Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ คิดไม่ตก 3 ตัวนี้  (อ่าน 4219 ครั้ง)

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่อยากจะขอคำแนะนำหน่อยนะครับ พอดีว่าประมาณสิ้นเดือนนี้ จะได้ฤกษ์ถอยกีต้าร์ ซัก 1 ตัว งบประมาณ ไม่เกิน 1 หมื่นบาท
ตัวเลือกที่มองไว้ ก็มี
- Takamine D26s 9900 บาท
- Crafter Ga8n 8000 บาท
- Crafter Ga7n 7600 บาท

ทั้ง 3 ตัวเป็น Top Solid ทั้งหมด เดิมเคยเล่น Takamine d51c อยู่ แต่ขายเลิกเล่นไปนานมากแล้ว แต่ตอนนี้เกิดอยากจะกลับมาเล่นอีก พอมีพื้นฐานอยู่บ้าง
แต่คงต้องใช้เวลารื้อฟื้นซักเล็กน้อย เมื่อวานนี้ได้มีโอกาสไปลอง คาฟเตอร์ 8n และ 7n ที่เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะมาแล้ว เสียงที่ได้น่าพอใจมาก งานที่ได้ก็น่าพอใจมากอีกเช่นกัน
แต่ติดตรงที่รู้สึกว่าเบสน้อยไปนิด เพราะโดยส่วนตัวจะเล่นสตรัม 70% ฟิงเกอร์ 30%

โดยส่วนตัวแล้ว Takamene เป็นกีตาร์ในฝันมาตั้งแต่เด็กครับ รู้สึกปลื้มกับกีต้าร์ยี่ห้อนี้เป็นพิเศษ แต่อีกใจนึงก็รู้สึกเหมือนที่พี่ๆ ในเว็บนี้กล่าวเอาไว้ ว่า
หากไม่ยึดติดกับแบรนด์มากจนเกินไปแล้ว ในงบประมาณขนาดนี้ น่าจะได้กีต้าร์ที่มีคุณภาพสมราคาได้ไม่ยากเลย

ใจจริงเริ่มเอนไปทางน้องปลาคาฟ 8 n แล้วล่ะครับ ทรงสวย งานสวย ไม้หน้าสีสวยมากแต่ก็ไม่กล้าตัดสินใจฟันธง เลยอยากจะขอคำแนะนำซักเล็กน้อยจากพี่ๆ
ในบ้านหลังนี้ครับ

ohm_pea

• member
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ คิดไม่ตก 3 ตัวนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 10:10:23 »
เชื่อผม ตามล่าหาฝันก่อน ชอบทาคา สอยทาคา เล่นไปก่อนให้หายอยาก แต่เมื่อเล่นไปสักพัก ก็จะรู้เองว่าชอบเสียงแบบไหน แล้วเราก็จะใช้เวลาเดินตามหาสิ่งที่เราต้องการ ไม่ใช่เดินตามฝันเมื่อวันวาน แบรนด์ ก็เช่นเดียวกัน สักวันจะพบว่าถ้าเงินน้อยสอยไม่ถึง ก็สามารถหากีตาร์ไม่แพงมาเล่นแล้วมีความสุขได้ มันอยู่ที่ใจจจจจ
จันทาร ดีกว่า จันไร

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ คิดไม่ตก 3 ตัวนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 10:53:58 »
ไม่ต้องคิดมากแล้วครับ ชอบทาคา ก็ซื้อ ทาคา ผมก็มีอยู่ 1 ตัวพอใจมากเช่นกันครับ เล่นมาตั้งหลายปีจนเดี๋ยวนี้ ก็ยังพอใจอยู่ แม้จะมีตัวอื่นมาเพิ่มบ้าง เดี๋ยวไว้มีกำลังมากขึ้นค่อยเลื่อนขั้นไปเล่นตัวอื่น ๆ ต่อไปครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 10:56:24 »
ชอบอันไหน ก็ซื้อมันอันไหน ละครับ.........อิอิ

sparroo2

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 10:59:47 »
เล็ง d26s เหมือนกับผมเลย มีกำลังใจละ อิอิ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 14:02:45 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่าน สำหรับคำตอบมากครับผม ตอนนี้เรียกได้ว่าชอบหมดทั้ง 3 ตัวเลยครับ กำลังตัดสินด้วยเสปคไม้หน้าเป็นหลักครับจากที่ได้อ่านบทความเรื่องของ
ไม้หน้า http://www.acousticthai.net/108_Acoustic/acoustic_guitar_tonewood.htm จึงได้ตัดตัวเลือก Crafter Ga7n ออกครับ เนื่องจาก ไม้หน้าเป็น
Cedar ตามข้อมูลแล้ว ไม้ชนิดนี้จะให้เสียงที่เสมอต้นเสมอปลาย ไม่มีการพัฒนาให้ดีขึ้นตามกาลเวลาเหมือนไม้พวก Spruce ก็เลยเหลือตัวเลือกแค่ 2 ตัวคือ

