Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: < GRAPHTECH มา 22 พย > * Newtone * สายกีตาร์เกรด Premium ที่อยากแนะนำให้ทดลอง  (อ่าน 305929 ครั้ง)

cort

• member
คุณ cort ครับ TUSQ สนใจแบบไหนครับ รุ่นยอดนิยม จะมี PQ9200 หรือ PQ9280 ครับ หรือสนใจรุ่นอื่นช่วยดูในเวป Graphtech แล้วแจ้งอีกทีได้ไหมครับ กลัวจะได้ไปไม่ถูกรุ่นที่ต้องการครับ
http://www.graphtech.com/products.html?SubCategoryID=1

โปร่งไฟฟ้าออกแอมป์ นี่หมายถึงกีตาร์ หรือสายครับ ตอบไม่ถูกครับ

ขอโทษครับ ผมแตกตื่นกับความจริงใจของผู้ขายครับ ลนลานไปหน่อย ปรกติเจอแต่พวกจ้องฟันหัวแบะ ผมใช้รุ่นนี้ครับ

TUSQ 1/8" TAYLOR STYLE COMPENSATED ACOUSTIC STYLE - TOP SELLER
Product #: PQ-9200-C0

โปร่งไฟฟ้าออกแอมป์ นี่หมายถึงสายครับ ผมใช้ Cort SFX-E ครับ

Walden Guitar

• member
สายโปร่งไฟฟ้า แนะนำรุ่น ECS เบอร์ 11 ครับคุณ cort

ราคารวม TUSQ Saddle และจัดส่ง EMS 650.02 บาทครับ
ขอชื่อที่อยู่จัดส่งด้วยครับ

cort

• member

นายปิฤทธิ์. มุขแก้ว. บริษัท ส . รุ่งเฉลิม จำกัด เลขที่ 2359
ถนน เพชรบุรีตัดใหม่
แขวง บางกระปิ
เขต ห้วยขวาง
กทม 10310
084-440-5498

turkung

• member
Double wound ใช้ strum ใส่กับ ทรง Dreadnought เหมาะมั้ยคับ หรือมีตัวไหนแนะนำคับ
จะเอามาตีคอร์ดอะคับ

sweetgarlic

• member
  • ห้ามเข้าwebเกินวันละ2ครั้ง อาจทำให้เสียตังได้
มีพี่ ๆ ท่านใด สั่งสาย newtone รุ่น ECS.  electric acoucstic string บ้างครับ เสียงเป็นยังไงบ้าง

ผมใช้ ECS-ML ครับ เป็นสายเบอร์ 12 ใช้กับ ovation cc-256 12 string แต่ใส่แค่
6เส้น. เสียงกระจ่างมากครับ. หางเสียงยาวมาก กว่าปกติ เยอะ แต่ที่ชอบคือ ไม่ค่อยเจ็บนิ้ว ก่อนหน้านี้ผมใช้สาย m..ti. #11 เล่นได้ ครึ่งชม ก็เจ็บนิ้วละ แต่เมื่อคืนเล่นไป 2 ชม ยังสบาย ๆ

Nesttiny

• member
มีพี่ ๆ ท่านใด สั่งสาย newtone รุ่น ECS.  electric acoucstic string บ้างครับ เสียงเป็นยังไงบ้าง

ผมใช้ ECS-ML ครับ เป็นสายเบอร์ 12 ใช้กับ ovation cc-256 12 string แต่ใส่แค่
6เส้น. เสียงกระจ่างมากครับ. หางเสียงยาวมาก กว่าปกติ เยอะ แต่ที่ชอบคือ ไม่ค่อยเจ็บนิ้ว ก่อนหน้านี้ผมใช้สาย m..ti. #11 เล่นได้ ครึ่งชม ก็เจ็บนิ้วละ แต่เมื่อคืนเล่นไป 2 ชม ยังสบาย ๆ
มันใช้กับโปร่งไฟฟ้าได้ทุกรุ่นเลยใช่มั้ยครับพี่

