Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ลองกีตาร์ เล่นเพลงอะไรกันครับ  (อ่าน 2899 ครั้ง)

blacktree

• member
ลองกีตาร์ เล่นเพลงอะไรกันครับ
« เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 02:45:37 »
อยากรู้ครับ

เตรียมดินสอ ปากกาจด   ;D

=Freedom=

• member
Re: ลองกีตาร์ เล่นเพลงอะไรกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 04:13:54 »
ผมไม่ทันได้ลองเลย พี่ซื้อมาเซอร์ไพรซ์ซะงั้น - -

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ลองกีตาร์ เล่นเพลงอะไรกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 04:32:14 »
เพลงอะไรก็ได้ครับ ที่เราถนัดที่สุดครับ เพลงที่เราจำเสียงมันได้ชัดเจน เพื่อที่เราจะได้จำเสียงไปลองเทียบกับตัวอื่นครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

beemsaber

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 08:17:48 »
เพลงที่เราชอบ จะได้เลือกที่กีตาร์ที่เสียงตรงกับสไตล์เรา

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 09:38:01 »
ไปลองกีต้าร์ บ้านเพื่อน หรือไปลองที่ร้านขายกีต้าร์ครับ

ไปลองกีต้าร์ไม่ได้ไป โชว์การเล่นกีต้าร์หรือโชว์ลูกนิ้ว มันจะทำให้ลูกค้าที่ไปดู หรือไปลองกีต้าร์ท่านอื่นรำคาญไปด้วยครับ

ไปลองกีต้าร์ ตรวจสอบรายละเอียดของเสียง ความเรียบร้อยของงาน ตรวจสอบอาการ บรัซแต่ละช่วง ลองเล่นเพลงที่ชอบสั้นๆ  เพื่อเทียบเสียงกับกีต้าร์ที่เราเคยเล่น  จำเสียงได้เหมือนข้างบนที่ น้าๆ กล่าวไว้ครับ 

เคยไปร้านนึงแถวเวิ้ง เจอลูกค้า โซโล่กีต้าร์ อย่างเมามัน ผมผ่านเลยครับ
Line id: 081-8718003

tatsanai

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 09:48:01 »
ก็ต้องลองเพลงในสไตล์ที่เราเล่นจริง
เพื่อดูว่ากีตาร์ตัวนั้นมันให้สำเนียงตรงกับสไตล์เพลงที่เราจะเล่นหรือเปล่า
เลือกเพลงที่เราแม่นยำทั้ง การเล่น และเสียงเพลงที่เราจำได้

TKCN

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 09:51:48 »
ดีดสายเปล่าครับ ^^

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 10:40:24 »
เวลาผมไปลอง ไม่ค่อยเล่นเป็นเพลงเท่าไร เน้นฟังเสียงสายเปล่า ลองเสียงคอร์ดต่าง ๆ ทั้ง open string chord และ bar chord ฮาร์โมนิคที่จุดต่าง ๆ เพื่อฟังสุ้มเสียงว่าเป็นยังไงถูกใจมั๊ย ลองดูว่าเล่นยากง่ายอย่างไร แล้วค่อยลองเล่นเพลงที่เราเล่นประจำ ๆ ของผมก็เพลงที่เคยแกะ ๆ ไว้เป็นส่วนใหญ่ครับ อาจจะลองขอต่อแอมป์ดูด้วยบางครั้ง

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 11:08:23 »
เพลงที่เราชอบ จะได้เลือกที่กีตาร์ที่เสียงตรงกับสไตล์เรา
อ้า.....อันนี้โดนใจจจจจจ
จันทาร ดีกว่า จันไร

redtopup

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 13:09:02 »
ไปลองกีต้าร์ บ้านเพื่อน หรือไปลองที่ร้านขายกีต้าร์ครับ

ไปลองกีต้าร์ไม่ได้ไป โชว์การเล่นกีต้าร์หรือโชว์ลูกนิ้ว มันจะทำให้ลูกค้าที่ไปดู หรือไปลองกีต้าร์ท่านอื่นรำคาญไปด้วยครับ

เคยไปร้านนึงแถวเวิ้ง เจอลูกค้า โซโล่กีต้าร์ อย่างเมามัน ผมผ่านเลยครับ

ผมก็เคยเจอครับ แบบว่า โชว์ออฟ  จะเล่นโชว์ หรือ ว่า จะมาซื้อ กันแน่
น่าเบื่อมากๆ  ไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย 

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข