Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีด้ารหลักแสม เสียงดีกวา50000 มากปาวครับ  (อ่าน 5325 ครั้ง)

niti

• member
หรอเพิมแคไม้หายาก เคริองประดับ    แล้วถ้าเอามาใช้

เริองเสียงอยางเดียวจะคุ้มมั้ยครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: กีด้ารหลักแสม เสียงดีกวา50000 มากปาวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 19:03:38 »
เสียงดีแปลว่าอะไร
มาก แปลว่าอะไร
หลักแสม แปลว่าอะไร ครับ
:)

nhoy

• member
Re: กีด้ารหลักแสม เสียงดีกวา50000 มากปาวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 19:17:34 »
หรอเพิมแคไม้หายาก เคริองประดับ    แล้วถ้าเอามาใช้

เริองเสียงอยางเดียวจะคุ้มมั้ยครับ
เสียงดีกว่ากันหรือไม่เพียงใด คงต้องดูกันในแต่ละแบรนด์ และแต่ละรุ่นไปครับ

southpaw

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 19:21:58 »

คำตอบทั้งชุดคำถามนี้เป็นเรื่องส่วนตัว เฉพาะตัวของแต่ละบุคคลเลยครับ เสียงเป็น subjective บางคนชอบเสียงทาคาตัวละสามสี่หมื่นมากกว่าเทเลอร์ตัวละแสน   ราคา 50,000 กับ 100,000 ถูกหรือแพงอยู่ที่ฐานะของคนๆนั้นอาจไม่ต่างกันก็ได้สำหรับบางคน  คุ้มไม่คุ้มอยู่ที่บุคคลผู้นั้นจะสรุปครับ น้าลองเองเลยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 20:36:19 »

พิมพ์ ผิดแยอะจัง

เอามาใช้งานเรื่องเสียง คุ้มครับ
Line id: 081-8718003

MUI

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 21:19:11 »
ผม (บังเอิญมีวาสนา) ได้ดีด เทเล่อร์ ตัวละ สามแสนสี่

คิดถึง FG 345 ที่บ้าน....อยากกลับบ้านบัดเดี๋ยวนั้นเลยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 21:40:56 »
ผม (บังเอิญมีวาสนา) ได้ดีด เทเล่อร์ ตัวละ สามแสนสี่

คิดถึง FG 345 ที่บ้าน....อยากกลับบ้านบัดเดี๋ยวนั้นเลยครับ
"บัดเดี๋ยวนั้น" เลยหรือครับ น้า MUI :D :D :D

niti

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 21:54:00 »
ขอบคุณครับ  คีบอรด ผมเสีย   4  ปุม   ไมได้พิมพผิดครับ 

เริองมารยาทการพิมพผมทราบดี    หวังวาเริองมี้จะให้อภัยผมมะครับ

อะไหลมาพรุงมี้ จะเอาไปซอมแล้วครับ  สามวัมจะได้ 

ผมอึดอัดเหมิอกัม  แดก็อยากดั้งกระทู้  ขออภัยมะครับ ^^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 21:56:13 »
บ่เป็นหยังด็อก จ้า  ดีกว่าของผม โทรศัพท์ ใช้ภาษาไทยไม่ได้เลย มีแต่ภาษาต่างด้าว
Line id: 081-8718003

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 22:10:01 »
ถ้าเทียบกัน ต้องเทียบกับกีตาร์ยี่ห้อเดียวกันต่างรุ่น ยกตัวอย่าง Taylor 314CE ราคาห้าหมื่นกว่า เทียบกับ 814CE ราคาแสนกว่า ทั้งเสียงทั้งวัสดุย่อมแตกต่างกันเป็นธรรมดา
แต่ถ้าเทียบต่างรุ่นต่างยี่ห้อแล้วก็พูดลำบากครับ ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัว ตัวอย่างบางคนชอบยี่ห้อ Furch ตัวห้าหมื่นกว่าบาทมากกว่า Taylor ตัวแสนกว่าก็มีครับ
ส่วนมากแล้วราคาห้าหมื่นขึ้นไปก็ได้ทั้งเสียงและวัสดุที่เป็นมาตรฐานแล้วครับ มากกว่านั้นก็ความคันส่วนตัวล้วนๆ

oomkids

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 04:03:57 »
มันอยู่ที่เหตุผลของหนึ่งแสน กับเหตุผลของห้าหมื่นครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:12:08 »
เสียงห่างกันไม่มาก   เมื่อเทียบกับจำนวนเงินที่ห่างกัน ในยี่ห้อเดียวกันครับ

