Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: < GRAPHTECH มา 22 พย > * Newtone * สายกีตาร์เกรด Premium ที่อยากแนะนำให้ทดลอง  (อ่าน 306022 ครั้ง)

kiattisaksuk

• member
รอดูสายเคลือบครับว่าจะเปิดหัวเท่าไร

Walden Guitar

• member
ราคา ขอเคลียร์ภาษีและค่าใช้จ่ายให้เรียบร้อยก่อนนะครับคุณ kiattisaksuk  แล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ

Peeaek

• member
Tus Q สีดำนำมาใส่กีตาร์ Maton 12 สาย เสียงสุดๆ ครับ แต่ถ้าสีขาว เสียงกลับไม่ดีครับ Tus Q ต้องลองให้เหมาะกับกีตาร์ครับ ขอลายงานการทดลอง

Peavey

• member
อืม หรือตอนที่ฝนตกเยอะๆช่วงนี้ สาย Nickel จะทนกว่าสายพัน PB ทั่วไปก็ได้นะครับคุณ Peavey
ถ้าเช่นนั้น เดี๋ยวผมจะลองสั่งสาย Nickel อย่างเดียวเข้ามาด้วยครับสำหรับล๊อตหน้า
ขอบคุณมากนะครับที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังครับ

ตอบน้าต๋องนะครับ

ว่าถ้ามีสายกีตาร์โปร่งที่พัน Nickel ที่ สาย 3 4 5 6 ผมว่าเจ๋งเลยทีเดียว เพราะ มันจะคล้ายๆกับกีตาร์ไฟฟ้าเลย เพียงแต่

เท่าที่เล่นมานะครับ สาย3 พันนิกเกิ้ล กับสาย3 ที่พันPH    ผมว่า ความกลมของเสียงสายที่พัน นิกเกิ้ล จะเด้งกว่า ให้เสียงที่กลมเป็นลูกมากกว่า
ถ้าเกิดเอา นิกเกิ้ลมาพันที่สาย 4 5 6 แล้วล่ะก็ผมว่า ซาวด์ออกภาคไฟฟ้า จะให้เสียงเบสที่กลมเป็นลูกชัดเจนกว่านะครับ

แต่เสียง อคูซติกเพียว ถ้าเป็นนิกเกิ้ลล้วน ผมคงทำใจเลยว่า ความแน่นของเสียง คงจะไม่เท่ากับสายที่พัน PH

Peavey

• member
น้าต๋องครับ ผมขอถามอีกเรื่อง

Nut และ Saddle ของ Tusq ดำกับขาว มีเป็นแบบ Blank ไหมครับคือเป้นแบบแท่งเปล่าๆ ต้องมาเหลา ร่อง รูปทรงเองอ่ะครับ และราคา เท่าไหร่ครับ ขอบคุณ

• member
ขอบคุณครับคุณ Peeaek ที่กรุณาแวะมาแชร์ประสบการณ์กับ TUSQ ครับ
ผมว่า Maton เขาดีไซน์กีตาร์ให้เหมาะกับ Black TUSQ ครับ
แต่ได้ลองเปรียบเทียบดูยิ่งดีครับ จะได้รู้ว่ากีตาร์เราเหมาะกับอะไรที่สุด

เดี๋ยวจะลองสั่งแบบพัน Nickel อย่างเดียวเข้ามาลองดูล๊อตหน้านะครับคุณ Peavey
จะได้ทดลองว่าถ้าเล่นแบบโปร่งไฟฟ้า ใส่ Nickel แล้วจะเป็นยังไง ผมเห็นฝรั่งหลายๆคนในเวปเมืองนอกก็แนะนำให้ใช้กันเหมือนกันครับ

Nut และ Saddle แบบ Blank มีสั่งเข้ามาครับ แต่อาจจะหมดแล้วครับ
เดี๋ยวขอเช็คสต๊อกพรุ่งนี้แล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ

Achira

• member
น้าครับ มี Nut และ Saddle  ตรงรุ่นของ T550 ไหมครับ
ของเดิมผมฝนเตี้ยไปหน่อย ครับ