exzendel2

• member
สรุปอาการบัสก็ไม่หายครับ :P พี่ที่รู้จักบอกว่าเขาก็เคยเอาไปให้ช่าง Putterดูมา อาการเหมือนกันคือใส่สายอื่นไม่เป็นไรแต่พอมาใส่สายนี้(สายที่ไม่ถูกกับของแต่ละตัว)แล้วจะเกิดเสียงแปลกๆคล้ายๆบัส(ไม่ใช่เสียงบัสติดเฟรต) ช่างสรุปว่าบางทีสายกีต้าร์อาจจะไม่เข้ากับกีต้าร์ คงต้องทนใช้ไป   :'(

sweetgarlic

• member
  • ห้ามเข้าwebเกินวันละ2ครั้ง อาจทำให้เสียตังได้

มันใช้กับโปร่งไฟฟ้าได้ทุกรุ่นเลยใช่มั้ยครับพี่

ตาม spec ของ ECS มันก็เหมือน กับ NMC ต่างกันที่สาย 3 มันพันด้วย นิเกิล ซึ่งจะทำให้ มีความต่อเนื่องของ เสียง จากสาย 2->3->4 เวลาออก amp ดีกว่าจากสาย เหล็ก(สาย 2)ไป สาย phosphorbronze(สาย 3)เลย แต่ถ้าไม่ออก amp ผมว่าใช้ ECS หรือ NMC ก็น่าจะไม่ต่างกัน ( เป็นความเห็นที่สรุปจากข้อมูล ของคุณต๋องในหน้า1นะครับ ผมก็ไม่ได้ลองทดสอบดู)

• member
ขอตอบน้อง exzendel2 ก่อนละกันนะครับ

ตอนนี้ผมพอจะเข้าใจแล้วว่าปัญหาเกิดจากตรงไหนครับ
หลังจากเสริชหาเวปเมืองนอกหลายๆเวป ว่าการใส่สายที่มี tension เบากว่าเดิมแล้ว เกิดเสียง buzz บริเวณ Bridge เคยมีกรณีนี้เกิดขึ้น 1-2 กรณีครับ

และปัญหาที่ค้นพบ อยู่ที่ Nut ครับ ไม่ใช่สายไม่ถูกกับกีตาร์หรอกครับ

ลองดูที่ Nut ที่สาย 6 นะครับ เข้าใจว่ากีตาร์จะเป็น F600 ใช่ไหมครับ น่าจะเป็น nut พลาสติกธรรมดา
Nut ของกีตาร์ที่เกิดปัญหาเช่นนี้ บริเวณร่องของสายที่เป็นปัญหา จะลึกมากกว่าปกติ เวลาใส่สายที่มีแรงตึงน้อยลงเข้าไป ปัญหาจะโผล่ออกมาเลยครับ เสียง Buzz จะได้ยินบริเวณ Bridge ครับ

ปัญหานี้แก้ได้ 2 อย่างครับ อย่างแรก หาเศษ pvc หรือผงกระดูกและหยอดกาว เข้าไปในร่องที่มีปัญหาให้สูงขึ้น
อย่างที่สองก็เปลี่ยน Nut ใหม่ครับ

ถ้าไม่เช่นนั้นก็จะต้องกลับไปใส่สายเดิมก่อนครับ อาจจะเฉพาะสายที่มีปัญหา
แต่ nut plastic ถ้าร่องลึกเกินไปแล้ว คิดว่า ยังไงในอนาคต ก็คงต้องเปลี่ยนครับ

• member
คุณ turkung ครับ สาย Double Wound สามารถใส่กีตาร์ทรง D ได้ครับ ถ้าต้องการเสียงที่แน่น ออกแนว Mellow ครับ หรือจะใช้สาย Master Class รุ่นปกติเบอร์ 12-54 ก็จะได้เสียงที่นุ่มนวลครับ

