Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง nut และ saddle ที่เป็นกระดูก  (อ่าน 29838 ครั้ง)

Gatto

• member
ถามเรื่อง nut และ saddle ที่เป็นกระดูก
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 08:55:14 »
ขอความรู้จากน้าๆเรื่อง nut และ saddle ที่เป็นกระดูก ถ้าเปลี่ยนใส่กีต้าร์แล้วจะให้เสียงดีขึนอย่างไรครับ
เพราะผมเห็นน้าๆเวลาประกาศขายกีต้าร์ ต้องมีข้อเสนอว่า " เปลี่ยน nut และ saddle ที่เป็นกระดูกแล้ว "
ก็เลยเกิดข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. เปลี่ยนแล้วเสียงดีขึ้น ใช่หรือไม่
2. เปลี่ยนแล้วให้โทนเสียงแบบไหน
3. ถ้าผมจะเปลี่ยนบ้าง หาซื้อทีไหนครับหรือว่าต้องสั่งทำ
4. อยู่ในงบประมาณเท่าไร
5. ช่างที่รับ setup (ช่างมด ช่างบิลลี่ ) ที่ร้านเขาทำ nut และ saddle ที่เป็นกระดูก ด้วยหรือเปล่า (จะได้หิ้วเข้าไปทำทีเดียวเลย)
6. แล้ว nut และ saddle ที่ติดมากับกีต้าร์ เป็นยี่ห้อ graphtech  nubone มันเป็นพลาสติกหรือกระดูก
7. สรุปเรื่องของเรื่องก็คือผมดันไป setup เองโดยไม่มีความชำนาญ nut และ saddle ที่มากับกีต้าร์ มันต่ำ่ไปครับ ก็เลยตั้งใจจะเปลี่ยน
    nut และ saddle ที่เป็นกระดูก และให้ช่าง setup ให้เลยทีเดียวครับ
    ******คำถามอาจจะมากไป...แต่อยากรู้จริงๆครับ  ขอบคุณ**********

nantfa

• member
Re: ถามเรื่อง nut และ saddle ที่เป็นกระดูก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 09:21:09 »
1.มันอยู่ที่คุณชอบไหม  ถ้าชอบก็ดีขึ้น ถ้าไม่ชอบก็เเย่ลง

2.เปลี่ยนเเล้ว เสียงจะเเหลมขึ้น ใสขึ้นครับ มีความกังวานขึ้น  ข้อดีอย่างนึงคือ
กีต้าร์จะเล่นง่ายขึ้นเพราะ เสียงมันออกเเหลมขึ้น ดั้งนั้นถ้าตั้งสายมาตรฐาน E ที่สาย 1 เเละ 6  เราจะหมุนรอบลูกบิดตั้งสายน้อยรอบลง ทำให้สายหย่อนลงจับนิ่มขึ้น

3.น้าตะวัน ในหน้าซื้อขายกระทู้ปักหมุดซื้อมาฝนเอง  หรือร้านเซ็ตอัพกีต้าร์ มีทุกร้าน ลุงจงท่าน้ำนน  ช่างชาญณรงค์ สาธุประดิษ  ช่างมดพญาไทย  ช่างเอ๋ พระราม 2 มีทุกร้าน

4.เปลี่ยน เซดเดิ้นอย่างเดียว  ประมาณ 4-500  รวมเซ็ตอัพ  เปลี่ยนทั้ง เซดเดิ้น+ นัทด้วย  ประมาณ 800 รวมเซ็ตอัพ อาจจะมากหรือ น้อยกว่านี้ เเล้วเเต่ช่าง

5.ช่างมด รับทำครับ ที่โบสคริต หนะเเหละ

6. ไม่รู้ครับ

7.โสนะน่า ดีใจด้วยครับ    (ล้อเล่น!)   เปลี่ยนเซตเดิ้น นัท ต้องเซ้ตอัพอยู่เเล้วครับ
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ถามเรื่อง nut และ saddle ที่เป็นกระดูก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 12:42:57 »
เปลี่ยนเป็นกระดูก แล้วเสียงดีนั้น ไม่เสมอไปครับ กีตาร์บางตัวเสียงดีอยู่แล้ว หรือเด่นย่านแหลมอยู่แล้ว ถ้าไปใส่กระดูก มันจะแหลมเปี้ยวเลยครับ
แต่ถ้าอยากใส่กระดูก เพื่ออยากได้ความคมชัดของมัน แนะนำให้เปลี่ยน บริจพิน เป็นไม้อีโบนี่ ด้วยครับ

