Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หากจะเลือกดูจากอะไร  (อ่าน 3669 ครั้ง)

CABUKI

• member
  • AE MC
หากจะเลือกดูจากอะไร
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:55:48 »
หากจะซื้อกีต้าร์คู่ใจสักตัว พี่น้องพิจารณาจากอะไรบ้างครับ
- ยี่ห้อต้องมาก่อน  หรือ  เสียงต้องมาก่อน
- หรือ คุณภาพ วัสดุ ต้องมาก่อน ไม่ต้องไปสนยี่ห้อ

TOM1869

• member
Re: หากจะเลือกดูจากอะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:26:29 »
ผมดูจาก สตางค์ในกระเป๋าต้องมาก่อนครับ
Line id: 081-8718003

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:41:45 »
เมื่อก่อนดูเสียงกับวัสดุครับ

เมื่อกาลเวลาผ่านไปทำให้ใจและความต้องการเปลี่ยนแปลง ตอนนี้เล่นยี่ห้อกับรุ่นอย่างเดียวเลยครับยี่ห้อที่ชอบ รุ่นที่หน้าตาดีเป็นที่ถูกใจ ส่วนเรื่องเสียงตอนนี้กลายเป็นสิ่งลองลงมาครับ ตอนนี้เสพจากการสัมผัสที่กายและตาครับ ส่วนเสียงหากว่ามันสุดยอดโดนใจก็ถือว่าได้โบนัสมาครับ

กาลเวลาเปลี่ยนคนมักเปลี่ยนไป
It's my...

CABUKI

• member
  • AE MC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 11:19:07 »
เมื่อก่อนดูเสียงกับวัสดุครับ

เมื่อกาลเวลาผ่านไปทำให้ใจและความต้องการเปลี่ยนแปลง ตอนนี้เล่นยี่ห้อกับรุ่นอย่างเดียวเลยครับยี่ห้อที่ชอบ รุ่นที่หน้าตาดีเป็นที่ถูกใจ ส่วนเรื่องเสียงตอนนี้กลายเป็นสิ่งลองลงมาครับ ตอนนี้เสพจากการสัมผัสที่กายและตาครับ ส่วนเสียงหากว่ามันสุดยอดโดนใจก็ถือว่าได้โบนัสมาครับ

กาลเวลาเปลี่ยนคนมักเปลี่ยนไป
  โดนใจครับอันนี้ คิดเหมือนผมเลย

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 11:30:13 »
เช่นเดียวกันเลยครับ รูปร่างหน้าตา ยี่ห้อกับรุ่นมาก่อนเลย  แล้วค่อยไปลองเสียงดูอีกทีว่าโดนหรือไม่ ^^

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 11:36:48 »
สัมผัสมาก่อนเลย เรียกได้ว่าเล่นแล้วถนัดที่สุด เสียงตามมา ยี่ห้อนี่หลังๆเลยครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 12:09:51 »
ผมดูจาก สตางค์ในกระเป๋าต้องมาก่อนครับ

เห็นด้วยครับ แต่บางทีสตางค์สำหรับซื้อกีตาร์เก็บไว้ในกระเป๋าไม่ได้ครับ มันจะต้องแอบๆไว้ อิอิ
:)

CABUKI

• member
  • AE MC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 13:18:48 »

เห็นด้วยครับ แต่บางทีสตางค์สำหรับซื้อกีตาร์เก็บไว้ในกระเป๋าไม่ได้ครับ มันจะต้องแอบๆไว้ อิอิ

ของผมนี่ ตังค์ซื้อกีต้าร์ ห้ามเก็บไว้ในกระเป๋าเลยครับ ฮ่าๆๆ  คุณหญิงเปิดเจอเสร็จหมด - -*

kikmobile2

• member
  • เล่นออกมาจากใจไม่หวังให้ใครชอบ..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 13:38:54 »
น้าทอมมาทีไรมีฮา กระเป๋าที่ว่าไม่น่าจะใช่กระเป๋าสตางค์นะครับ ;D ;ผมโดนค้นหมดห้ามมีตังค์ในกระเป๋าเกิน500 ส่วนมากเก็บในพื้นที่ลับ ;D ;D
เรียนน้าCABUKI การเลือกกีต้าร์ส่วนตัวผมนะครับ
1.ความคุ้มค่า ลักษณะการใช้งานครับเล่นเวทีจำประหรือตามงานเลี้ยง  เพราะบางครั้งงานลุยๆเอากีต้าร์ดีๆไปเสียดายครับ
2. เสียงครับ
3.คุณภาพของกีต้าร์
4.ยี่ห้อกะความสวยงามไม่สนใจครับ
 :) :) :)
นักดนตรี..ฟรีค่าตัว

CABUKI

• member
  • AE MC
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 14:21:52 »
น้าทอมมาทีไรมีฮา กระเป๋าที่ว่าไม่น่าจะใช่กระเป๋าสตางค์นะครับ ;D ;ผมโดนค้นหมดห้ามมีตังค์ในกระเป๋าเกิน500 ส่วนมากเก็บในพื้นที่ลับ ;D ;D
เรียนน้าCABUKI การเลือกกีต้าร์ส่วนตัวผมนะครับ
1.ความคุ้มค่า ลักษณะการใช้งานครับเล่นเวทีจำประหรือตามงานเลี้ยง  เพราะบางครั้งงานลุยๆเอากีต้าร์ดีๆไปเสียดายครับ
2. เสียงครับ
3.คุณภาพของกีต้าร์
4.ยี่ห้อกะความสวยงามไม่สนใจครับ
 :) :) :)
อันนี้คิดแบบมืออาชีพเลยปะเนี๊ยะ อิอิ

bcc31792

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 15:42:32 »
   ยี่ห้อ  มาก่อนแน่ครับ    ผมเชื่อว่ายี่ห้อดีเสียงก็ต้องดีด้วย
    รองลงมาก็ความสวยงามครับ

Takamine

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 15:44:40 »
2 ข้อเลยครับสำหรับผม งบประมาณกับความชอบส่วนตัว ยี่ห้อไม่สนครับ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

nongda18

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 16:08:20 »
อันดับแรก ผมดูจากซื้อมาเก็บไว้ใช้ส่วนตัว หรือ ซื้อมาลองใช้แล้วขายต่อ ครับ

-ถ้าซื้อมาเก็บไว้ใช้ส่วยตัว ผมให้เสียงดังกังวาลมาก่อน ถ้า allsolid ได้ก็ยิ่งดี
 รูปร่างสวย เล่นแล้วไม่เมื่อย, รองลงมา ยี่ห้อ เป็นอันดับสุดท้ายเลยครับ

-แต่ถ้าเลือกซื้อมาลองใช้ เสียงเค้าดีดังคำล่ำลือหรือเป่า  จะเลือกยี่ห้อพิมนิยมมาก่อนครับ ไม่มีตำหนิ และเสียงค่อยรองลงมาครับ

;D ;D ;D

แก่ ใจดี สปอร์ท กทม

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 16:17:47 »
ดูความสวยงามก่อนเลยครับ  เสียงค่อยว่ากันทีหลัง
สวย + เสียงดี  ..เอา
สวย + เสียงไม่ดี...ไม่เอา
ไม่สวย + เสียงดี....ไม่เอา
ไม่สวย+เสียงไม่ดี...เอาไปทิ้งเลย...ครับผม

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 16:25:50 »
ดูความสวยงามก่อนเลยครับ  เสียงค่อยว่ากันทีหลัง
สวย + เสียงดี  ..เอา
สวย + เสียงไม่ดี...ไม่เอา
ไม่สวย + เสียงดี....ไม่เอา
ไม่สวย+เสียงไม่ดี...เอาไปทิ้งเลย...ครับผม

+1 เห็นด้วย สำหรับผมดูจากงบประมาณแล้วเลือกกีต้าร์ที่คุ้มค่าที่สุดในงบนี้ โดยคำนึงถึงเสียงที่ต้องการ ยี่ห้อ วัสดุที่ใช้ และความนิยมครับ

CABUKI

• member
  • AE MC
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 23:33:45 »
ส่วน เรื่องการผลิตละครับ  Made in...... US หรือ  China  มีผลต่อการตัดสินใจเยอะไหมครับ *--*

