Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: < GRAPHTECH มา 22 พย > * Newtone * สายกีตาร์เกรด Premium ที่อยากแนะนำให้ทดลอง  (อ่าน 305904 ครั้ง)

Peavey

• member
สาย Newtone Electric-Acoustic ใส่มาอีก ไม่กี่วันก็จะครบเดือนแล้ว

มาแชร์หน่อย สาย 4 5 6 เริ่มทึบแบบไม่กังวาล ไม่ใสแล้วครับ

สาย 3 พันนิกเกิ้ล ทีเด็ด ยังใช้ได้ดีอยู่
สาย 1 2 ใช้ได้ สนิม เกาะแต่เช็ดออกได้ ด้วยน้ำยา  Kyser เสียงยังคงใช้ได้อยู่

แต่ที่แปลก คือ ทั้ง 6 สาย ยังไม่แข็งกระด้างครับ
ยิ่งสาย 1 2 นี่ยังนิ่มอยู่เลย  ถ้าเป็นอื่นก็คงจะกระด้างนิ้วแล้ว เพราะมันยืดจนหมดสภาพ

Walden Guitar

• member
อืม หรือตอนที่ฝนตกเยอะๆช่วงนี้ สาย Nickel จะทนกว่าสายพัน PB ทั่วไปก็ได้นะครับคุณ Peavey
ถ้าเช่นนั้น เดี๋ยวผมจะลองสั่งสาย Nickel อย่างเดียวเข้ามาด้วยครับสำหรับล๊อตหน้า
ขอบคุณมากนะครับที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังครับ

ayumuvic

• member
 สั่งสาย NMC-L .011 .015 .022 .030 .040 .050 1ชุดครับ ขอด่วนๆนะท่าน EMSเลยครับ 085-6609734 วิกครับ

kiattisaksuk

• member
ยังไม่ได้รับของครับผม 

ขอเลข ems หน่อยครับยังไม่ได้รับของเลย  ขอบคุณครับ

โอนเงินให้เรียบร้อยแล้วนะครับ 630.01 เวลา13.53น.
ส่งของมาที่
 คุณ เกียรติศักดิ์   สุขมังษา
        291  JMแมนชั่น ถ.ท้าวสุระ ต.ในเมือง อ.เมือง นครราชสีมา   30000

1.nut tusq รุ่น PQ-6010-00  สีขาว     1 ชุด(จะไปใส่ jumboครับ )

2.saddle tusq ใส่ G730CE    สีขาว     1 ชุด

juk-cri

• member
 :Dเรียนเฮียต๋อง
ผมได้รับ nut Tusq แล้วนะครับ...เดียวจะฝนกระดาษทรายให้ต่ำอีกนิดนึง...
ขอบคุณมากๆ ครับ..(เดียวใส่สายnewtone แล้วจะรายงานผลมาเป็นระยะๆครับ)

• member
คุณ ayumuvic รู้สึกตอนนี้สาย Newtone NMC เบอร์ 11 จะหมดแล้วครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ
แต่ถ้าผมเช็คสต๊อกแล้ว ยังมีสาขาไหนเหลืออยู่จะมาแจ้งให้ทราบนะครับ

คุณ karn0309 และคุณ kiattisaksuk ช่วยกรุณารอสัก 1-2 วันได้ไหมครับ
ของได้ส่งไปพร้อมกับคุณ juk-cri ครับ อาจจะถึงช้ากว่าเล็กน้อย
ช่วงที่ผมไม่อยู่ ได้ฝากเรื่องให้น้องนักศึกษาฝึกงานไปช่วยส่งให้ครับ แต่ช่วงอาทิตย์นี้น้องเขาไม่มาครับ กำลังติดต่อเขาอยู่ ว่าเขาเก็บบิลตัวเลข EMS ไว้ทึ่ไหน

ขอบคุณครับคุณ juk-cri ใส่สายแล้ว ชอบไม่ชอบ ยังไงอย่าลืมมาบอกกันนะครับ :D

berdy

• member

คุณ berdy เดี๋ยวขอเป็นอาทิตย์หน้า ผมจะติดต่อกลับไปนะครับ
จะต้องเดินทางไปต่างประเทศเย็นนี้ครับ กลัวจะไม่มีคนดูแลเรื่องจัดส่งให้ครับ

น้าต๋องลืมผมแล้วมั้งเรื่องช่องทางโอนเงินค่าสายอ่ะคับ
HONEST TO GOODNESS

juk-cri

• member
 8) เรียน เฮียต๋อง ...