คุณ Nesttiny  ครับ สาย ECS สามารถนำไปใส่กีตาร์โปร่งไฟฟ้าธรรมดาทั่วไป น่าจะได้ทุกรุ่นครับ
แต่แน่นอน เสียงย่อมแตกต่างไปตาม บอดี้ และชนิดไม้ รวมทั้งการดีไซน์ของกีตาร์รุ่นต่างๆครับ
สาย ECS กับ Master Class ต่างกันที่สาย 3 ครับ
สาย 3 ของ ECS จะพันด้วย Nickel ซึ่งเวลาออกแอมป์ ทาง Newtone เขาบอกว่า จะให้บาลานซ์ความใสของเสียงระหว่างสาย 2-3-4 ที่สมูธขึ้นครับ

exzendel2

• member
ขอตอบน้อง exzendel2 ก่อนละกันนะครับ

ตอนนี้ผมพอจะเข้าใจแล้วว่าปัญหาเกิดจากตรงไหนครับ
หลังจากเสริชหาเวปเมืองนอกหลายๆเวป ว่าการใส่สายที่มี tension เบากว่าเดิมแล้ว เกิดเสียง buzz บริเวณ Bridge เคยมีกรณีนี้เกิดขึ้น 1-2 กรณีครับ

และปัญหาที่ค้นพบ อยู่ที่ Nut ครับ ไม่ใช่สายไม่ถูกกับกีตาร์หรอกครับ

ลองดูที่ Nut ที่สาย 6 นะครับ เข้าใจว่ากีตาร์จะเป็น F600 ใช่ไหมครับ น่าจะเป็น nut พลาสติกธรรมดา
Nut ของกีตาร์ที่เกิดปัญหาเช่นนี้ บริเวณร่องของสายที่เป็นปัญหา จะลึกมากกว่าปกติ เวลาใส่สายที่มีแรงตึงน้อยลงเข้าไป ปัญหาจะโผล่ออกมาเลยครับ เสียง Buzz จะได้ยินบริเวณ Bridge ครับ

ปัญหานี้แก้ได้ 2 อย่างครับ อย่างแรก หาเศษ pvc หรือผงกระดูกและหยอดกาว เข้าไปในร่องที่มีปัญหาให้สูงขึ้น
อย่างที่สองก็เปลี่ยน Nut ใหม่ครับ

ถ้าไม่เช่นนั้นก็จะต้องกลับไปใส่สายเดิมก่อนครับ อาจจะเฉพาะสายที่มีปัญหา
แต่ nut plastic ถ้าร่องลึกเกินไปแล้ว คิดว่า ยังไงในอนาคต ก็คงต้องเปลี่ยนครับ
อ่อ ขอบคุณมากเลยครับ แต่ผมลองเอาพลาสติกแข็งรองบริเวณ net ให้สูงขึ้นมามากๆแล้ว อาการก็ยังคงอยู่ครับ ที่ผมไปตั้งกระทู้ปรึกษาเรื่องนี้อีกเว็ปหนึ่งก็เห็นมีพี่ที่รู้จักอีกคนหนึ่งบอกว่าเพื่อนของเขามาปรึกษาเรื่องนี้เหมือนกัน ปัญหาเหมือนกันแต่เป็นที่สาย4

• member
แอคชั่นที่คุณ exzendel2 ใช้อยู่เตี้ยประมาณไหนครับ

ปัญหา Buzz แบบนี้เกิดได้ 2 จุดครับ คือที่ Nut
และ แอคชั่นที่เตี้ยครับ

กีตาร์ที่แอคชั่นเตี้ย ถ้าใส่สายที่มีแรงตึงน้อยกว่าที่เคยใส่  จะต้องปรับให้แอคชั่นสูงขึ้นนิดนึง โดยการขันคอนิดนึง ก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ
ถ้า Saddle เตี้ยด้วย ก็คงต้องเสริมความสูงของ Saddle ขึ้นอีกหน่อยครับ

กีตาร์แอคชั่นปกติไม่ได้เตี้ยมาก ไม่น่าจะมีปัญหานี้ครับ

ถ้าปัญหายังไม่หาย รบกวนคุณ exzendel2 นำกีตาร์มาที่ร้านมิวสิคซิตี้นะครับ จะให้น้องพนักงานปรับแอคชั่นให้ครับ

turkung

• member
น้าต๋องคับ

สั่งสายหน่อยคับ

Master Class Phosphor Bronze เบอร์ 12/52  1ชุดคับ

ส่ง EMS ขอราคาด้วยนะคับ

ส่งนายอธิป  ใบแย้ม
4/100 หมู่ 2 ถนนรัฐบำรุง
ซอยรัฐบำรุง 7 (ซอยข้างประปา)
ต.เขาน้อย อ.ปราณบุรี
จ.ประจวบคีรีขันธ์
77120

