Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ น้องใหม่แนะนำตัวครับ กำลังมี project ทำกีต้าร์อยู่ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 5510 ครั้ง)

doogyman

• member
สวัสดีครับทุกท่าน จริงๆผมเข้ามาอ่านเว็บนี้บ่อยมาก ได้ความรู้อะไรเยอะมากจากที่นี่ แต่ก็ไม่ได้โพสท์อะไรซักที พอดีผมกำลังมี project ทำกีต้าร์อยู่ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ออกตัวก่อนเลย ผมเล่นกีตาร์แทบจะไม่เป็นเลย แต่รักและชอบฟังเสียงบรรเลงของ Acoustic guitar มากๆ ที่บ้านมีกีต้าร์ถูกๆอยู่ตัวนึง ก็เล่นๆมันไป เสียงก็พอได้ แต่เมื่อหลายเดือนก่อน ผมเกิดอยากได้กีตาร์ขนากเล็กพกพาง่าย เอาเดินทางใส่รถหรือหิ้วไปด้วยไม่เกะกะ ซักตัว ก็มีเพื่อนๆหลายคันมาทักว่า ตัวเล็กๆเสียงมันก๊องแก๊ง จะเสียเงินเปล่า จนไปเจอเจ้า Baby Taylor เข้า รู้สึกทึ่งมากว่าทำไม ตัวก็เล็ก แต่เสียงดีเกินตัวจริงๆ(สำหรับกีตาร์ตัวเล็กๆ) เลยอดใจไม่ไหว หมดเงินหมื่นสอยกลับมาบ้าน

ยิ่งเล่นมันบ่อยยิ่งอยากรู้ว่าเค้าทำยังไง ไปๆมาๆเลยอยากทำกีต้าร์เองซะงั้น แถมความอยากมันไปจมอยู่ที่ คำว่า"All Solid" ซะด้วย ก็เลยเกิดโครงการนี้ขึ้นมา
ผมพยายามค้นหาแหล่งซื้อไม้ทำกีต้าร์ในไทยนั้นหายากมากๆเลย ไม้ตระกูล Spruce นี่หาไม่ได้เลย จำใจต้องสั่งมาจาก StewartMacdonal ซึ่งแพงมากค่าส่งก็แพงอีกเผลอๆรวมๆ ซื้อกีต้าร์ได้ตัวนึงเลย  ใครพอจะมีแหล่งซื้อแนะนำด้วยนะครับ

ตอนนี้ผมเริ่มทำไปน่าจะเกิน 50% แล้ว(2ตัวเลย ออกแบบไว้ ปรับคอคนละตำแหน่งกันอยากรู้ว่าอันไหนเข้าท่ากว่ากันด้วย) มีรูปให้ดู แนะนำ ติติงได้เลยนะครับ

ตั้งแต่เริ่มทำจนถึงวันนี้ปาเข้าไปเดือนที่ 3 แล้วยังไม่เสร็จซักที พรุ่งนี้คงเริ่มมานั่งตะไบทำบริดจ์ ซึ่งก็ยังไม่รู้จะเอาไม้อะไรทำดีเลย คงหาไม้ที่มีอยุ่ในบ้านแล้วละคับ เงินหมดแล้ว

ปัญหาที่ผมพบเจออยู่ตอนนี้คือ ผมไม่มีเลื่อยที่จะมาทำร่องเฟร็ต เลื่อยที่มีมันจะทำให้ใส่แล้วหลวม ผมต้องมาตีคลองเลื่อยให้มันแบนๆ ทำให้เวลาเลื่อยแล้วมันฝืดมาก ใครรู้ว่าจะหาเลื่อยบางๆได้จากที่ไหน แนะนำด้วยครับ

ไม้ที่ทำฟิงเกอร์บอร์ด ก็หา Ebony ไม่ได้ สู้ราคาไม่ไหว เลยซัด ไม้ไทยนี่ละ ไม้ชิงชันเลย แข็งแน่นดี ท่านมีไม้อื่นหรือแหล่งซื้อแนะนำด้วยนะครับ

ไม้ไทยมีเยอะ ผมคงต้องลองเอาไม้ไทยมาทำบ้างคิดว่าคงสู้ไม้นอกได้ละน้า ยังไงท่านใดลองแล้ว ไม้อะไรดีไม่ดีบอกกันบ้างนะครับ

เรื่องสี เรื่องผิวเคลือบอีก คงต้องหาข้อมูลอีกเยอะ แนะนำด้วยนะครับ

สุดท้าย ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ ขอบคุณเว็บดีๆแห่งนี้ที่ให้ความรู้ผมมากมายครับ

putitti

• member
มุ่งมั่นดีแท้   ท่าทางกีต้าร์จะสวยน่าเนี่ย  :)

เออ แต่รู้สึกตั้งผิดห้องนะครับ  ???

แต่ไม่เป็นไรผมเสนอวิธีแก้ครับ ตั้งชื่อยี่ห้อเป็นของตัวเอง
และก็สถาปนาตัวเอง เป็นแฟนคลับคนแรกซะจะได้ไม่โดน ข้อหาตั้งผิดห้อง  ;D ;D ;D
พร่ำพร่ำ จำนรรจา

doogyman

• member
ง่า ตอนตั้งสงสัยงัวเงีย ผิดห้องจริงๆด้วยครับ รบกวน Mod ย้ายให้หน่อยครับ

Vee m bank

• member
สุดยอดครับ แต่ได้ไปเรียนไหมครับ. ต้องเก่งงานไม้มาแน่เลย. จะรอฟังเสียงนะครับ. เสร็จแล้ว ยังไงเอามาโชว์ หน่อยครับ. ผม ชอบ ฝีมือคนไทย ครับ

doogyman

• member
สุดยอดครับ แต่ได้ไปเรียนไหมครับ. ต้องเก่งงานไม้มาแน่เลย. จะรอฟังเสียงนะครับ. เสร็จแล้ว ยังไงเอามาโชว์ หน่อยครับ. ผม ชอบ ฝีมือคนไทย ครับ
ได้พ่อช่วยครับ แกทำเฟอร์นิเจอร์ ช่วยกันทำ เรียนทางเน็ทนี้ละคับ ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะมาโพสท์ความคืบหน้าเรื่อยๆครับ

pigy

• member
โอ้ววว..สอยไม่ถึง(สุดยอด) เชียร์ค่ะ รอติดตามผลงานค่ะ

Vee m bank

• member
ได้พ่อช่วยครับ แกทำเฟอร์นิเจอร์ ช่วยกันทำ เรียนทางเน็ทนี้ละคับ ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะมาโพสท์ความคืบหน้าเรื่อยๆครับ
[/quoteถ้าเสดแล้วอยากทำเพิ่มอีก. บอกนะครับ. ผม พอมีไม้ ไทย อยากให้ลองทำครับ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
นับถือน้าจิงๆครับ ศึกษาทางเน็ตแล้วลงมือทำเอง ความมุ่งมั่นเกินร้อยจิงๆ ขอให้กีต้าร์เสร็จและสวยถูกใจน้าในเร็ววันครับ  :)
คิดถึงเมืองภูเก็ต

Jopiya

• member
ดูดีเลยครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ อยากทำบ้างแต่ไม่มีปัญญา รอฟังเสียงนะครับ

Bas_Acoustic

• member
ไม้ที่ใช้ทำบริจ ลองสอบถามพวกที่ทำกรงนกขายสิครับ
เห็นแถวบ้านมีไม้ชนิดนึง เค้าเรียกไม้ ขาวดำไม้สีดำและลาย เนื้อไม้ละเอียดมาก แต่ไม่รู้ว่าคุณสมบัติมันใช้ได้ไหม
ลองถามอากู่ กูเกิ้ลดู ครับ
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

bossabossome

• member
  • อืม.......
It's my life....