- ผมได้ลองใช้สาย Newtone แล้วนะครับ  ขอรายงานผลเบื้องต้น ดังนี้
๑) สาย Master Class 80/20 # 11  - ตัวนี้ที่ได้มา ไม่น่าประทับใจครับ  สายที่ ๕ มีปัญหา  ขับเสียงไม่ออก  ไม่ก้องกังวาล เสียงจะตื้อ ๆ แบบเราเล่น Blue อย่างไงอย่างนั้นเลยครับ  ขณะที่ อีก ๕ เส้น  ดัง ใส ก้องกังวาล  แต่มาสดุดที่สาย ๕ นี่ละครับ (ซึ่งแปลกมาก  ผมไม่เคยเจอ เพราะใช้สายมาหลายประเภทเหมือนกัน)  ตอนแรกนึกว่าเป็นที่กีต้าร์ (ครั้งแรกใส่ Walden G 2070 ) ลองเปลี่ยไปใส่ Martin ทรง D ก็ยังเป็นอยู่ครับ...และได้พยายามลองเบิน ด้วยสาระพัดวิธี ก็ยังเป็นเฉพาะสายเส้นที่ ๕ ครับ สรุปเบื้องต้น  ตัวนี้ผมไม่ชอบเลย  คิดว่ามันไม่มาตรฐานพอ นะครับ (เพราะเป็นแค่เส้นเดียว เดาว่ามาจากกระบวนการผลิต) 
๒) สาย Master class phosphor Bronze #11 ...สวนเจ้าตัวนี้  สุดยอด  เสียงสดใส สวย อบอุ่นครับ  ที่สำคัญทั้งที่เป็นสายเส้นโตมาก  แต่เล่นได้นิ่มมือมากครับ  เบสแน่น ลึก  หางเสียงยาวพอดี...เจ้าตัวนี้ผมให้ ๑๐๐ คะแนนเลย...ครับ ;D
ในความเห็นสวนตัวผมคิดว่า  คราวหน้า  ตัวที่ ๒ นี่ สั่งเข้ามาได้เลยครับ  มีอนาคต แน่ๆ ...
ขออนุญาตแสดงความเห็นแค่นี้ก่อนนะครับ

ปล. ขอแลกเปลี่ยนถึงเจ้า Walden G 2070 ของผมนิดหนึ่ง  ตอนนี้ได้ทำการเปลี่ยนทั้ง saddleและ Nut เป็น TUSQ แล้ว  ปรับแอ็คชั่น ต่ำลงนิดหน่อย... ในความเห็นผมแล้ว  ชอบมาก  เสียงหวาน สวย และใสลึกมาก ๆ  สมใจจริง ๆ ครับ ...และเคยเห็ยเพ่อนบางคนเขียนว่า เจ้า G 2070 นี่ เวลาตีคอร์ท เสียงจะแตก  แต่ตัวของผมไม่เป็นนะครับ..(โดยสรุป เทียบจากราคา แล้วได้กีต้าร์ที่ดีเกินคุ้ม ครับ ) ;D

Gatto

• member
อยากสั่ง  saddleและ Nut  มั่ง ไม่ทราบว่ามีแบบไหนบ้างครับที่ร้านเฮียต๋อง และใส่กับกีต้าร์ ขนาด Nut  43 มม.  และ saddle ขนาด 72 มม. ได้หรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
และเห็นด้วยกับน้า juk-cri ครับว่า สาย Master class phosphor Bronze #11   เสียงสดใส สวย อบอุ่นครับ   เล่นได้นิ่มมือมากครับ  เบสแน่น ลึก  หางเสียงยาว   พอดีได้มาชุดนึง
เอามาใส่กีต้าร์เก่าๆแก่ๆ ดีดแล้ว  ยังอึ้งในเสียงครับ ให้ 99 คะแนน อีก 1 คะแนนเหลือไว้เรื่องความคงทน

SALAMANDER

• member
Master Class Double Wound

สายรุ่นนี้เป็นสายที่คนเล่นกีตาร์ OOO หรือ OM ของ Lowden, Larrivee และกีตาร์ไฮเอนด์ยี่ห้ออื่นๆนิยมกันมากครับ
เป็นการเอา Phosphor Bronze มาพันทับสองรอบ โดยที่คงความใหญ่ของสายกีตาร์เท่าไซส์ที่กำหนด แต่ให้เนื้อที่หนา อุ่น ทำให้กีตาร์ไซส์เล็ก เสียงออกมาเต็มอิ่ม มากกว่าสายแบรนด์ทั่วๆไปในท้องตลาด ไซส์ต่างๆมีดังด้านล่างครับ