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 23:55:47 »
เรียนน้าCABUKIครับ การเลือกซื้อกีตาร์นั้นผมว่าหลักการเลือกมันต่างกันครับ เช่น..
1.คนที่ต้องการซื้อมาเล่นจริงๆ ส่วนมากจะไม่สนใจสเปกที่ดีเยี่ยม ไม่เน้นสถานที่ผลิต แต่ที่ต้องเน้นๆและเป็นจุดเริ่มต้นเลยคือเรื่อง งบประมาณครับ สิ่งที่คนที่ต้องการซื้อมาเล่นควรจะทำคือตั้งงบให้ดี ศึกษารุ่นต่างๆแนวเสียงเเละการตลาดด้วยภายในงบที่เรามี เช่นนี้แล้วเราจะได้กีตาร์ที่ถูกใจและไม่เดือดร้อนครับ
2.คนที่เล่นกีตาร์มานาน มีสะสมอยู่บ้างแล้วหลายตัว เหลือผู้ที่งบประมาณเหลือเฟือ อันนี้เป็นอีกแนวคิดหนึ่งครับคือ พวกเขาทั้งหลายจะเน้นที่แบร์นต้องดี สเปกต้องเทพ สถานที่ผลิตรต้องดี สาเหตุเพราะพวกท่านเหล่านั้นไม่เดือนร้อนเรื่องงบครับจะซื้อรุ่นไดก็พอได้ไม่ไกลเกินเอื้อม ถ้ามีงบแล้วเป็นใครๆก็ย่อมอยากจะมีของดีๆไว้ในครอบครองอยู่แล้วครับ..

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 23:59:26 »
เลือกเสียงที่ชอบ แบรนด์ที่ใช่ ราคาที่พอเอื้อมถึง พยายามจะเลือกเมดอิน us กับ japan ครับ

ปล.เลือกตัวแรกเลยครับ ที่น้าเอารูปโพสขึ้นมา ^^

redtopup

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 03:08:34 »
หากจะซื้อกีต้าร์คู่ใจสักตัว พี่น้องพิจารณาจากอะไรบ้างครับ
- ยี่ห้อต้องมาก่อน  หรือ  เสียงต้องมาก่อน
- หรือ คุณภาพ วัสดุ ต้องมาก่อน ไม่ต้องไปสนยี่ห้อ

สำหรับผม กีต้าร์ที่ดีที่สุดในโลกคือกีต้าร์ คลาสต้อม ก็ คือกีต้าร์สั่งทำ เราสามารถกำหนดสเป็คต่างๆได้เอง ตามกำลังเงิน

ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน คำจำกัดความอันนี้ คงไม่มีใครให้คำตอบได้นอกจากตัวเราเองเท่านั้นครับ
 มัน อยู่ที่ตัวเรา ว่าเราเจออะไรก่อนกัน เราเจอ ไข่ก่อนหรือเจอไก่ก่อน
ไข่ก็มีความอร่อยในแบบของมันเหมือนกับเนื้อไก่ ถ้าทำไม่ดี ย่างแล้ว เกรียม บางอย่าง สำหรับบางคนมีเกรียมหน่อยๆแล้วอร่อย จริงๆ

ดังนั้น อยู่ที่เราเจออะไรก่อนกัน จะเจอยี่ห้อก่อนหรือเจอโนเนม ไม่มียี่ห้อก่อน
จุดที่เราเจอนั้น คนเล่นที่ให้เราฟังมีผลอย่างมากกับความคิดต่อเสียงของกีต้าร์ที่คนเค้าเล่นให้เราฟังในวันแรกที่เราสนใจ
ที่เค้าเล่นให้เราฟัง

กีต้าร์โนเนมในวันนี้ก็อาจเป็นกีต้าร์ที่ดีมากๆในวันข้างหน้าได้
และกีต้าร์ที่ดีมากๆในวันนี้ ก็จะยังคงอยู่เป็นกีต้าร์ที่ดีเสมอไป ตลอดไป

