Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: :::: ทำไมมาเล่น Acoustic กัน::::  (อ่าน 6249 ครั้ง)

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
Re: :::: ทำไมมาเล่น Acoustic กัน::::
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:35:20 »
เคยคิดจะเล่นไฟฟ้า ทำวงดนตรีเป็นของตัวเองเหมือนกันครับ
แต่พอเอาเข้าจริงปัญหามันเยอะน่ะครับ นักดนตรีบางคนในวงก็มีความคิดความเห็นแตกต่างกันออกไป ทำให้วงคงอยู่ได้ไม่นานแน่ๆ
บางคนชอบแนวนั้นแนวนี้ พอมาเล่นในแบบที่ตัวเองไม่ชอบจริงๆมันก็ไม่มีความสุข
อีกอย่างคือ กว่าจะได้เซ็ทกีตาร์ดีๆ แบบครบเครื่องหน่อยก็หมดเงินไปหลายอยู่ ไหนจะค่าแอมป์ เอฟเฟคที่คัดแล้วคัดอีก กีตาร์ที่ดี ไหนจะเวลาที่ต้องตรงกันเพื่อมาซ้อมอีก มันเหนื่อยเหลือเกิน(แต่พอมาเล่นโปร่งก็ใช่ว่าจะหมดน้อยลง กว่าจะได้ตัวที่ชอบก็ราคาไม่ใช่ถูกๆ แต่ได้ความสบายใจกว่าเยอะครับ)
ทุกวันนี้เลยเลือกที่จะเล่นเป็นวงแบบขำๆ ไปนัดซ้อมเล่นกีตาร์เบสกับเพื่อนๆ ว่างตอนไหนก็ไปซ้อม สบายใจดีครับ 555
เสน่ห์ของกีตาร์โปร่งสำหรับผม คือ นึกจะเล่นตอนไหนก็เล่นได้ เล่นคนเดียวก็เล่นได้ เล่นที่ไหนก็ดูเหมือนเป็นพระเอก เล่นกีตาร์โปร่งเป็นแล้วมันดูหล่อ 5555

a-chonburi

• member
Re: :::: ทำไมมาเล่น Acoustic กัน::::
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:47:27 »
เด็กๆก็เริ่มจากกีตาร์โปร่งนี่แหละครับ เล่นมาสักพักก็เริ่มเล่นกีตาร์ไฟฟ้า เป็นวงกะเพื่อนแต่ก็ยังเล่นโปร่งอยู่
พอเรียนจบ ทำงานมีเงินก็ ทำวงอยู่ที่บ้าน มีกลองชุด เบส กีตาร์ ซ้อมทีดังไป สามบ้าน แปดบ้าน
แต่เล่นวง ปัญหาเยอะครับ กว่าจะนัดเจอกัน มือเบสติดหญิงบ้าง มือโซโล่ งานหนักจนเพลียบ้าง ต่างๆนานา
อุปกรณ์ ต่อพ่วงก็เยอะแยะ ไม่จบไม่สิ้น

มาจนถึงวันนี้ ผม Acoustic 100% แล้วครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:48:24 »
ขี้เกียจเสียบแอมป์ต่อ fx ครับ 555 ตอนแรกหัดกีตาร์โปร่งมาก่อนครับ ไปเรียน classic อยู่2 ปีแล้วก็มาทาง fingerstyle ครับเพราะเครียดน้อยกว่า classic (ขี้เกียจซ้อม555) มันเพลินดีครับเล่นเพลงเดิมซ้ำๆเป็นชั่วโมงก็ได้

กีตาร์ไฟฟ้าก็ดีครับแต่มันยุ่งยาก กีตาร์ + amp + fx แล้วผมว่ามันเล่นเพลินๆแบบกีตาร์โปร่งไม่ได้แบบนั่งๆอยู่ก็หยิบมาเล่นเลยแบบนั้นน่ะครับ

Gee

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:18:03 »
ผมเล่นเเต่โปร่งครับ หัดเล่นครั้งเเรกตอน ม.2 เห้นจะได้ เเล้วก็ มีเพื่อนชวนกันมาเล่นไฟฟ้า เเต่ผมปฏิเสธเลยครับ เพราะรู้สึกว่ามันไม่ใช่ ผมไม่เคยคิดจะเล่นไฟฟ้าเลยเเม้เเต่ครั้งเดียว เล่นเเต่โปร่งมาตลอด เเต่ทุกวันนี้ ฝีมือก็ยังไม่ไปไหน เพราะไม่ค่อยได้ ฝึกอย่างจริงๆจังๆ เเต่ก็รักในเสียง ไม้ๆ เเบบ ธรรมชาติมากที่สุด ไม่ต้องมีใครมาช่วยไม่ต้องรอใควว่าง เเค่เราคนเดียวก็ เล่นได้อบย่างมี ความสุข นี่เเหละ นิยาม อะคูสติคของผม
ดนตรีไม่มีทางลัด อยากเก่งต้องฝึกฝน

