Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เซทอัพกีต้าร์ & ติดตั้งปิ๊คอัพกีต้าร์โปร่ง แก้บาลานซ์ รายละเอียด หน้า 1  (อ่าน 253702 ครั้ง)

thepgesorn

• บุคคลทั่วไป
ช่างเอกครับ ขอคำแนะนำครับ
Walden 800 CE อยากให้เสียงออกมาหวานกว่าที่มาจากโรงงาน ช่างเอกมีแนวทางการปรับเปลี่ยนอะไรมั๊ยครับ
ต้องเปลี่ยนสาย เปลี่ยน Nut , Saddle , Setup ฯ  ถ้าปรับได้ผมจะส่งไปทำครับ
ขอบคุณครับ
ด้วยการเคลือบด้านนั้น ความหวานจะน้อยครับ แต่เท่าที่เคยทำใน  g700 ce top / back solid
เซทอัพ เปลี่ยนใช้สาย D'addario exp 16 นอกนั้นเดิมๆ ก็หยุดความพุ่งไปเยอะครับ ส่วนจุดอื่นช่วยไม่มากแต่ก็ได้สวยงาม เช่น พิน อิโบนี่ แต่มีบางตัวใส่ นัท แซดเดิ้ล Tusq มันคมขึ้นมาอีกออกแหลมมานิด แล้วแต่ชอบครับ
   แต่ความหวานนี่ สาย Martin FX phosphor bronze 12-54 ผมใช้กับ Walden จะหวานที่สุดสำหรับผม แต่อายุใช้งานน้อยครับ

ฝีมือ น้าเอกสุดยอดจริงๆครับ เซ็ทอัพกลับมาเล่นสยายมือมากๆครับ

ขอบคุณ น้า Mag ด้วยเช่นกันนะครับเล่นให้สนุกนะครับ

^^ ยินดีกับน้า Mag ด้วยนะครับ
ถ้าผมจะทำอะไรกับกีต้าร์ก็คงต้องรบกวน "ช่างเอก" เช่นกันครับ
ขอบคุณน้าหน่อยมากครับ  คอยช่วยสนับสนุน ทำให้ผมได้สะสมประสบการณ์ได้เยอะและไว ครับ
ยินดีรับใช้นะครับ น้าหน่อย แจ้งได้เลยครับ...

pongpra

• member
ขอที่อยู่ด้วยครับช่างเอก ให้ผมส่งไปเลยหรือต้องรอให้ช่างเอกกลับจากอุบลฯก่อนครับ แล้ว 5 อันใช้เวลาประมาณกี่วันครับ

ขอบคุณครับ
รอผมกลับจาก อุบล ก่อนก็ได้ครับ ของ สามวันเสจครับ 5ชิ้น (รวมผมสั่ง วัตถุดิบด้วย) ผมมีของแค่ อิโบนี่ ครับ ส่วน กระดูกผมเน้นใช้ กระดูกแท้ๆ ไม่ได้สต็อค ต้องสั่งจากเพื่อนที่ต่าง จังหวัดส่งมาให้ครับ
ผมส่งให้วันพุธนะครับ เดี๋ยวรายละเอียดผมแนบไปให้ครับ
ขอบคุณครับ

thepgesorn

ขอที่อยู่ด้วยครับช่างเอก ให้ผมส่งไปเลยหรือต้องรอให้ช่างเอกกลับจากอุบลฯก่อนครับ แล้ว 5 อันใช้เวลาประมาณกี่วันครับ

ขอบคุณครับ
รอผมกลับจาก อุบล ก่อนก็ได้ครับ ของ สามวันเสจครับ 5ชิ้น (รวมผมสั่ง วัตถุดิบด้วย) ผมมีของแค่ อิโบนี่ ครับ ส่วน กระดูกผมเน้นใช้ กระดูกแท้ๆ ไม่ได้สต็อค ต้องสั่งจากเพื่อนที่ต่าง จังหวัดส่งมาให้ครับ
ผมส่งให้วันพุธนะครับ เดี๋ยวรายละเอียดผมแนบไปให้ครับ
ขอบคุณครับ
ครับแต่ผมกลับมา 28/07/56  เริ่มเตรียมได้ 29 นะครับ ขอบคุณครับ

pongpra

• member

ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ
ครับแต่ผมกลับมา 28/07/56  เริ่มเตรียมได้ 29 นะครับ ขอบคุณครับ
วันนี้ผมส่งไปแล้วนะครับ ว่างเมื่อไหร่ค่อยทำครับ EH128879281TH