• member
Nut และ Saddle แบบเหมือนเป๊ะเลยมีครับคุณ Achira
เป็น Fossalite ชิ้นละ 200 บาท
แต่ถ้าเป็น TUSQ ชิ้นละ 280 บาทครับ

thepgesorn

• บุคคลทั่วไป
  หลายๆท่านใจจดใจจ่อ สายเคลือบครับ ลงเอยชุดละ 500บ. ลงมาเฮแน่ครับ...5555

http://www.facebook.com/DeliveryGuitarService#!/DeliveryGuitarService
ขอฝาก like ครับ....

jazzinblue

น้าต๋องครับ มี Black tusq ยาว 78 mm หรือใกล้เคียงไหมครับ ต้องการสั่งครับ  :)

ตอนนี้ตั้งตารอสายเคลือบใหม่ว่าจะถูกใจเหมือน Newtone Double wound รึเปล่า อิอิ

cort

• member
น่าจะสามอาทิตย์ สำหรับสายนิวตัน ชนิดโปร่งไฟฟ้า สายสามพันนิเกิล ขอแบบจริงๆตรงๆเลยนะครับ ความนิ่มผมให้ สิบเลย เพื่อนๆที่จับบอกได้ว่านิ่มจิงอะไรจริง ผู้ที่หัพใหม่ๆน่าจะได้ใช้ รับรองไม่มีท้อระหว่างทาง เรื่องของเสียง ให้ความดังมากกว่าหลายยี่ห้อที่ใช้มา ความชัดเจนของเนื้อเสียงอันนี้ก็นับว่า แจ๋ว ผมสตรัมคอร์ดแรงมาก แต่เสียงกลับไม่พร่าแตกแหกสนั่น แบบสายเคลือบทองตราหอย นอติรุส ที่หลงไปซื้อมา ด้วยความเข้าใจว่ามันจะเพิ่มเสียงเบสให้

เริ่มด้วยว่าผมใช้กีตาร์ตัวบาง ยี่ห้อ Cort SFX-E. หนาประมาณ สามนิ้ว ธรรมชาติของเจ้านี่เค้าออกไปทางโทนแหลมอยู่แล้ว จึงต้องหาสายหนักเบส เพื่อแก้ทางกันหน่อย ไอ่สายเคลืิบทิงก็ตอบสนองได้ดีทีเดียว เสียแต่ว่า เน่าเร็วมาก สายหนึ่ง สายสองหมองดำในสามวันแรกของการใช้งาน ก็ทนๆใช้ไปเพราะราคาก็เอาเรื่องอยู่ไม่น้อย. พอมาเจอสายนิวตันจากการอ่านผมพบว่าเจอสายในฝันเข้าให้แล้ว อย่างน้อยความที่เป็นสายกลมของแกนใน. จะเพื่มเสียงเบส ได้มากกว่า สายแกนกลางแบบหกเหลี่ยมอยู่แล้ว ด้วยมวลที่มากกว่าในแรงตึงเท่ากันย่อมให้เสียงทุ่มมากกว่าตามหลัก ฟิสิกต์

และแน่นอนผมไม่ผิดหวังในเรื่องนี้ เสียงเบสมาได้ใจที่เดียว แต่ปัญหามันก็ตามมาครับ คือพลาดในวันแรกของการใส่สาย ใจร้อนไปนิด สายมันเหลือเยอะคือยาวเกินไม่สวย. เลยต้องคลายสายหกแล้วตัดสายออกเสียหน่อย  ซึ่งเป็นสิ่งต้องห้ามของสายนิวตัน แต่กระนั้นมันก็ยังโอเคร ผมเปลี่ยแซดเดิ้น และสายพร้อมๆกัน เล่นอยู่ได้สองสามวัน แม้เสียงจะดี แต่ผมคิดว่า อินโทรเนชั่นมันไม่ได้ เวลาผมตั้งสาย ผมจะตั้งให้ตรงแบบเป๊ะๆ คือสายเปิด จากนั้นก็ดีดเฟร็จห้าไปด้วย ตามด้วยเฟร็ดที่ เจ็ดของทุกสาย คือมันต้องไม่ช๊าป ในสายหก ต้องมี E A B ตรงตามนั้น. แต่นิวตันทำๆไม่ได้ครับ. คือผมได้ E. A# B#  สายห้า ก็ได้ A B# D#. ส่วนสายที่เหลือตรงหมด.