Rut_pro

• member
สุดยอด กล้าคิด กล้าทำ ตัวจริง ผมเองก็เล่นกีต้าร์ไม่เก่งหรอก แต่ชอบใจรัก ก็คิด และอยากทำเหมือนกัน
อยากจะไปเรียนทำกีต้าร์ด้วยซ้ำ แต่ค่าใช้จ่ายแพงเกินรับได้ คุณdoogyman ดีหน่อยที่บ้านทำเฟอร์นิเจอร์ เลยมีเครื่องไม้เครื่องมือสนับสนุน
มือเปล่าอย่างผมเลยยากหน่อย 55555++ เลยได้แต่คิด

gttle

• member
สั่งไม้ก็คง stewmac ล่ะครับถ้าพื้นๆ หรือไม่ก็ lmii.com แต่มันก็ราคา+ค่าส่้งพอๆกัน เพราะสั่งไม่มากนอกจากจะสั่งเยอะไป search หาซัพพลายเออร์เลยก็จะถูกกว่าและได้ไม้ดีเกรดดีกว่าในราคาเท่ากัน กว่าตอนผมสั่งทำกีตาร์ก็สั่งไม้หน้าจาก lmii นี่แหละ

ไม้หน้านี่ต้องสั่งอย่างเดียวครับบ้านเราไม่มีของดีไม่เหมือน back/side

ส่วนตัวกีตาร์ผมว่างาน ok เลยนะครับแต่ว่าเรื่อง tap tune ไม้หน้านี่ทราบวิธีการรึยังครับอันนี้ตัวแปรที่ทำให้เสียงดีไม่ดีเลย ส่วน การเคลือบปกติ nitrocellulose จะให้เสียงดีกว่า poly นะครับ

สำหรับไม้ไทยเสียงดีมากครับโดยเฉพาะชิงชันเอามาทำ back/side เสียงคล้ายบราซิลเลี่ยนเลยแต่มีปัญหาเรื่องไม้แตกเหมือนก้นด้วยเพราะบ้านเราไม่ได้มีการเก็บไม้เืพื่อใช้ทำเครื่องดนตรีโดยเฉพาะถ้าไม้ไม่แห้งพอก็แตกถ้างัดกระดานเก่าที่มันตากแดดตากฝนมานานเอามาทำก็แตกน้อยหน่อย อีกข้อคือไม้ finger board กับ bridge ควรจะแห้งพอควรนะครับไม่งั้นพอมันหด/ขยาย มันจะดันเฟรตลอยขึ้นมาหรือ bridge จะมี gap ครับ

ผมก็ไม่้เคยทำเองครับแต่กีตาร์ผมตอนนี้สั่งทำมาล้วนๆก็ได้คุยและทดลองหลายๆอย่างมาพอควร ผมว่าทำกีตาร์มีเรื่องสำคัญอยู่หลักประมาณนี้ครับ

1.tap tune ไม้ได้ดี
2.scale ของ finger board ต้องไม่เพี้ยนสำคัญมากครับ
3.ปรับองศาคอได้ดี (มีผลกับการเล่นมากครับ)
4.ทำในสภาพแวดล้อมเหมาะสมควบคุมความชื้นได้ไม่งั้นจอไม้บิด/ยืด/หด ปวดหัวครับ

ส่วนที่เหลือพวกการเคลือบถ้าเป็นช่างแล้วน่าจะ ok แต่ถ้าจะให้ดีต้องเคลือบบางที่สุดครับยิ่งหนาเสียงยิ่งแย่
อีกอย่าง bridge plate เห็นท่านใช้ไม้เนื้อแข็งช่างทำกีตาร์เค้าว่าจริงใช้ไม้ maple จะดีกว่านะครับลองดูครับ

TOM1869

• member
ขอชื่นชมครับ อีกไม่นานเมืองไทยคงมีช่างทำกีต้าร์เก่งๆ เพิ่มขึ้นอีกท่านครับ

แหล่งซื้อไม้ที่

http://www.thamguitar.com/index.php?mode=tools_guitar

นั่นแหละครับมีเพียบ

เรื่องความรู้หรือเทคนิคต่างๆ ลองแว๊บไปคุยกับช่างทำกีต้าร์ที่มีประสบการณ์ เช่น ช่างนิด ช่างแด๋ง หรือช่างเอ