-Takamine d26s
-Crafter Ga8n

สำหรับตัว d26s นั้นอยากจะถามพี่ๆ เพิ่มเติมว่า ไม้หน้าของ takamine d26s เป็นไม้อะไรครับ เพราะสเปคจากในเว๊บบอกแค่ว่า เป็น solidspruce แต่ไม่ได้บอกว่า Spruce อะไร
http://www.bewebplus.com/preview/index.php?option=com_caddy&bw_site=capitalmusic&action=product_detail&Itemid=&pid=23

ส่วน Crafter Ga8n นั้นเป็น Englemann Spruce ให้เสียงโอเวอร์โทนสูง จากที่ได้ลองสัมผัสเสียงดูแล้วเมื่อวาน เสียงโอเคใช้ได้ น่าพอใจดีครับ แม้เบสจะน้อยไปหน่อย แต่ราคาถูกกว่า 2000 แนะ..^^
เหลือเงินซื้อเครื่องตั้งสาย+ขาตั้ง+กระเป๋าได้อีก 5555

ปล. ใจไป takamine แล้ว 70% เหมือนที่พี่ๆ บอก ว่าชอบตัวไหนก็ซื้อตัวนั้น แต่ก่อนจะจ่ายเงินก็อยากจะหาข้อมูลให้ได้มากที่สุดน่ะครับ ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากๆครับ ^^

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 14:04:59 »
เล็ง d26s เหมือนกับผมเลย มีกำลังใจละ อิอิ

5555 เข้าใจความรู้สึกครับ ขนาดผมเอง ชอบ Takamine มาตั้งแต่เด็กแต่หลังหลังจากอ่านเยอะๆ ดูเยอะๆ ยังแอบเขวไป มองน้องปลาคราฟเลยครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 14:18:00 »
เล็ง ไว้เหมือนกันครับ อยากลองยีห้อนี้มานานล่ะ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 21:24:36 »
ชอบตัวไหนซื้อตัวนั้นครับ แนะนำน้องทาคาซื้อง่ายขายคล่อง

ผมใช้ตัวมีอี ครับ Ed 26 sc n  เล่นป่าวๆๆไม่ใช้ไฟฟ้า ดีครับ

แต่ออกแอมป์ยัังไม่ประทับใจคับ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 21:46:34 »
d26s ครับ เสียงดีครับเล่นได้หลายแนว คุ้มค่า
facebook.com/byrt21

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 22:21:12 »
ในทัศนะของผม ผมเลือก GA7/N ครับ
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Peng

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 02:34:52 »
ไม่อยากให้เจ้าของกระทู้เขวแต่ผมชอบ 7nอะ
ชอบทาคา ก็สอยทาคาเยย!!!

mermirud

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 02:39:28 »
ผมว่าทาคา งานไม่ค่อยดี งานจีนนะครับ
คือผมเคยลอง แล้วมีปัญหาที่คอ
(อาจจะเป็น1 ในแสน ใน ล้านนะ แต่ผมรู้สึกแย่กับ taka ไปเลย)

ก็ลองดูละกันครับท่าน ถ้าชอบทาคาก็สอย
แต่ผมชอบ  7n มาก แน่นดี

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 03:18:03 »
ถ้าน้า dear2006 สตรั้ม 70 ฟิงเกอร์ 30 ผมแนะนำว่า อย่าเลือก GA8n ครับ
เพราะไม้หน้ามันเป็น Engelmann Spruce ซึ่งไม่เหมาะกับการสตรัมด้วยปิ๊กครับ ยิ่งเวลาสตรัมแรงๆเสียงจะค่อนข้างแหล่มและพร่าครับ
ส่วน GA7n ไม้หน้าเป็น cedar เวลาสตรัม เสียงจะค่อนข้าง ฟุ้งๆ กว่า Spruce แต่สตรัมได้ดีกว่า Engelmann Spruce ครับ แล้วแต่ความชอบครับ
ในลักษณะการเล่น 70 30 ของน้า dear2006 ผมว่าคำตอบน่าจะอยู่ที่ Takamine D26s ครับ ทรง D สตรัมได้ดี ฟิงเกอร์ก็ได้ รับการเล่นได้หลากหลาย
ไม้หน้าเป็น Spruce แต่ไม่ระบุชนิดพันธ์ (ถ้าเป็น Engelmann Spruce ก็จะเข้าข่ายเดียวกับ GA8n ครับ)
ถ้าน้าไปลองอีก ผมแนะนำให้ติด ปิ๊ก ไปด้วยครับ แล้วบอกพนักงานในร้าน หรือเจ้าของร้าน ครับ ว่าขอลองด้วยปิ๊กหน่อย
สตรัมซัก 4 คอร์ด แล้วจะรู้เองครับ ว่าเหมาะ หรือ ไม่เหมาะ

แต่สำหรับผม ผมเลือก GA7n ครับ ผมว่า ในราคาประมาณนี้ เลือกคราฟเตอร์ จะคุ้มค่ากว่าครับ ได้งานเกาหลีด้วย (ผมไม่ไว้ใจงานจีนครับ)

กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 12:03:29 »
ในทัศนะของผม ผมเลือก GA7/N ครับ
ไม่เชื่อผมว่าพี่ต้องเลือก Morris
จันทาร ดีกว่า จันไร

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 12:30:42 »
ไม่เชื่อผมว่าพี่ต้องเลือก Morris

กรำ - -"
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com