียกว่า อีป่อง กันเลยทีเดียว
แต่ถ้ากลัวท้องป่องนี่ ลองเปลี่ยน เบอร์สายให้เล็กลง สักเบอร์สองเบอร์ ก็ได้ครับน่าจะช่วยได้นะครับ
พร่ำพร่ำ จำนรรจา

i-barkarm

• member
    • https://www.facebook.com/seksak.s
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 14:36:29 »
ดราม่า ชัดๆ .......เอาเป็น ว่า ไปลองเอง ครับ  อย่าเชื่อใคร  เชื่อหูตัวเอง   ...ลองแล้วชอบก็จัดไป ถ้าไม่ชอบก้ตัวใครตัวมัน  แยกย้ายกับบ้าน
facebook/seksak.s

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 14:49:37 »
ดราม่า ชัดๆ .......เอาเป็น ว่า ไปลองเอง ครับ  อย่าเชื่อใคร  เชื่อหูตัวเอง   ...ลองแล้วชอบก็จัดไป ถ้าไม่ชอบก้ตัวใครตัวมัน  แยกย้ายกับบ้าน

+1 ชัดเจนสุดถ้าเราลองแล้วพอใจทุกอย่างดีหมด ถ้าเกิดลองแล้วไม่ชอบยังมี

ยี่ห้ออื่นอีกเยอะแยะให้เลือกลองครับ
;D ;D ;D
noomxman

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 19:41:57 »
1. Veelah V1D มีข้อเสียหรือป่าวครับ..
- มีซิครับ ดู Gibson ซิครับ  เสียงทึบๆ ลูกบิดก็ลอก ภาคไฟฟ้าติดๆ ดับๆ  แล้ว กีต้าร์จีน ตัวละ ห้าหกพันจะไปเหลืออะไร

2.เห็นน้าๆ ในบอร์ดเชียร์กันเยอะ
- ซื้อกีต้าร์อย่าซื้อตามเสียงเชียร์  หน้าม้าแยอะ ขอบอก

3.ผมไปลองมาว่ามันแปลกๆ งานไม้ก็ไม่ได้ดีมากมายอะไร ไม้หน้าบางมาก บางกว่าลามิเนทบางยี่ห้ออีก
- กีต้าร์ราคาไม่ถึง 5000 บาท อย่าไปคาดหวังอะไรมันมากขนาดนั้น ครับ คุณภาพตามราคาไม่งั้น ตัวละ ห้าหกหมื่น เขาจะขายได้หรือครับ

4. ลองกับรุ่นอื่นราคาระดับเดียวกันเสียงไม่ได้ดีกว่ากันเลย
- กีต้าร์ ราคาระดับนี้ เสียงก็ระดับนี้แหละครับ 

5. แถมราคาขายไม่เท่ากันอีก ไปลองมา 2 ร้าน ร้านแรก 4900 ร้านที่สอง 5800 - -* เป็นรุ่น V1D ทั้งคู่ไม่มีภาคไฟฟ้า
- ไม่ต้องบอกน่ะครับว่าควรซื้อร้านไหน

6. ...ใครคิดเห็นยังไงบ้างแชร์กันหน่อยครับ
- ซื้อ กีต้าร์ Made in USA หรือ Japan ซิครับ
Line id: 081-8718003

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:39:44 »
เราเคยพูดหลายทีแล้วว่า  Veelah เป็นกีต้าร์กระจอก  ราคาถูก 
ถ้าเริ่มเข้าใจตรงนี้แล้ว จะไม่มีปัญหาครับ  แปลว่า  อย่า expect อะไรมากนัก

อย่างที่น้า Tom ว่าครับ  เอาไว้รับแขก  เล่นขำๆ
เมื่อ 2 ปีที่แล้วมันเข้ามา  ร้านลักกี้ขาย 3850 บาท   ร้านมิวสิกซับพอร์ทขาย 4250 บาท
แต่เราให้น้ายินยอมซื้อให้จากมหาสารคาม 4600 บาท
เอาวะ  กีต้าร์ต่ำ ห้าพัน  เอามาเล่นรับแขกที่โรงแรม  ขำๆ

พอได้มา เปิดซองกีต้าร์ออกมา  ไม่ขำครับ ได้แต่อึ้งกิมกี่  อ้าว  สวยนี่หว่า
ตีคอร์ด G ซักหน่อย   อ้าวเสียงดีอีกต่างหาก  เลยเอาเก็บเข้าบ้านเลย
นั่นเป็นความประทับใจ  เพราะว่า เราไม่ได้ Expect กับมันเท่าไหร่  มันเลยรู้สึกว่าเกินคุ้ม

แต่ถ้าเราคาดหวัง  เห็นเค้าเชียร์กันจังเลย  สงสัยต้องเจ๋งแน่ๆ
อันนี้มีสิทธิ์ผิดหวังสูงครับ
กีต้าร์ที่เชียร์ๆกันเยอะ บางทีเราไปลอง ก็ไม่เห็นจะเท่าไหร่
ที่ไม่ชอบอาจไม่ใช่เพราะว่าไม่ดี   แต่มันอาจไม่เข้ากัน  ไม่ใช่เนื้อคู่กัน

ทุกวันนี้ยังคงเล่น V1-D อยู่ครับ   เข้ามือดี เล่นแล้วรู้สึกว่าตัวเองเล่นได้เพราะ  แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ

Anat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:47:19 »
เหมือนโรงแรมเรา
คนบางคนมาเห็น ว้าววว..สวยจัง  แล้วก็เริ่มถามขอโน่นขอนี่
ทำไมไม่มี...ไอ้นั่น...ไอ้นี่...อาหารเช้าล่ะ..มีรถโรงแรมรับส่งไปสนามบินหรือปล่าวคะ...รับ มาสเตอร์การ์ดหรือปล่าว...ฯลฯ

บางทีต้องเรียกสติของแขก...คุณน้องครับ  ห้องราคา 400 บาทเอง (จะเอาอะไรกันนักกันหนาครับ)
Budget Hotel ครับ  โรงแรมราคาประหยัดครับ

นั่นแหละ  ถึงได้สติ  ...ค่ะ  ขอโทษค่ะ  ลืมไป   เห็นห้องสวยนึกว่าแพง...

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:48:47 »
4500 ฮะจารย์ เขาแถมทัมบ์ปิ๊กมาอันนึง แต่ผมแฮ้ปไว้ จนป่านนี้ก็ยังเล่นทัมปิ๊กไม่เป็นเลย 5555+

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:51:22 »
อาจารย์ได้จดไว้ไหมครับ ว่าเราซื้อวีล่ากันประมาณเดือนไหน นานกว่านี้ไปผมอาจจะลืมกระทั่งปี พ.ศ.ครับ
ตอนนี้จำได้แค่ว่าตอนลูกอยู่ในท้องได้ยังไม่ถึง 6 เดือน เพราะตอนนั้นแฟนผมยังอยู่ กทม.ครับ

Anat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:52:40 »
เออใช่ 4500   จำไม่ได้แระ   ซื้อประมาณกันยา 2010...2553
นี่น้ายินยอม   เสียงมันยังดีอยู่เลย  ขอบคุณที่ซื้อให้..งิ..งิ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:53:46 »
ไม่เป็นไรฮะ ผมได้ทัมปิ๊กเป็นค่าคอมฯ อิอิ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:57:20 »
เหมือนโรงแรมเรา
คนบางคนมาเห็น ว้าววว..สวยจัง  แล้วก็เริ่มถามขอโน่นขอนี่
ทำไมไม่มี...ไอ้นั่น...ไอ้นี่...อาหารเช้าล่ะ..มีรถโรงแรมรับส่งไปสนามบินหรือปล่าวคะ...รับ มาสเตอร์การ์ดหรือปล่าว...ฯลฯ

บางทีต้องเรียกสติของแขก...คุณน้องครับ  ห้องราคา 400 บาทเอง (จะเอาอะไรกันนักกันหนาครับ)
Budget Hotel ครับ  โรงแรมราคาประหยัดครับ

นั่นแหละ  ถึงได้สติ  ...ค่ะ  ขอโทษค่ะ  ลืมไป   เห็นห้องสวยนึกว่าแพง...

โรงแรมสวยมากครับ อ. anat ถ้าเป็นที่ ภูเก็ต หลายพันนะครับเนี่ย ^^
คิดถึงเมืองภูเก็ต

Anat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:57:59 »
V1-D  กันยายน  2553
V1-P  ตุลาคม  2553
V6-GACE กับ
V3-OM  มกราคม 2554
V1-OME  The Appendixes 2011    สิงหาคม 2554

ประมาณนี้แหละครับ  น้ายินยอม

Anat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:01:03 »
น้อง Bigg ครับ
ก็ที่นี่แหละ  ที่จัด อีสานมีตติ้งกันล่ะ
ตรง lobby น้อง Bigg จะเห็นมีอีพวกหน้าด้าน มาดำน้ำเล่นกีต้าร์กันอย่างหน้าไม่อาย เลยครับ.....งิ..งิ