Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้าเกี่ยวกับ Takamine D26S  (อ่าน 1166 ครั้ง)

roomKitty9

• member
สอบถามน้าเกี่ยวกับ Takamine D26S
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:27:52 »
สอบถามน้า ผมมีTakamine D26S ตัวนัท ตัวหย่องบน สะพานสายคับสเป็กเดิมจากโรงงานทำจากกระดูกหรือป่าว แล้ว ควรเปลี่ยนดีไหมคับน้า ตัวนัท ตัวหย่อง สะพานสาย
แล้วถ้าเปลียนแบบไหนแบบ แล้วถ้าเปลียนเสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากไหมคับ   ต้องเปลียนออะไรมั่งคับ แล้วถ้าอีกเรื่องหนึ่งคับแต่งทัชชิ่ง  สาย1=5/64''ประมาณ2mm สาย6=7/64''ประมาณ2.8mmดีไหมคับขอแบบละเอียดเลยคับน้า

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามน้าเกี่ยวกับ Takamine D26S
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:23:43 »
น่าจะพลาสติก
ไม่ต้องเปลี่ยนอะไร
Set Up ก็พอคับ  8)

springwaltz

• member
  • Vet Med
Re: สอบถามน้าเกี่ยวกับ Takamine D26S
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:03:33 »
ผมมีรุ่นนี้ตัวนึงครับ saddle เป็นพลาสติกppsคือเป็นพลาสติกเกรดสูงนะครับ เคยลองเปลี่ยนเป็นทั้งกระดูกและTUSQนะครับ บอกตามตรงกระดูกนี่ไม่ชอบเลยส่วนTUSQลองเปลี่ยนเเล้วเสียงเเทบไม่เปลี่ยนจากเดิมเลยครับ แทบจะไม่ต่างเลย สรุปคือของเดิมดีอยู่เเล้วนะครับไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนเลย ไปเซ็ตอัพพอเเล้วครับ มันต่างกันน้อยมากจริงๆ ไม่ใช่ว่ามันไม่ต่างนะครับเเต่ของที่เค้าให้มามันดีอยู่แล้วคุณภาพใกล้เคียงTUSQครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:56:01 »
ผมมีรุ่นนี้ตัวนึงครับ saddle เป็นพลาสติกppsคือเป็นพลาสติกเกรดสูงนะครับ เคยลองเปลี่ยนเป็นทั้งกระดูกและTUSQนะครับ บอกตามตรงกระดูกนี่ไม่ชอบเลยส่วนTUSQลองเปลี่ยนเเล้วเสียงเเทบไม่เปลี่ยนจากเดิมเลยครับ แทบจะไม่ต่างเลย สรุปคือของเดิมดีอยู่เเล้วนะครับไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนเลย ไปเซ็ตอัพพอเเล้วครับ มันต่างกันน้อยมากจริงๆ ไม่ใช่ว่ามันไม่ต่างนะครับเเต่ของที่เค้าให้มามันดีอยู่แล้วคุณภาพใกล้เคียงTUSQครับ

ตามน้า springwaltz กล่าวไว้คับ ของเดิมดีอยู่แล้ว
ปกติ วัสดุเปลี่ยนเสียงเปลี่ยน แต่จะฟังออกไหมก็อีกเรื่องหนึ่งคับ บางทีแทบจะไม่ต่างกัน
ถ้าน้า roomKitty9 ไม่ได้เน้นเสียง หรือไม่ได้ใช้ Action ที่ทำให้เสียงเปิดที่สุด

ไม่ว่าจะใช้อะไร เป็น Saddle เสียงก็ไม่แตกต่างอะไรไปหรอกคับ ในความคิดผม

Action ต่ำ องศาการพาดของสาย ชันน้อย ก็ยิ่งเบา ทุกอย่างลดลง

ทางที่ดีถ้าจะลองเปลี่ยน ให้ลองขณะที่ยังไม่ได้ฝน Saddle เพื่อฟังความแตกต่างที่แท้จริง
ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวผมคับ อิอิ บางคนอาจจะไม่คิดเหมือนผม :D