Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: < GRAPHTECH มา 22 พย > * Newtone * สายกีตาร์เกรด Premium ที่อยากแนะนำให้ทดลอง  (อ่าน 305919 ครั้ง)

CATKAWKONG

• บุคคลทั่วไป
คะน้าต๋อง สั่งเลยละกัน เอา Saddle เป็นรุ่น PQ9044 และ Nutเป็น PQ6114 คะ ดูจากขนาดและรูปทรงเหมือนของเดิมที่สุดแล้วคะ ใส่ได้แน่นอน ขอเลขบัญชีในการชำระค่าสินค้าด้วยคะ ขอบคุณมากๆคะ

คิดราคารวมส่ง EMS ให้หน่อยคะ ส่งที่อยู่  เจริญวรรณ  มณีพันธุ์เจริญ
                                                    84/62 ม.11 ซ.ธนสิทธิ ถ.เทพารักษ์
                                                    ต.บางปลา อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ
                                                    10540
                                                    โทร. 081-3564647

Walden Guitar

• member
ขอบคุณช่างเอกที่มาคอนเฟริมครับ
เพราะผมเองอยากให้ลูกค้าได้ขนาดที่ถูกต้อง จะได้ไม่มีปัญหาหลังใส่ครับ

สาย Wyres ตอนนี้มีลูกค้าเพิ่งนำไปลองไม่กี่ท่านเองครับคุณ koper2sunfad
เนื่องจากผมเองยังไม่พร้อมจะจัดส่งครับ คิดว่าวันพุธคงจะเริ่มจัดส่งได้ แล้วจะมาแจ้งรายละเอียดให้ทราบอีกครั้งนะครับ

คุณ CATKAWKONG ขอเวลาสักสองวันนะครับ ช่วงนี้ยังไม่พร้อมจัดส่งทางไปรษณีย์ครับ พอเริ่มส่งได้แล้ว เดี๋ยวจะมาแจ้งยอดโอนให้นะครับ

CATKAWKONG

• บุคคลทั่วไป
ได้คะๆ

BBcOrd

• member
ขอบคุณช่างเอกที่มาคอนเฟริมครับ
เพราะผมเองอยากให้ลูกค้าได้ขนาดที่ถูกต้อง จะได้ไม่มีปัญหาหลังใส่ครับ

สาย Wyres ตอนนี้มีลูกค้าเพิ่งนำไปลองไม่กี่ท่านเองครับคุณ koper2sunfad
เนื่องจากผมเองยังไม่พร้อมจะจัดส่งครับ คิดว่าวันพุธคงจะเริ่มจัดส่งได้ แล้วจะมาแจ้งรายละเอียดให้ทราบอีกครั้งนะครับ

คุณ CATKAWKONG ขอเวลาสักสองวันนะครับ ช่วงนี้ยังไม่พร้อมจัดส่งทางไปรษณีย์ครับ พอเริ่มส่งได้แล้ว เดี๋ยวจะมาแจ้งยอดโอนให้นะครับ

ยังไม่พร้อมจัดส่ง แล้วเข้าไปรับเองที่พระราม 9 ได้ไหมครับ

TuBaAuN

• member
ยังไม่รีวิวขอราคาก่อนก็ได้ครับเฮียต๋อง
Walden G730 D710

• member
สาย Wyres ราคาเท่ากันทุกรุ่นครับ คุณ karn0309 คุณ TuBaAun คุณ BBCord
ในช่วงทดลอง ผมอยากให้ราคาไม่แพงนักครับ ที่อเมริกา ปกติราคาหน้าเวปชุดละ 18 เหรียญกว่าๆครับ
แต่ราคาเปิดตัวที่เมืองไทย 390 บาทครับ

ปล ราคานี้เฉพาะล๊อตแรก ช่วงทดลองใช้นะครับ หลังจากล๊อตนี้ ผมคงจะขอขึ้นราคาเล็กน้อย 20-30 บาทครับ

สายตอนนี้ส่วนใหญ่ยังอยู่ที่เวิ้งครับ ที่พระราม 9 มีน้อยมาก เดี๋ยวพรุ่งนี้เย็นหรือเช้าวันพฤหัส ผมจะนำสายไปเติมครับ

cort

• member
สายเคลือบรุ่นนี้ไม่มีปัญหาเรื่องตัดสายใช่ป่าวครับ. ส่งเข้าพระรามเก้าเลยครับ แด๋วจะไปเอาอย่างไว

