Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Hard Case BAM  (อ่าน 2593 ครั้ง)

wisree

• member
Hard Case BAM
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 21:51:22 »
เห็น Hard case ยี่ห้อ BAM ดูดีมาก แต่ไม่รู้ว่าประสิทธิภาพในการปกป้องกีตาร์จากความชื้นในอากาศจะดีกว่า Delux Hard Case ที่ให้มากับกีตาร์ Taylor หรือเปล่า ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

samaklen

• member
Re: Hard Case BAM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 13:35:00 »
ของระดับนี้แล้ว ไม่มีไม่ดีครับ
น่าจะดีกว่าด้วยครับ เพราะราคาไม่ถูกเลย

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 15:36:41 »
ไม่เคยใช้เลย อ่านรีวิวดู น่าจะดีทุกอย่าง ยกเว้นราคาที่ไฮโซเกินตัวผมไปหน่อย อิอิ
:)

wisree

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 20:59:47 »
ผมเห็นตัว Hard case Bam แล้วดูดีจริงๆ แต่ติดที่ราคาค่อนข้างสูง จึงขอดูเรื่องของความคุ้มค่าก่อน
ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 10:52:12 »
ผมเคยใช้ bam อยู่ครับ เป็นเครสที่สวยมากๆครับ และดูดีมากๆด้วย
ที่สำคัญมัน เบาครับ  รุ่นที่ผมใช้อยู่ใส่กับกีต้าร์คลาสสิค มันดันไม่มีที่ใส่ของ
เป็นรอยถลอกง่ายครับ ต้องระวัง
เรื่อง การกันความร้อน ผมว่า มันก็เหมือนกับเครสทั่วๆไป  
มันมี 2 สิ่งที่ดีคือ น้ำหนักเบามากๆ  กับ  ดูดี มากๆ และรูปร่างของมันไม่เทอะทะ ขนาดเล็ก สมส่วน หัวไม่โต
ถ้าสู้ราคาไหว ก็ จัดเลย เดี่ยวนี้มีทำในไทยแล้ว โรงงานทำในไทย  
บางร้านขายแพงจัด เกือบ 2 หมื่น ในรุ่นท๊อป
บางที่ ราคาหมื่นต้นๆ  ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ทำในไทยทั้ง 2 ร้านหรือหลายรายรึเปล่า

อย่างเครสพวกไฟเบอร์ เครสพวกนี้จะเป็นเครสที่ดีมากๆในแง่ของ การปกป้องกีต้าร์ ดีกว่าพลาสติคมาก
แต่แบมไม่รู้ว่าจะใช่รึเปล่า หรือเป็นไฟเบอร์แบบบางและปะผิวด้วยเคฟล่า ในรุ่นท๊อป สุด
สวยครับ แบมถ่ายรูปไม่ค่อยขึ้น ตัวจริงสวยกว่าในรูปมากมาย

ถ้าซื้อล๊ะแนะนำสีขาวมุขครับไหนๆจะเด่นไม่เหมือนใครแล้ว สีขาวมันสวยยิ่งกว่าสีดำอีกครับ
การดูแค่ไม่ให้ไปไถกับอะไรเดี่ยวเป็นรอยง่านเพราะผิวบาง
 ส่วนเรื่อง ถ้ากล่องมันดำนั้นตัดได้เลยเพราะ มันเคลือบมันแค่เอาไม้ปัดขนไก่ปัดมันก็จะเงาแล้วครับ
ยิ่งได้ลงน้ำยาด้วยแล้ว คุณจะรักมันมากจริงๆครับเจ้ากล่องใบนี้
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

wisree

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 14:42:30 »
ขอบคุณ คุณ REDTOPUP
ผมดู hard case เหล่านี้ในแง่ของการกันความชื้น กลัวก๊ตาร์จากไปก่อนวัยอันควร กีตาร์ไม่ได้เอาไปไหน เก็บในบ้าน
ร้านที่ผมไปดูนำเสนอ BAM เคยเห็นหลานใช้ Violin case ยี่ห้อนี้ดูดีเชียว

gitarreee

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 17:51:42 »
ในระดับราคานี้ ลองดู Ika จากประเทศเชคโกครับ มีตัวแทนนำเข้ามาในไทยแล้ว
Classical Guitarist

wisree

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 20:38:59 »
เข้าไปดูแล้วครับ ใน web ของIka มีข้อมูลน้อยมาก ไม่ทราบใครเป็นตัวแทนในบ้านเราครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 22:23:09 »
Bam สำหรับผมข้อดีคือน้ำหนักเบาครับ เป็น Hard Case ที่สะพายได้)
แต่ถ้ากระแทกนี่กล่องบุบเลยนะครับแล้วก็เป็นรอยง่ายมากครับ
แล้วก็ตัวล้อกพังง่ายครับ(ผมเห็นพังมาหลายตัวละครับ55+)
แต่โดยรวมสำหรับผมถือว่า OK ครับ