ยกตัวอย่าง กีต้าร์ยี่ห้อ สมอร์แม่น เป็นกีต้าร์โนเนม ไม่มีชื่อเสียง คยไม่รู้จัก แต่เมื่อ กระบี่ มือฉกาจ อย่างจอหน์ วิลเลี่ยมได้ไปเจอเข้า  กีต้าร์มีชื่อเสียงขึ้นมาทันตาเห็น ราคา 1 ล้านกว่าบาท ไทย ตามแต่สเป๊ค

แบบนี้ถ้าเราไปเดินตาม จอหน์ เข้า อาจเป็นว่าเรา เจอ ไข่ ก่อน ไก่
แต่ถ้า เรา หาของเราเอง เราก็อาจเจอกับ ไก่ ก่อน
ดังนั้น เรื่อง ยี่ห้อ มีเลศนัย บางอย่าง ที่เป็นจริง
กีต้าร์ที่ดีๆไม่อาจหนี ธรรมชาติของวัสดุที่ดีได้
ดังนั้น เงื่อนไข ของกีต้าร์ที่ดี คือ ราคาขายครับ
ในราคาขายถึงมาจำแนกอีกทีนึงว่า เอากำไรมากไปรึเปล่า ในชิ้นงานและวัสดุแบบนี้
บทสรุปสำหรับของผมคือ ของถูกไม่มีทางดีได้ที่สุด และของแพงก็ยังมีข้อตำหนิ ได้เช่นกัน
 แต่ของถูกในราคาสมเหตุผล สามารถหาได้เสมอ ในยุคของการแข่งขันทางเศรฐกิจ ยุคปัจจุบัณ
อุดมการณ์ของกีต้าร์ อุตสหกรรมนั้น ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างจริงๆ
ดังนั้น ไก่กับไข่ เราเองก็ต้องเลือกกันไปครับ
ซึ่ง ในไก่ นั้น เสียงขันในแต่ล๊ะตัวก็ไม่เหมือนกัน
ฉันใดฉันนั้น   ไก่ในยามเช้าต่อให้ขันเสียงไหนก็ไพเราะทั้งนั้น เช่นเดียวกับเสียงกีต้าร์ที่เราจะชอบมันครับ

มีไก่ตัวแรกแล้ว ถ้ากิเลสไม่จบสิ้น ไก่ก็ออกไข่เรื่อยๆแล้วฟักเป็นไก่ใหม่
มันคงเป็นวังวลของ คนจริงๆครับ ที่ทำให้เรามีความสุข กับ ไก่และไข่ หลายๆฟอง
หากมีเงินสำรองมากๆ ถูกรางวัลที่ 1 ซื้อไก่ ยกเล้าเลยจริงๆ ทพเล้าดีๆให้มันอยู่ จับเอามา ขันทุกตัว ชวิตนี้ก็จะมีแต่ความสุขในสิ่งตัวเองชอบ
 แต่ถ้า ที่ต้อง เดินเก็บหินตามทางไปเรื่อยๆ  จงยึดมั่น กับ หู ของตัวเองครับ
เมื่อ  เดินไปเรื่อยๆ ดอกไม้ริมทาง ก็มีมากมายจริงๆ ครับ แต่ในที่สุดแล้ว ก็จะพบกับเนื้อคู่ที่แท้จริง
เมื่อ พอเนื้อ คู่ แล้ว หากมีปัจจัย จะหาภรรยา น้อยนั้น ก็สุดแท้แต่แล้วคราวนี้ก็ตัวใครตัวมันครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

tninemyday

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:23:35 »
ดูจากคนขายครับ ถ้าสาวสวยหมวย แต่ไม่ต้องอึ๋มมาก ก็โอเคครับ 5555...ล้อเล่นครับ
จริงๆ แล้วส่วนตัว ผมจะเลือกดูจากแบรนด์ที่ชอบก่อน จากนั้นจะดูที่ความสวยงามและเสียง ถ้าไม่เข้าแก๊ป ก็จะเปลี่ยนไปดูแบรนด์อื่นแทน
(ผมว่ามันเป็นธรรมดาของคนนะ อย่างน้อยๆ ก็ต้องดูแบรนด์ที่ตัวเองชอบก่อนทั้งนั้น)