• member
สายเคลือบรุ่นนี้ แกนกลางไม่ได้เป็นแบบกลมครับ จึงสามารถตัดสายก่อนตั้งได้ครับคุณ cort
แต่ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากให้ลองตั้งสายให้เสร็จก่อน เล่นสักพัก ค่อยตัด เช่นเดิมครับ
ตอนนี้สายอยู่ที่มิวสิคซิตี้ เซ็นทรัลพระราม 9 แล้วครับ

alice19th

• member
พี่ต๋องครับ รอบนี้ไม่มีบทความเปิดตัว สายกีต้าใหม่เหรอครับ

รอติดตามอ่านอยู่ สนใจอยากลองเปลี่ยนมากๆเลย

แล้วสายนี้ มีรุ่นไหน แบบไหนมั่งครับ

ขอขอบคุณครับ
Veelah V5 OM

kurtcobain

• member
Master Class Double Wound

เบอ12  1  ชุดครับ

ขอราคารวม ems  เลยครับ  *-*

koper2sunfad

• member
เห็นด้วยกับกระทู้ด้านบน ใครพอช่วยบอกคร่าวๆเกี่ยวกับรุ่นของสายได้บ้างครับ

• member
คุณ alice19th และคุณ koper2sunfad ขอเวลาพรุ่งนี้ จะมาแนะนำสาย Wyres ในกระทู้ใหม่นะครับ

ตอนนี้สาย Double Wound หมดครับคุณ kurtcobain น่าจะเข้ามาอีกครั้งช่วงคริสมาสต์ครับ

สหายพันตา

• member
Master Class 80/20 Bronze
BMC-L .011 .015 .022 .030 .040 .050
ยังสั่งซื้อได้หรือเปล่าครับ รวม EMS(กทม) ราคาเท่าไหร่ครับ
[email protected]

• member
สาย 80/20 Bronze 11-50 อาจจะยังมีสต๊อกอยู่นิดหน่อยที่ Music City เซ็นทรัล พระราม 9  ครับคุณสหายพันตา
เรื่องจัดส่ง ตอนนี้ยังไม่ค่อยพร้อมเลยครับ ขอเป็นอาทิตย์หน้าได้ไหมครับ
แต่ถ้าคุณสหายพันตาสะดวก ตอนนี้ที่เซ็นทรัลพระราม 9 น่าจะมีของอยู่ครับ

สหายพันตา

• member
ผมรอได้ครับ ต้องขอรบกวนด้วยครับ
ผมสั่ง 1 ชุด ขอขั้นตอนสั่งซื้อที่ครับ ขอบคุณครับ

Peavey

• member
สรุปสาย Newtone นะครับ รุ่น Electric Acoustic

~เป็นสายที่คุ้มราคามากครับ  เพราะผมใช้เวลาอยู่และเล่นกับเจ้าสาย รุ่นนี้อยู่ได้เกือบ 1เดือนครึ่ง 

คุณสมบัติของสายรุ่นนี้ที่ดีกว่า สายยี่ห้ออื่นที่ไม่เคลือบ คือ ทนกว่าในเรื่อง ความอับของสาย 4 5 6 ซึ่งช้ากว่า อย่งเห็นได้ชัดมาก เพราะผมใช้เล่นทุกวัน   ส่วนสาย3 ที่พันด้วย Nickel เสียงออกมา นุ่มกว่า สายที่พันด้วย PH 

สาย 1 และ 2 ขึ้นสนิมช้ากว่า เล่นเกิน 1อาทิตย์ สายถึงจะมีคราบสนิมตอนเช็ด แบบชัดเจน

แต่เรื่องความคงทนในด้านกายภาพ นั้น สาย3ที่พันนิกเกิล ขาดก่อน  และสาย2ก็ขาดตามมาตอนคลายสาย  แ่ต่ แต่  ผมได้ถอดสายเจ้านี่ออกมาถึง 2 ครั้ง เพื่อที่ จะปรับแต่งแซดเดิ้ลหลังจากที่ใช้ไปได้  3อาทิตย์

สรุป ราคา 320 กับสายชุดนี้ คุ้ม ครับ  สายนิ่มเสียงดียาวนาน เล่นแล้วสบายหู

tong0210

• member
ขอสั่งซื้อ สายกีตาร์ newtone
ECS-L .011 .015 .022 .030 .040 .050 ( 2 ชุด ครับ )
รบกวนขอราคารวมค่าจัดส่งด้วยครับพี่
ครับรออยู่นะครับ

tong0210

• member
ขอสั่งซื้อ สายกีตาร์ newtone
ECS-L .011 .015 .022 .030 .040 .050 ( 2 ชุด ครับ )
รบกวนขอราคารวมค่าจัดส่งด้วยครับพี่
ครับรออยู่นะครับ