ปล...หมายถึงโดยรวมของเสียง  ไม่เจาะลึกถึงความนิ่งของโน๊ตแต่ละโน๊ต

k.pol

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 09:21:10 »
เอาแบบเข้าใจง่ายๆอย่างนี้ครับ น้าniti ราคาถูกกำหนดขึ้นจากวัสดุที่นำไปประกอบกีตาร์(ไม้ทำกีตาร์+ค่าแรง+กำไร)กีตาร์ตัวละ100000บาทสเป็คย่อมดีกว่าตัวละ50000บาทอย่างแน่นนอน ส่วนเสียงตัวไหนดีกว่านั้นขึ้นอยู่ที่ความชอบของเรา(ราคาไม่ใช่สิ่งที่จะตัดสินได้ครับ)

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 09:39:11 »
 :D :D :D

tomtaemakk

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 12:17:34 »
ต้องสัมผัส ครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 15:08:42 »
ส่วนตัวผม
ของดีย่อมต้องแพงเสมอและอยู่คู่กันตลอดเวลา
แต่ของแพงไม่จำเป็นต้องดีก็ได้
สิ่งของต่างๆ ต้องเพิ่มเงินอีกมากแต่สัดส่วนในคุณภาพที่ได้ เพิ่มขึ้นนิดเดียว
สิ่งที่เป็นแค่นิดเดียวเนี่ยแหละ ที่คนชอบไข่วคว้าหา
ผมว่า ในสิ่งของต่างๆ ที่เป็นรุ่นสูงๆ ผู้ผลิตจะคำนึงถึงทุกรายละอียดทีเดียว

กีต้าร์ถ้าเสียงดีแล้ว สวยด้วย
กับกีต้าร์เสียงดีแต่  ธรรมดาเหมือนกีต้าร์ทั่วไป
ผมเลือกกีต้าร์ที่สวยด้วยครับ ถ้างบถึง
ยังไงกีต้าร์ที่ราคาแพง ย่อมมีสิ่งที่ดีในตัวมันอย่างแน่นอน 
สิ่งที่มันดีขึ้นมาอีกนิดนึง กับรุ่นที่รองลงไป แต่ตัวเงินกลับเพิ่มขึ้นมากแบบไม่เป็นสัดส่วนกันเลย
อันนี้ คงอยู่ที่ตัวเงินในกระเป๋าแล้วครับ
กีต้าร์ราคาแพงๆนั้น คงไม่ใช่แค่เรื่องเสียงอย่างเดียว แต่ มีรายละเอียดปลีกย่อยอีกมากมาย

แค่การคัดไม้ ก็ต่างกันแล้ว ลูกบิด  ลวดลายต่างๆ เหล็กดามคอ ขลิบต่างๆ 
งานแลคเกอร์  โครงภายใน  กาว ผมว่า ต่างกันหมดเลยถ้าราคาของกีต้าร์แพงห่างกันถึง 1 เท่าตัว

ผมยกตัวอย่างในกีต้าร์คลาสสิค ที่มีชื่อเสียงระดับโลก
ไม้หน้าและหลัง ในแต่ล๊ะรุ่น ตัวที่ราคา  3 แสนกว่า อายุไม้โบ่มนาน 10 ปี
แต่ตัวที่ราคา 6 แสนกว่า อายุไม้โบ่มถึง 20 ปี
ถ้าตัวใก้ลราคา 1 ล้าน อายุโบ่มไม้ถึง 30 ปีขึ้นไปเลยทีเดียว
คุณภาพเสียง ก็ไม่รู้ว่าจะต่างกันราวฟ้ากับดินรึเปล่า
บางญี่ห้อมีเงินก็ซื้อไม่ได้ เพราะ คิวยาว เป็น หลายสิบปี บางญี่ห้อ ก็งดสั่งทำเพราะ คิวเต็มแล้ว ต้องสั่งจากร้านตัวแทนอย่างเดียวที่ตัวแทนได้โควต้าอย่างเก่งก็ 2 ปี 1 ตัว แบบนี้ไม่ถึงเราแน่ๆ ถึงมีเงินก็เถอะ
ถามว่า มันจะคุ้มมัยกับ กีต้าร์ที่แพงจัดๆ 
ผมว่าความคุ้มหรือไม่คุ้ม ก็ อยู่ที่ กิเลศของแต่ล๊ะคน  จริงๆ
ผมว่าชวิตคนเรานั้นสั้นมากๆ 
ถ้าได้กีต้าร์ที่ถูกใจ ผมว่า ถ้าราคาเป็นปัจจัยที่รองลงไป ก็น่าจะหากีต้าร์ที่ดีระดับหนึ่งครับ
กีต้าร์ถ้าไม่ได้ลองด้วยตัวเองไม่มีทางรู้เลยว่า เสียงดีรึเปล่า เพราะเสียงดีของในแต่ล๊ะคนนั้นต่างกันจริงๆ 
เอาแค่สายกีต้าร์ ต่างคน ยังชอบไม่เหมือนกันเลย
จะคุ้มหรือไม่คุ้มอยู่ที่ตัวบุคคลที่จะซื้อมากกว่า ครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