ช่างเหล่านี้ มีประสบการณ์สูงและอัธยาศรัยดีมากครับ เก่งมาก ที่สำคัญไม่หวงวิชาครับ
Line id: 081-8718003

doogyman

• member
ขอบคุณทุกคำแนะนำคับผม มารายงานความคืบหน้าครับ เพิ่งกลับจากสิงห์บุรีเมื่อวาน แวะซื้อสายกีตาร์ที่ฟิวเจอร์ ด้วยความรีบร้อนอยากกลับบ้านให้ทันก่อนมืด จะได้ทำอะไรได้ต่อ เลยบอกคนขาย เอาสายกีตาร์โปร่งชุดนึง มีของอะไรมั่ง Elixir มีไหมครับ ไม่มีครับ มี D'ad ครับ โอเค ชุดนึงคับ รีบกลับมาบ้าน หยิบออกจากถุงมาดู โห...ท่านหยิบ 80*20 FullBright มาให้ผม แทบร้อง เป็นเสียงที่ผมไม่ชอบเลย สรุปกลับมามืดอยู่ดี ทำอะไรไม่ได้ วันนี้ จะพ่นเคลือบ แลคเกอร์ฝนก็มาครึ้มเลยไม่กล้าพ่นอีก ไม่รู้จะทำอะไรเลยตัดสินใจ เจาะรูประกอบลูกบิด เทสเสียงเลยดีกว่า ผลเป็นดังคาด เสียงแหลมมาจั๊กจี้รูหูมากมาย ผมพบปัญหาเพิ่มหลายจุดเลย คือ มุมเอียงของคอยังไม่พอดี ทำให้แอคชั่นสูงเกินไปมาก แถม ร่อง Saddle ลึกกินไปอีก ขนาดคอยังกว้างกว่า nut ที่ซื้อมา ผมลองเล่นดู รู้สึก action มันยากมาก สูงไปมาก คงต้องปรับแต่งอีกเยอะเลย ไม่รู้ว่าจะรอดออกมาเรียกได้ว่าพอรับได้ไหม สองตัวแรกนี่บอกตรงๆครับ ทฤษฎีมาไม่เต็ม ถ้ายังมีทุนอยู่ตัวที่สามคงมาเต็มๆแน่นอน เอาคลิบเสียงมาให้ฟังครับ ฝีมือก็ห่วย Action ก็มาสูงปรี๊ดเลย ต้องขอโทษล่วงหน้าเลยคับ ทั้งแป้กทั้งเพี้ยน ใส่ youtube ก็ไม่เป็น
ตัวที่เทสนี้เป็น มะฮอกกานีทั้งตัวครับ
All mahogany Sound test

อีกตัวที่ไม้หน้าเป็น Spruce เดี๋ยวขอเคลือบแลคเกอร์ก่อน ประกอบเทสเมื่อไหร่ จะมารายงานอีกทีครับ

nhoy

• member
เก่งมากครับ ทำกีต้าร์เอง เป็นความภาคภูมิใจเลยครับ
เริ่มตัวแรกแล้ว ต่อไปก็จะมีตัวที่สอง-ที่สาม ตามมา  ผมว่าฝีมือจะยิ่งดีขึ้นเรื่อยๆ แน่ บ้านเราก็จะได้มีช่างทำกีต้าร์เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งคนไงครับ

500a

• member
สองตัวนี้ harmonic ตรงบาร์12หรือเปล่าครับ

doogyman

• member
สองตัวนี้ harmonic ตรงบาร์12หรือเปล่าครับ
ครงครับ ต่อคอที่Fret 14 harmonic fret 12 (fret 5 และ 7 ด้วย) scale length ที่ 24" กว่า ไม่ใช่ 25 ผมอยากใช้สายเบอร์ใหญ่ๆ แต่ทดเท็นชั่นลงหน่อย เดี๋ยวเจ็บนิ้ว แต่สายที่เทส เป็น .010 คับผมว่ามันยังไม่ได้มวล เดี๋ยวเข้าที่แล้วคงใช้ .012

doogyman

• member
เก่งมากครับ ทำกีต้าร์เอง เป็นความภาคภูมิใจเลยครับ
เริ่มตัวแรกแล้ว ต่อไปก็จะมีตัวที่สอง-ที่สาม ตามมา  ผมว่าฝีมือจะยิ่งดีขึ้นเรื่อยๆ แน่ บ้านเราก็จะได้มีช่างทำกีต้าร์เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งคนไงครับ
ขอบคุณครับ ตัว 2 ทำพร้อมกับตัวแรกแล้วคับ แต่ยังไม่เสร็จ ว่าจะเลือบแลคเกอร์ก่อน

jojujim

• member
เก่งโคตร......นับถือมาก ๆ ครับ