ลืมแจ้งไปขอเป็น 1ชุดก่อนครับ

• member
ขอบคุณคุณ Peavey ที่มาแชร์ประสบการณ์กับสาย Newtone รุ่น ECS ครับ ^^

คุณสหายพันตา ยอดโอน 370.01 บาทครับ
คุณ tong2010 ยอดโอน 370.02 บาทครับ

Sert

• member
มาแบ่งปันความคิดเห็นครับ(ขอแค่สามตัวก่อนเน้อครับ) เป็นสาย Newtone รุ่น Master Class P/B 0.011-.050 ทั้งสองตัว

1. เอาตัวแรกที่เริ่มใส่เลยนะครับ เป็นยามาฮ่าวินเทจหน่อย อายุประมาณเกิน 30 ขวบ ไม้หน้า Ezo Spruce หลังและข้างเป็น Coral Rosewood
ผลของตัวนี้ใส่ปุ๊บเสียงกังวาลกว่าสายหลายๆ ยี่ห้อที่เคยใส่มาครับ ใส่แล้วเล่นได้เลย(แม้ยังไม่เบิร์น) เสียงกังวาล(เด่นมากๆ)  ใครชอบเล่นฟิงเกอร์
จะนุ่มนวล หวานๆ กังวาลดีครับ(อาจเป็นเพราะกีตาร์สุกงอมได้ที่แล้ว)  ตอนตีคอร์ด เสียงมียานๆ บ้างนิดๆ (เพราะขนาดของสายผมเลือกแค่เบอร์ .011)
เรื่องการจับไม่ต้องพูดครับนุ่มมือกว่ายี่ห้ออื่นๆ เพราะขนาดสายสามถึงสายหก เล็กกว่ายี่ห้ออื่นๆ เลยทำให้ไม่ตึงมาก  แต่ผลเสียตอนสตรัมคอร์ดอาจมีแกว่งนิดๆ
โดยรวมเมื่อใส่กับกีตาร์สเป็คดังกล่าวข้างต้น เยี่ยมเกินราคาครับ  ใส่ตั้งแต่ 29-09-55  จนปัจจุบัน 12-11-55 ประมาณเดือนครึ่ง เรื่องสายดำ ประมาณอาทิตย์
เดียวสายผมก็เริ่มดำ เพราะผมเหงื่อเยอะหน่อย เล่นแล้วไม่เช็ดสาย(จะว่าความขี้เกียจหรืออะไรก็แล้วแต่ กีตาร์ทุกตัวผมก็เล่นแล้วไม่ค่อยเช็ดสายครับ)
เรืองเสียงวันแรกแจ่ม วันสองแจ่มกว่า วันสามก็ยังแจ่ม วันต่อๆ มาเริ่มคงที่  พอผ่านไปประมาณสามอาทิตย์สายดำขึ้น เสียงดร็อปนิดๆ แต่เสียงเบสเป็นเม็ดขึ้น(สงสัยเพราะ
สนิมเกาะ 5 5)  จนถึงสวันนี้ยังไม่เปลี่ยน ยังเล่นได้ ผมเล่นกีตาร์ตัวนี้สองสามวันจับมาเล่นทีเล่นทีไม่เกิน 20 นาทีครับ แล้วก็วางบนขาตั้งไม่ได้เข้ากล่อง
สรุปโดยรวม ชอบมาก กับกีตาร์ตัวนี้ครับ

2. ลองใส่กีตาร์ใหม่อายุไม่ถึงสองปี เป็นมาร์ติน ไม้หน้า Sitka Spruce หลังและข้าง East Indian Rosewood  ตัวนี้ราคาแสนแพง  ลองใส่สายนิวโทนรุ่นนี้
ไม่เข้ากันครับ ใส่แล้วกังวาลก็จริง แต่ขนาดสายที่เล็กทำให้สู้สายเดิมที่ผมใส่เบอร์ Martin Life Span 11-52 sp P/B  ของมาร์ตินไม่ได้ราคาสายห่างกันสองเท่าตัว
ถ้ามีสายให้เลือกต้องเลือกใส่มาร์ติด แต่ถ้าไม่มีเหลือแต่ยี่ห้ออื่นๆ กับนิวโทน เลือกใส่นิวโทนครับ ความกังวาลยังมี แต่ด้วยขนาดสายที่เล็กอาจจะไม่มีความสามารถ
ไปทำให้เกิดเสียงที่ไม้ได้เต็มที่(ผมก็เดาๆ เอาครับ)  ลองใส่เล่นหนึ่งอาทิตย์  ไม่เข้ากับกีตาร์ตัวนี้ครับ เพราะตัวนี้ใส่สายมาร์ตินที่ว่าแล้วผมชอบมากกว่า(คนอื่นๆ อาจจะไม่ชอบ)
ใส่ได้สองอาทิตย์ ก็ถอดออกครับ เฉพาะกีตาร์ตัวนี้