ผมคิดว่า เพราะแซดเดิ้นที่สั่งมาผมน่าจะสั่งผิด เพราะว่ารอยหยักแก้อินโทรฯ มันกลับข้างกับของเดิม ก็เลย เอาวะ ถอดออกมา ฝนเองเลย ฝนไปๆมาๆ มันก็เกือบๆได้ แต่ไม่สวย ถึงคราว หิ้วไปประตูน้ำเดือดร้อนช่างศักดิ์.  และวันนั้น มีการถอดสาย เข้าๆออกๆ อยู่หลายรอบ แม้สายอื่นจะตรงดี แต่ก็ไม่ประสพความสำเหร็จในสายหก สายห้าก็ได้แค่ไกล้เคียง ส่วนแซดเดิ้น ดูดีกว่าที่ผมฝนเองมากมายสวยทีเดียว.

หลายวันต่อมา ก็เล่นไปเล่นมา สายหนึ่งขาดซะง้าน เอางัยดีหว่า ผมก็เลยจำใจกลับมาใช้เจ้าเคลือบทองเช่นเคย แต่ที่ท่าประหลาดใจคือ เอ๊ย. อินโทรเนชั่นกลับมาตรงเหมือนเดิมแฮะ แม้ว่าจะมีเหลือมๆ ในสายหกอยู่บ้าง เพราะกีตาร์ผมมันลงพุงหน่อยๆ สุ้มเสียงก็โอเคร นี่อาจจะเป็นเพราะว่าพักนี้อากาศเริ่มแห้ง พุงที่เคยออกก็น่าจะหดลง

ผมเลยขอสรุปเรื่องสายนิวตั้นแบบนี้ครับว่า
1.เพราะสายมันนิ่ม แรงตึงมันน้อย จึงไม่พอที่จะดึงให้คอมันตรงได้ แม้ผมจะขันคอปรับก้านเหล็กแล้วก็ตาม คือกีตาร์มันบางคอน่าจะแข็งกว่าปรกติ. จะปรับให้โก่ง แอ๊คชั่นก็สูงไป จะให้แอ่นหน่อย มันก็บัซ
2. สายนี้อาจจะไม่เหมาะกับ ขาโมฯ สมัครเล่นเช่นผม ครับเพราะต้องตั้งแล้วก็ต้องแล้วกัน อย่ามีอะไรระหว่างทางเป็นเด็ดขาด ม่ายง้าน ย้วย ครับผม (จะว่าไปมันก็เล็กน้อยนะครับ)

เอาเป็นว่าแด๋วผมหากีตาร์ใหม่เสถียนๆ ที่ผมจะไม่ต้องไปซนกับมันดีกว่าครับ แหะๆ ตอนนี้ขอรอสายเคลือบเทพๆที่กำลังจะมาให้ลองในอีกไม่ช้าไม่นานนีครับ. ขอบคุณครับ

SMIL3Chai

สายกีต้าร์แต่ละยี่ห้อ
ตึงหย่อนไม่เท่ากันคับ เซทดีๆ นะคับ อิอิ

Peavey

• member
แนะนำ อย่าตัด สายส่วนที่เหลือครับ เพราะ

ครั้งแรหผมถอดแซดเดิ้ลมาฝน ใส่กลับไม่เป้นไร
ครั้งที่สอง ถอดนัทมาฝนใส่กลับ ไม่มีปัญหา สายไม่ย้วย

sandernut

• member
ช่วยแนะนำสายเคลือบ เทพๆ อายุนานๆหน่อยครับ

wee0370

• member
ไปซื้อที่ร้านเลยมีของมั๊ยครับ สายนิวตั้น

ลำพูน

• member
สายนี้เคลือบน้ำยากันสนิมหรือเปล่าครับ

• member
Black TUSQ ยาว 78 mm ตอนนี้ไม่มีเลยครับคุณ Jazzinblue
ตอนนี้ที่มีจะเป็น TUSQ สีขาวยาว 76.7 ครับ

ขอบคุณครับคุณ Cort ที่แวะมาแชร์ประสบการณ์กับสาย Newtone ให้เพื่อนๆท่านอื่นได้รับทราบครับ
ดีใจที่ชอบความนุ่มและเสียงของสาย Newtone ครับ
สาย Newtone แกนกลางเป็นแบบกลม จึงมีข้อแม้นิดหน่อยว่า การถอดเข้าออกบ่อย อาจจะทำให้คุณภาพของเสียงลดลงครับ คิดว่าวิธีใช้สาย Newtone ที่ดีที่สุด คือใส่แล้วเซทอัพเรียบร้อย แล้วค่อยตัดสาย น่าจะทำให้เสียงและอายุการใช้งานยืนยาวที่สุดครับ หรือถ้าจะคงสายไว้แบบที่คุณ Peavey ทำ ก็น่าจะเป็นวิธีที่ดีวิธีนึงครับสำหรับกีตาร์ที่ยังต้องการปรับแก้แอคชั่นอยู่

คุณ wee0370 ครับ ตอนนี้สาย Newtone มีเหลือจำนวนนืดหน่อยครับที่ร้านมิวสิคซิตี้และที่ธีระที่เวิ้ง
ถ้าสนใจลองแวะเข้ามาดูนะครับ

คุณ Sandernut คุณลำพูน คุณ Jazzinblue และพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นๆรอสักนิดนะครับ
ตอนนี้กำลังดำเนินการทำเรื่องออกสายกีตาร์จากสนามบินอยู่ น่าจะใช้เวลาไม่เกินอาทิตย์นึงครับ
ถ้าสายตัวใหม่มาถึงเมื่อไหร่ จะรีบแจ้งให้ทราบนะครับ

alice19th

• member
รบกวนถาม น๊าต๋อง ครับ ว่ายังเหลือสายของ Newtone รุ่นนี้อยู่ไหมครับ

1. Master Class Phosphor Bronze เบอร์ 11 หรือ 12 ก็ได้ครับ

2. Master Class Double Wound เบอร์ 11 หรือ 12ก็ได้ครับ

หากมีของ ต้องสั่งไว้ไหมครับ ผมว่าจะเข้าไปที่ร้าน Music city ครับ

ขอขอบคุณครับ
Veelah V5 OM

berdy

• member

ขอบคุณนะครับคุณ berdy
พอดีพรุ่งนี้ที่บริษัทมีจัดงาน drum workshop วันศุกร์หรือวันเสาร์จะจัดส่งให้นะครับ

8)น้าต๋องของยังส่งมาไม่ถึงรบกวนขอหมายเลขเพื่อติดตามด้วยครับเดี๋ยว ปณ.มาส่งแล้วไม่มีคนอยู่ครับ
HONEST TO GOODNESS

• member
คุณ karn0309 และคุณ alice19th ตอนนี้สาย Newtone PB และ Double Wound เบอร์ 11 และ 12 หมดครับ
จะมีเข้ามาใหม่ประมาณเดือนธันวาคมครับ ส่วนต้นเดือนหน้าจะแนะนำสายเคลือบยี่ห้อใหม่ ลองติดตามดูนะครับ

คุณ berdy ต้องขอโทษด้วยนะครับ เป็นที่ผมเองที่ลืมตามงานน้องครับ
ของยังไม่ได้ส่งออกไปเลยครับ จะให้น้องพนักงานฝ่ายจัดส่งไปไปรษณีย์เดี๋ยวนี้เลยครับ คิดว่าพรุ่งนี้หรือวันเสาร์น่าจะถึงครับ
ต้องขอโทษมากๆเลยนะครับ