ขอบคุณครับ

Kai Acoustic™

• member
เอ้าแย่เลยช่างเอก ผมเพิ่งมาเช็คกระทู้..ไม่ทราบกับกทม. ไปยังครับ...ถ้ายังติดต่อผมด้วยนะครับมีกีต้าร์มีปัญหา buzz ครับ คุณไก่ ศูนย์แปดห้า-ศูนย์01-5450

nooknick

• member
ช่างเอกครับ ผมพักอยู่แถวรัชโยธิน ผมใช้ walden cg600ce อยากให้ช่างเอกเซ็ตอัพให้ครับ แบบว่าวันเดียวเสร็จเลยอ่ะครับเพราะผมต้องใช้ทุกวันไม่มีสำรองเลยครับ ช่างเอกสะดวกมาแถวนี้เมื่อไหรครับ

thepgesorn

gunnnose

• member
น้าเอก รับซ่อม Binding ไหมครับ
ซ่อม Binding ทั้งตัวเลยครับ
Binding ตรง Headstock
Binding ตรงระหว่างไม้หน้ากับไม้ข้าง
Binding ตรงระหว่างไม้หลังกับไม้ข้าง
ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

pongpra

• member
ช่างเอกได้รับ saddle ผมยังครับ แจ้งราคาให้ผมทราบด้วยนะครับ จะได้โอนไป

thepgesorn

เอ้าแย่เลยช่างเอก ผมเพิ่งมาเช็คกระทู้..ไม่ทราบกับกทม. ไปยังครับ...ถ้ายังติดต่อผมด้วยนะครับมีกีต้าร์มีปัญหา buzz ครับ คุณไก่ ศูนย์แปดห้า-ศูนย์01-5450
แล้วก็คลาดกันอีกแล้วนะครับ...

ช่างเอกครับ ผมพักอยู่แถวรัชโยธิน ผมใช้ walden cg600ce อยากให้ช่างเอกเซ็ตอัพให้ครับ แบบว่าวันเดียวเสร็จเลยอ่ะครับเพราะผมต้องใช้ทุกวันไม่มีสำรองเลยครับ ช่างเอกสะดวกมาแถวนี้เมื่อไหรครับ
นัดกันอีกทีตามที่คุยนะครับ

น้าเอก รับซ่อม Binding ไหมครับ
ซ่อม Binding ทั้งตัวเลยครับ
Binding ตรง Headstock
Binding ตรงระหว่างไม้หน้ากับไม้ข้าง
Binding ตรงระหว่างไม้หลังกับไม้ข้าง
ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
งานไม้งานสี ผมไม่รับแล้วครับตอนนี้

ช่างเอกได้รับ saddle ผมยังครับ แจ้งราคาให้ผมทราบด้วยนะครับ จะได้โอนไป
แบบได้รับครบถ้วนนะครับ 4ชิ้นตามที่คุยกัน  ทำเสจแล้วจะแจ้งอีกทีนะครับ อิโบนี่ 3 / กระดูก 4 ชิ้นนะครับ

jorj

• member
สวัสดีครับ

ผมใช้ Takamine ซึ่งมี Saddle แยกเป็นสองชิ้น ไม่ทราบว่าจะสามารถปรับแต่ง action ให้ต่ำลงได้มั้ยครับ
ถ้าได้จะใช้เวลาปรับแต่งประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

thepgesorn

สวัสดีครับ

ผมใช้ Takamine ซึ่งมี Saddle แยกเป็นสองชิ้น ไม่ทราบว่าจะสามารถปรับแต่ง action ให้ต่ำลงได้มั้ยครับ
ถ้าได้จะใช้เวลาปรับแต่งประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
ได้ครับ.....ไม่มีปัญหา

joeykid

• member
  • joe neck solid
หวัดดีครับช่างเอก สอบถามนิดนึงครับ รีเฟรตยกเซท เท่าไหร่ครับผม กีต้าเฟรตสึกมาก
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

thepgesorn

หวัดดีครับช่างเอก สอบถามนิดนึงครับ รีเฟรตยกเซท เท่าไหร่ครับผม กีต้าเฟรตสึกมาก
รีเฟรตตอนนี้ ยังไม่ได้รับทำครับ ตอนนี้รับแค่งานเซทอัพ กับ ติดตั้งปิ๊คอัพครับผม ขออภัยด้วยครับ

joeykid

• member
  • joe neck solid
รีเฟรตตอนนี้ ยังไม่ได้รับทำครับ ตอนนี้รับแค่งานเซทอัพ กับ ติดตั้งปิ๊คอัพครับผม ขออภัยด้วยครับ

รับทราบครับผม  ;D ;D ;D
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

nooknick

• member
มาเชียร์ช่างเอกอีกเสียงครับ งานดีครับ ให้ช่างเอก set up ให้เเล้วเล่นสบายขึ้นครับ เล่นนานๆไม่เจ็บนิ้วเลยครับ  ;D ;D ;D

thepgesorn

มาเชียร์ช่างเอกอีกเสียงครับ งานดีครับ ให้ช่างเอก set up ให้เเล้วเล่นสบายขึ้นครับ เล่นนานๆไม่เจ็บนิ้วเลยครับ  ;D ;D ;D
ขอบคุณคุณนิค เช่นกันครับ ค่ารถแพงกว่าค่าเซท 555

nooknick

• member
ขอบคุณคุณนิค เช่นกันครับ ค่ารถแพงกว่าค่าเซท 555
ไม่เป็นไรครับ งานดีอย่างนี้ยอมจ่ายครับผม (เกรงใจ ที่ช่างลืมคิดค่าหมุดสะพายอ่ะ แต่ขอบคุณมากๆครับผม) :D ;D ;D

thepgesorn

555 ไว้คราวหน้าบวกเพิ่ม 555

nooknick

• member
555จัดไปครับ ขอบคุณช่างเอกอีกทีสำหรับคำแนะนำดีๆครับ