DWMC-L .011 .015 .022 .030 .040 .050
DWMC-ML .012 .016 .024 .034 .042 .052

ราคาช่วงแนะนำ 420 บาทครับ

walden O550 ของผมคงเหมาะกับเจ้าตัวนี้สินะครับ

อิอิ

• member
คุณ berdy ครับ ยอดโอน 720.01 บาทครับ
แต่สายอาจจะส่งได้วันศุกร์หรือวันเสาร์นะครับ

ต้องขอโทษคุณ karn0309 ด้วยนะครับ
เพิ่งเช็คกับน้องนักศึกษาฝึกงานได้ เนื่องจากเขาเรียนดุริยางค์ทหาร นี่ก็เข้ากรมไปเรียบร้อยแล้ว
ติดต่อได้ยากมากเลยครับ ได้ความว่า ที่ฝากให้ส่ง EMS ก่อนผมไปต่างประเทศ น้องเขาดันลืม ไปส่งแบบธรรมดาหมดเลยครับ
ดังนั้นอาจจะต้องใช้เวลาสักระยะนะครับ ถ้าภายในอาทิตย์นี้ยังไม่ถึง รบกวนแจ้งด้วยนะครับ จะดูว่าจะตามเรื่องให้ได้ยังไงครับ
ส่วนค่าส่งที่ถูกกว่าประมาณ 20-30 บาท ถ้าจะสั่งของอย่างอื่น จะลดราคาให้ทีหลังละกันนะครับ เพราะถ้าส่งไปคงไม่คุ้มค่าส่งครับ แต่ถ้าจะให้ส่งเงินเลยก็จะทำตามที่ต้องการครับ

ขอบคุณนะครับคุณ juk-cri ที่มาเล่าให้ฟังถึงประสบการณ์กับสาย Newtone ครับ
สาย 80/20 เบอร์ 5 เส้นนั้นอาจจะมีปัญหาก็เป็นได้ครับ ตอนนี้ผมก็ไม่มีสายส่งไปเปลี่ยนให้ด้วย ต้องขอโทษมากๆนะครับ
ดีใจที่ชอบสาย Masterclass ครับ ^^
G2070 กับ TUSQ เป็นส่วนผสมที่เข้ากันดีครับ ใส่ TUSQ เข้าไปเบสและความสดใส จะยิ่งชัดขึ้นครับ

คุณ P'Chote ครับ รบกวนช่วยเทียบความกว้างสูงหนา ให้ละเอียดกว่านี้นิดนึงได้ไหมครับ
หรือจะลองเทียบแล้วแวะเข้าไปเทียบกับสเปคในเวป graphtech ก่อนก็ได้ครับ
http://www.graphtech.com/products.html?SubCategoryID=4
http://www.graphtech.com/products.html?SubCategoryID=1
หรือจะเอา Nut และ Saddle มาเทียบที่ร้านเลย ก็จะยิ่งดีครับ
ขอบคุณนะครับที่ชอบสาย Newtone ดีใจมากครับที่พี่ๆเพื่อนๆชอบสายตัวนี้ครับ ไม่เสียแรงที่ไปเสาะหามาครับ :D

ใช่ครับคุณ S.K.C2 สาย DoubleWound จะเหมาะเป็นพิเศษกับกีตาร์ทรง OM ครับ

juk-cri

• member

ขอบคุณนะครับคุณ juk-cri ที่มาเล่าให้ฟังถึงประสบการณ์กับสาย Newtone ครับ
สาย 80/20 เบอร์ 5 เส้นนั้นอาจจะมีปัญหาก็เป็นได้ครับ ตอนนี้ผมก็ไม่มีสายส่งไปเปลี่ยนให้ด้วย ต้องขอโทษมากๆนะครับ
ดีใจที่ชอบสาย Masterclass ครับ ^^
G2070 กับ TUSQ เป็นส่วนผสมที่เข้ากันดีครับ ใส่ TUSQ เข้าไปเบสและความสดใส จะยิ่งชัดขึ้นครับ