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 13:07:23 »
ผมเล่นโปร่ง -> ไฟฟ้า -> โปร่ง ชีวิตก็คล้ายๆ หลายท่านในที่นี้หละครับ สุดท้ายเล่นโปร่งเพราะมันไม่ต้องเยอะ อุปกรณ์ประกอบเยอะยังไม่พอ
ไหนจะต้องหาคนมาเล่นให้ครบวงอีก เพื่อนๆ ที่เล่นด้วยกันก็แยกย้ายไปทำงานตามที่เรียนมา ทุกวันนี้ ผมเอากีต้าร์โปร่งไว้ที่ทำงาน 2 ตัว
เบื่อๆ เวลาพัก ก็หยิบมาเล่นหน้าจอคอมฯ หรือพิมพ์เนื้อเพลงใหม่ๆ จากใน อินเตอร์เน็ตมาเล่น คลายเครียดดีทีเดียวเลยครับ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 13:45:49 »
เล่นทั้งกีต้าร์โปร่งและกีต้าร์ไฟฟ้าครับ ไม่รักพี่เสียดายน้องแต่...ได้เริ่มต้นกับกีต้าร์โปร่งมาตั้งแต่ พศ.2520  เลยมีติดบ้านไว้ยาวตั้งแต่นั้น...ช่วงหลังเริ่มเล่นหางเครื่อง โคโยตี้ นักร้องสาว ...อ้าว เพลิน โทษที.....

Traveler

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 13:57:42 »
เล่นทั้งกีต้าร์โปร่งและกีต้าร์ไฟฟ้าครับ ไม่รักพี่เสียดายน้องแต่...ได้เริ่มต้นกับกีต้าร์โปร่งมาตั้งแต่ พศ.2520  เลยมีติดบ้านไว้ยาวตั้งแต่นั้น...ช่วงหลังเริ่มเล่นหางเครื่อง โคโยตี้ นักร้องสาว ...อ้าว เพลิน โทษที.....
แบ่งกันมั่งดิเฮีย

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 14:46:05 »
หางเครื่อง โคโยตี้ นักร้องสาว <-- โอ้ววว
:)

furch1975

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 14:56:54 »
โอ้โฮ้ พ.ศ. 2520 ผมพึ่ง 2 ขวบเองนะครับน้า อิอิ..อยากเล่นกีต้าร์ที่น้าเก็บไว้จัง..เห็นมีคนบอกว่าน้าของดีเยอะครับ..
สำหรับผมแล้วกีต้าร์ไฟฟ้าปัจจัยค่อนข้างเยอะครับหลายอย่าง เอฟเฟค ตู้แอมป์ และอื่นๆ เลยเลือกเล่นโปร่งดีกว่า แต่ไม่ใช่ว่าผมไม่เคยเล่นไฟฟ้านะ เคยเล่นครับ..ผมเริ่มหัดกีต้าร์ตอนอายุ30 ครับพึ่งค้นพบตัวเองช้าเลยทีเดียว สมัยเรียนอยู่กับเพื่อนเอาแต่ร้องอย่างเดียว ไม่ได้เล่นเครื่องดนตรีเลย.. อายุเยอะแล้วจะไปฝึกปั่นคงต้องใช้เวลา..เลยหาอะไรที่มันง่ายและสะดวกเข้ากับเราได้ง่ายดีกว่า กลับสู่สามัญที่เป็นธรรมชาติน่ะครับ 555
แค่ได้เล่นก็สุขใจ..