ขอบคุณคับ ค่า EMS อีก น่าจะ 40 บาทตามที่นี้เขียน

ผมโอนไปให้แล้วนะคับ 360.07 นะคับ

นี่รายละเอียดการโอนคับ
หมายเลขอ้างอิงธนาคาร 40092587
วันที่ 06 ก.ย. 2555
เวลา 01:47:51 Bangkok, Thailand (GMT +7:00)

ขอบคุณคับ

Nesttiny

• member
อิอิ ขอบคุณน้าต๋องมากๆๆเลยครับ ผม ขอสั่งสาย ECS-ML. ชุดนึงนะครับ จะเอามาใส่กับ walden d710ce ^^ ครับ

newtone ECS-ML (12)  1ชุด. ( Ems )
เสรญาณ์ย ทองทา
77/415 ม.ฟ้าปิยรมย์ เฟส5 ต.บึงคำพร้อย อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี 12150

• member
โอ้โห คุณ turkung อยู่ที่ปราณ หรือครับ
ถ้าอย่างนั้นกลับไปอยู่ที่บ้านดีกว่า อยู่กรุงเทพเยอะครับ อากาศดีกว่าเยอะเลย น่าอิจฉาจังครับ
สายกีตาร์พรุ่งนี้จะส่งไปให้นะครับ

คุณ Nestiiny ยอดโอนอยู่ที่ 360.03 บาทครับ
ขอชื่อและที่อยู่จัดส่งด้วยนะครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
เรื่องบัสนี่แสดงว่า สายมนยืนยันตัวเองแล้วว่า
แรงตรึงน้อยกว่า เล่นสบายกว่า

สำหรับใครที่ Setup ไว้พอดีสำหรับสายเบอร์หนึ่งยี่ห้อหนึ่งแล้ว
อาจต้องมีการแก้ไขเล็กน้อยคับ

jomarnjamorn

• member
อยากสั่งด้วยครับ
จามร รุ่งโรจน์นวกุล 0869160222 ส่งEMS ครับ
ส่งที่ ห้อง 108 S.N.resident
22/2 ม2 ต ช้างเผือก  อ.เมือง
เชียงใหม่ 50300
1 Master Class Double Wound เบอร์ 12   4 ชุด
2 Tusq pq9200 1 อัน
S.Yairi
K.Yairi
Dove

• member
ใช่ครับคุณ SMIL3xD สาย Newtone มีแรงตึงที่น้อยกว่าสายยี่ห้ออื่นๆ ที่ขนาดเดียวกัน

คุณ jomarnjamorn สั่ง Double Wound 4 ชุดเลยหรือครับ
ได้เล่นของคุณ Jazzinblue มาหรือครับ
ต้องขอโทษด้วยนะครับ สาย Double Wound เบอร์ 12 ตอนนี้มีเหลือแค่ 2 ชุดเองครับ
สายเบอร์ 11 ก็เหลือไม่กี่ชุดแล้วครับ
ไม่ทราบว่าจะรับเบอร์ 12 2 ชุด หรือจะรับเบอร์ 11 หรือรุ่น Master class หรือ ECS ไปแทนได้ไหมครับ

ทุกครั้งที่ใส่สาย Newtone อย่าลืม ตั้งสาย ก่อนตัด นะครับ เพื่อคุณภาพเสียงและอายุการใช้งาน ที่ดีขึ้นครับ

Nesttiny

• member
น้าต๋องครับ หรือน้าๆท่านอื่น พอมีคลิ้ป การพันสายกีตาร แบบ เก็บให้มันเรียงสวยๆมั้ยครับ เหมือนตอนซื้อมาจากร้าน

JACKMUFC

• member
โอนให้แล้วนะครับ 1025.01 บาท โอนก่อนบ่ายอะครับ ส่งของให้ด้วยนะครับ