3.ไม่กี่วันมานี้เอง นึกสนุก ไปเอากีตาร์ในกล่องเก็บจนลืม(ไม่ได้เอาออกมาเล่น)  เป็นยามาฮ่าออลลามิเนต ไม้หน้า Spruce หลังข้าง Meranti  ซื้อที่ห้างเดอะมอลล์เมื่อซัก
เจ็ดปีที่แล้ว ตอนนั้นยามาฮ่ามาจัดลดราคาจากประมาณแปดพัน เหลือ หกพันกว่าๆ(ถ้าจำไม่ผิด แก่แล้ว หรือไม่ก็จากหกพันเหลือสี่พันกว่าๆ)
ใส่ปุ๊บ โอ้โหเฮะ ผมเอากีตาร์ตัวนี้ไปวางทิ้งไว้ได้ยังไงนี่ เสียงนุ่มนวล หวานๆ  ใสๆ(ออกไปทางใส แต่ไม่เกินจนเวอร์)  ใส่ปุ๊บเล่นปั๊บ เทียบกับกีตาร์อีกหลายๆ ตัวของผม เอาไปชน
กับกีตาร์หมื่นกว่าๆ ถึงสามหมื่นไม่อายเลยครับ  ผมยังแปลกใจกับเสียงที่ได้ทั้งที่กีตาร์ตัวนี้ก็เล่นตอนซื้อใหม่ๆ ใช้แบกไปเทียว ตจว. ซะส่วนใหญ่คิดว่าไม่ต้องดูแลมากมายอะไร
แต่พักหลังๆ ไม่ค่อยเที่ยว ตจว. ก็เลยนอนในกล่องซะมากกว่า   สรุปเอาสายนิวโทนมาใส่ เสียงที่ได้ทำให้กีตาร์มีราคาเลยครับ

สรุปโดยรวม น้องๆ หลานๆ หรือน้าๆ บางท่าน(ขอย้ำว่าบางท่าน) ที่อาจจะไม่ได้เล่นกีตาร์มานาน กีตาร์ที่มีเป็นลามิเนต ลองเอาสายรุ่นนี้ไปใส่ครับ ไม่เจ็บนิ้ว ให้เสียงเกินราคา
ผมเน้นว่า ท่านที่ไม่ใช่นักดนตรีอาชีพ เล่นกีตาร์แบบเป็นการพักผ่อนไม่ได้เล่นบ่อยจนนิ้วแข็งเป็นหิน สายรุ่นนี้จับสบาย แต่ไม่ได้ให้เสียงที่หย่อนยานเลยครับ  ส่วนนักดนตรีอาชีพ
หรือท่านที่นิ้วแข็งๆ ฝีมือแจ่มๆ ท่านคงไม่มองสายเบอร์ .011-.050 เพราะคงเล็กไป  ผมก็นำสิ่งที่เจอมาแชร์ๆ ให้ทราบครับ กีตาร์ผมชอบสายไม่เกินเบอร์ .011 เพราะมีเด็ก
หลานๆ มาเล่นด้วย สายใหญ่เค้าเจ็บมือ  ที่สำคัญผมก็เจ็บด้วย   ส่วนตัว ชอบมากๆ เมื่อใส่กีตาร์ตัวนี้ทำให้ออลลามิเนต ไปบู้กับท็อปแบ็คโซลิตได้ ถึงจะแพ้แต่ก็ต้องสู้กันยาว
เลยครับ ไม่ใช่เปิดตัวมาก็แพ้ยกหนึ่ง  อันนี้ต้องยกสี่ยกห้า บางตัวต้องนับคะแนนครับ  ไม่น่าเชื่อว่าจะเข้ากันเหลือเกินครับ(ความชอบส่วนตัวครับพ๊ม)