KKguitar

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 04:50:36 »
คุณภาพเสียงโดยรวมดีกว่ามากไหม... มันขึ้นกับว่า เราสามารถฟังหรือแยกแยะ เสียงที่ดีขึ้นนั้นได้มากน้อยเท่าไร
อย่างผมเองก็ไม่รู้สึกว่ามันดีมากเท่าไร อาจจะเป็นเพราะหูไม่ถึง ประสบการณ์การเล่นการฟังของผมไม่เยอะพอ
แต่บางคนฟังออก ว่ามันมี  มิติเสียง ความยาวของโน๊ต กังวาล บาลานซ์เสียง ที่ดีขึ้นมากๆ เป็นต้น...

แต่ผมเคยฟังกีต้าร์คลาสสิค งบ 5 หมื่น กับ 1 แสน คือ all solid เหมือนกัน... (ให้เพื่อนที่เป็นนักกีต้าร์คลาสสิคเค้าเล่นให้ฟังนะครับ)
สิ่งที่รับรู้ได้ทันทีเลยคือ ตัว 1 แสน นี่เสียงมันดังมาก ด้วยน้ำหนักนิ้วเท่าๆกันนะครับ และโน๊ตมันชัดๆดี เวลาเล่นเพลงที่มันเร็วๆ
นอกนั้นผมฟังรายละเอียดอย่างอื่นไม่ออกแล้ว...

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:41:29 »
เสียงที่ได้จะดีขึ้นจริง แม้ว่าอาจไม่คุ้มค่าเงินที่สูงขึ้น แต่มีผลในด้านจิตใจกับเจ้าของกีตาร์มากกว่าครับ
ถ้าเป็นนักลงทุนแนววีไอ ท็อปโซลิดผมว่าคุ้มค่ากับเม็ดเงินที่ต้องจ่ายสุดๆแล้ว
:)

ohana

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:55:58 »
..ของแบบนี้ นานาจิตตังส์ ครับ บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ การหาความสุขกับกีต้าร์ ของแต่ล่ะท่าน
 ไม่เหมือนกัน บางท่านชอบเพราะความสวย เล่นไม่เก่ง  บางท่านก้อชอบเล่นอย่างเดี่ยวมีฝีมือ อะไรก้อได้
  มันมีหลายๆๆ อย่างประกอบกันในการเลือกซื้อ 
.. ผมเคยเจอบางท่าน มีไว้เพื่อประดับบารมีเท่านั้น ไม่ค่อยกล้าเล่นก้อเยอะ ราคาแพง พอเล่นจิง
  หยิบตัวล่ะ หมื่นมาเลย
.. บางที่จะให้ตอบหรือฟังธง เลยมันลำบากเน้อ

gttle

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 11:24:33 »
ต้องดูที่ว่าราคาที่เพิ่มมาจากส่วนไหนครับ
-ถ้าเป็นการตกแต่งเช่นฝังมุกมันก็ไม่ต่างกัน
-ถ้าเป็นที่เกรดไม้คือ all-solid  เหมือนกันแต่ใช้ไม้เกรดดีกว่าก็ต่างนิดหน่อยส่วนมากจะเป็นที่ความสวยของไม้มากกว่า (กรณีนี้คือเก็บวิธีการเดียวกันนะครับแต่เกรดไม้ต่างกันเช่น AA กับ AAA ซึ่งพวกผู้ค้าไม้เค้าจะวัดที่ความสวยไม่ใช่เสียง)
-แต่ถ้าเป็นความต่างที่ factory made เป็น handmade นี่ต่างเยอะเหมือนกันครับ (ยกตัวอย่าง L series 16 ไป 26 ต่างกันเกือบแสนเปลี่ยนจาก made in china ไป made in japan (กึ่ง hand made)  feel กับเสียงต่างกันเยอะพอสมควร