ไม่เป็นไรครับ เฮียต๋อง....พอดีปลายเดือนนี้ มีโครงการจะเข้า กทม.  ว่าจะแวะไปดู เจ้า T  550  ไว้ค่อยรบกวน เฮียต๋อบอกน้องๆที่ร้านให้งเลือกตัวดี ๆ ให้สักตัวนะครับ...จะไว้ติดรถสำหรับเดินทาง...ขอถามล่วงหน้าว่า  ถ้าผมจะนัดวัน เวลา แล้ว รบกวนให้เปลี่ยน Nut  และ Saddle พร้อมทั้งปรับแอ็คชั่น ให้ต่ำลงนิดหน่อย จะมีน้องที่ร้านทำให้ได้หรือไหม ครับ...(เพราะผมเดินทางไปกลับวันเดียว ครับ) ขอบคุณสำหรับความรู้สึกดี ๆ เสมอมา... ;D

kiattisaksuk

• member
ได้รับของเรียบร้อยแล้วครับ     ขอบคุณครับ  :D

ยังไม่ได้รับของครับผม 

ขอเลข ems หน่อยครับยังไม่ได้รับของเลย  ขอบคุณครับ

โอนเงินให้เรียบร้อยแล้วนะครับ 630.01 เวลา13.53น.
ส่งของมาที่
 คุณ เกียรติศักดิ์   สุขมังษา
        291  JMแมนชั่น ถ.ท้าวสุระ ต.ในเมือง อ.เมือง นครราชสีมา   30000

1.nut tusq รุ่น PQ-6010-00  สีขาว     1 ชุด(จะไปใส่ jumboครับ )

2.saddle tusq ใส่ G730CE    สีขาว     1 ชุด

berdy

• member
คุณ berdy ครับ ยอดโอน 720.01 บาทครับ
แต่สายอาจจะส่งได้วันศุกร์หรือวันเสาร์นะครับ

ผมไปโอนให้แล้วนะคับ
ส่งที่  ไพศาล วรปทุม 63/40 ม.1  มบ.สัมมากร  ถ.ราชพฤกษ์  ต.อ้อมเกร็ด  อ.ปากเกร็ด  นนทบุรี 11120
HONEST TO GOODNESS

triple_sss

• บุคคลทั่วไป
น้าต๋องเหลือ new tone รุ่นไหนบ้างครับ p/b เบอร์ 10-11 ยังเหลือไหมครับ  หรือแบบ double wound ก็ได้ครับ เหลือ แบบไหนบ้าง เบอร์อารัย รบกวนแจ้งด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Peavey

• member
รอการมาของสายเคลือบเกรดพรีเมี่ยม อยู่นะครับ

• member
ขอบคุณนะครับคุณ juk-cri
จะแวะเข้ามาวันไหน บอกได้เลยครับ จะเตรียมกีตาร์ไว้ให้นะครับ
ถ้าต้องการให้เซทอัพ ก็สามารถทำได้เลยครับ แต่น้องพนักงานผมทำได้ระดับนึงนะครับ งานอาจจะไม่เท่าช่างเก่งๆนะครับ

หวังว่าคุณ kiattisaksuk และคุณ karn0309 จะชอบ TUSQ  นะครับ
ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ต้องรอนาน

ขอบคุณนะครับคุณ berdy
พอดีพรุ่งนี้ที่บริษัทมีจัดงาน drum workshop วันศุกร์หรือวันเสาร์จะจัดส่งให้นะครับ

ตอนนี้น่าจะมี Newtone Masterclass PB เบอร์ 10 อยู่ครับคุณ triple_sss

วันนี้ฝรั่งเมล์มาบอกแล้วครับ ว่าสุดยอดสายเคลือบ ตอนนี้กำลังเดินทางมาเมืองไทยแล้วครับคุณ Peavey
น่าจะวางขายได้ภายใน 10 วันข้างหน้าครับ

thepgesorn

ถึงแล้วจะจัดลง น้องหวานใจตัวใหม่ผมเลยครับ ทันออกงานพอดีครับ

แก๊ส

พี่ต๋องมีแซดเดิล TUSQ ยาว 76 mm ไม๊ครับ แล้วก็แซดเดิลขนาดที่ใส่ co2000 อีกอันนึงครับ
ขอบคุณครับ

• member
ตอนนี้สายอยู่ที่สนามบินแล้วครับ รอชิปปิ้งออกของอาทิตย์หน้าครับช่างเอก thepgesorn รอหน่อยนะครับ

Saddle TUSQ ยาว76 mm มีทั้งสีขาวและสีดำที่มิวสิคซิตี้ครับคุณ แก๊ส รหัส PQ9000 และ PT9000 ครับ
ส่วน Saddle สำหรับ CO2000 รหัส PQ9044 ก็ยังมีอยู่ครับ