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 15:03:28 »

ชอบความเป็นธรรมชาติ ที่ไม่ต้องปรุงแต่งเสียง 

และต้องใช้ฝีมือ และความสามารถ  ทักษะ  และประสบการณ์ ของตัวเองเท่านั้น ที่จะรีดเสียงกีต้าร์ ออกมาให้ไพเราะ

Finger Picking Style

lee1307

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 15:47:57 »
ได้ค่าตัวเยอะกว่าเล่นแบนด์ครับ ตัวหารน้อย ไม่วุ่นวาย ไม่เสียค่าห้องซ้อม ………… ^^

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 16:01:52 »
เพราะความเรียบง่ายครับ ไม่ต้องใช้อะไรมาก เป็นเครื่องดนตรีเพื่อนเยอะ ตอนมัธยมทำให้เล่นแล้วได้เพื่อนเยอะดี มีคนมานั่งรอบๆ อิอิ

gb1977

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 16:28:50 »
เคยเล่นสมัย ม.ปลาย   ตอนนี้ทำงาน บริษัท มากว่า 10 ปีเริ่มมีเงินเก็บบ้างนิดหน่อย

เลย กลับมาเล่นกีต้าร์โปร่งอีก เพื่อคลายเครียด .. และ เติมฝัน

สมัย ม.ปลายอยากได้กีต้าร์แต่ไม่มีเงินซื้อ  :'(

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 16:37:11 »
เพราะความเรียบง่ายครับ ไม่ต้องใช้อะไรมาก เป็นเครื่องดนตรีเพื่อนเยอะ ตอนมัธยมทำให้เล่นแล้วได้เพื่อนเยอะดี มีคนมานั่งรอบๆ อิอิ
ผู้หญิง โดยเฉพาะ สาวๆ ชอบมาฟังคับ
พวก ดาว รร.
กีต้าร์ทำให้ผมหล่อมากเลยคับ 555

nhoy

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 16:50:20 »
โดยปกติน้า SMIL3xD ก็หล่ออยู่แล้วละครับ :D :D :D

jazzinblue

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 16:55:17 »
โดยปกติน้า SMIL3xD ก็หล่ออยู่แล้วละครับ :D :D :D

เห็นด้วยครับน้า  :)

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 16:55:58 »
ผู้หญิิง โดยเฉพาะ สาวๆ ชอบมาฟังคับ
พวก ดาว รร.
กีต้าร์ทำให้ผมหล่อมากเลยคับ 555

ดูจากรูป ไม่ต้องพึ่งกีต้าร์ น้าก็หล่ออยูแล้วมังครับ   ;D

newnewnewz

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 16:57:18 »
เสียง สดๆ จากกีต้าร์โปร่ง มันทำให้ผม หลงไหล เหลือเกินครับ
ผมเพิ่งหัดเล่นได้ ประมาณ สอง ถึง สาม ปี ก่อนหน้า เริ่มจากไฟฟ้า

แต่ด้วยปัจจัย หลายๆ อย่าง ความยุ่งยาก ในการ เฟ้นหา กีต้าร์ เอฟเฟค แอมป์ การตั้งซาวน์

จนมาพบกีต้าร์โปร่ง มัน ทำให้ผมหลงไหลในความเข้าถึงง่าย และ เทคนิค มากมาย ที่ ต้องเรียรู้เกี่ยวกับมัน

หลักๆผมชอบเสียง สด ของมันครับ คือเล่นแล้ว ให้ความใสเพราะกังวาล นุ่มนวล บาดเล็ก และ คม โดยไม่จำเป็นต้องพึ่งแอมป์

ตอนนี้ผมอ่อนมากๆๆๆ แต่ผมก้ตั้งเป้าหมายไว้พียงว่า สักวัน ผมจะเล่นเพลงที่ผมรักและชอบ ให้ดีที่สุดเท่าที่ ชีวิตคนๆนี่้จะฝึกฝนได้  :P

เพราะ ตื่นมาก็ไม่รู้จะทำอะไร เวลาประหม่า หรือ เศร้า หรือ สุข จับมันสัก ชั่วโมงสองชั่วโมงแล้ว รู้สึกดี ขึ้นเหลือเกิน

ปล สรุป ผมใช้ ดนตรี บำบัด จิตใจผมครับ และ กี้ตาร์โปร่งเป็นเครื่องดนตรีที่ชอบ และ อยู่กับมันได้มากที่สุดเท่าที่เคยหัดเล่นมาครับ  :)

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 17:08:48 »
ขอบคุณคับน้าหน่อย ผมไม่หล่อคับน้า แต่ฝีมือกีต้าร์นี่ขอนิดนึง อิอิ

เห็นด้วยครับน้า  :)
:D
ผู้หญิิง โดยเฉพาะ สาวๆ ชอบมาฟังคับ
พวก ดาว รร.

ดูจากรูป ไม่ต้องพึ่งกีต้าร์ น้าก็หล่ออยูแล้วมังครับ   ;D
รูปมันโกหกคับ 55

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 18:10:00 »
 :D :D :D