ถ้าจะให้แนะนำจริงๆ ผมอยากแนะนำ TUSQ ของ graphtech นั่นแหระครับ
เป็นวัสดุสังเคราะห์ แต่ไม่ใช่พลาสติก ให้คุณสมบัติ คล้ายๆกระัดูก แต่ให้เสียงเบสได้มากกว่า
แต่ graphtech nu-bone อันนี้ผมไม่รู้นะครับ ว่าเป็นกระดูกหรือไม่ แต่ไม่น่าจะเป็นพลาสติกครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 16:36:08 »
สำหรับโทนใส กริ้ง แนะนำกระดูกครับ
สำหรับผม เท่าที่เคยเปลี่ยน ดีขึ้นทุกตัวครับ
เล่นง่ายขึ้นด้วยเพราะแต่งทัชชิ่งใหม่ไปในตัว
ACOUSTIC GUITAR ONLY

Ovale

• member
  • UP TO ME ! !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 13:06:19 »

1. เปลี่ยนแล้วเสียงดีขึ้นแทบทุกตัวที่ผมได้ลองนะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความชอบด้วยครับ เพราะ 3 สายล่างจะแหลมขึ้นหน่อย แต่ชดเชยด้วยการใส่ pin   
    พลาสติก แทนครับ หรือ pin rosewood เสียงจะนุ่มขึ้นกว่าเป็น ebony ครับ

2. เปลี่ยนแล้วให้โทนสำหรับผมยังคงเดิม เพียงแต่ 3 สายล่างคมชัดขึ้น ส่วน 3 สายบน ดังขึ้น หางเสยงยาวขึ้นครับ

3. ตัว NUT ผมยังไม่เคยทำเอง เพราะแต่ง Nut จะยุ่งยากซักหน่อย เลยเปลี่ยนแต่ Saddle ครับ ส่วน Saddle สั่งน้าตะวันได้ไม่ยากครับ

4. แล้วแต่ช่าง แต่ส่วนใหญ่ที่เห็น 400 - 500 ครับ

7. เรื่องแบบนี้ไม่ลองไม่รู้ครับ ลองแล้วถือว่าได้ประสบการณ์ ของพวกนี้ซื้อมาใส่ใหม่ได้ถ้าไม่ซีเรียส ยกเว้นวัสดุบางประเภทที่หาทดแทนลำบาก
   ก็ให้ช่างที่ชำนาญการจัดการครับ ส่วน Action ผมชอบแบบที่มาจากร้านครับ ซึ่งถ้าเราเล่น Action ที่เตี้ยมากๆจนชิน จากนี้ไป กีต้าร์ตัวต่อๆไปต้องปรับตัวหาเรา
   ตลอดครับ แนะนำว่าลองปรับตัวเข้าหากีต้าร์ หรือพบกันคนละครึ่งทางครับ ^ ^

ET05

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 22:56:29 »
น้องใหม่เข้ามาเก็บความรู้ ขอบคุณค๊าบบ

hotman555

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 23:52:18 »
เคยเอามาใส่ใน takamine d26s  ถอดออกแทบไม่ทัน มันให้เสียงบาดๆ คมๆ แหลมๆ อาจเพราะของเดิมเค้าเสียงใสใสอยู่แล้วเจอกระดูกเข้าไปก็แหลมไปใหญ่. ผิดกับอีกตัว ใส่กระดูกเข้าไป เข้ากัน กลมกล่อม อย่างกับน้ำพริกกับปลาทูยังไงยังงั้น  สรฺปว่าถ้าต้องการแหลมใสเด่นขึ้นก็กระดูก แต่ถ้าใสอยู่แล้วอย่าเลย เสียงแย่ลง

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 08:08:56 »
1. เปลี่ยนแล้วเสียงดีขึ้น ใช่หรือไม่
- ช่างจงบอกว่าเหลวไหล

2. เปลี่ยนแล้วให้โทนเสียงแบบไหน
- ขึ้นกับกีต้าร์ด้วยครับ  ถ้ากีต้าร์เสียงไม่ดี เปลี่ยนแล้วยังไงก็เสียงไม่ดี

3. ถ้าผมจะเปลี่ยนบ้าง หาซื้อทีไหนครับหรือว่าต้องสั่งทำ
- ส่วนใหญ่ ช่างซ่อมกีต้าร์ จะมีครับ

4. อยู่ในงบประมาณเท่าไร
- ค่า setup ไม่เกิน 500 บาท

5. ช่างที่รับ setup (ช่างมด ช่างบิลลี่ ) ที่ร้านเขาทำ nut และ saddle ที่เป็นกระดูก ด้วยหรือเปล่า (จะได้หิ้วเข้าไปทำทีเดียวเลย)
- ลองโทรคุยกับช่างดูครับ งานแบบนี้ เร่งไม่ได้ครับ

6. แล้ว nut และ saddle ที่ติดมากับกีต้าร์ เป็นยี่ห้อ graphtech  nubone มันเป็นพลาสติกหรือกระดูก
- ไม่รู้ครับ กีต้าร์ยี่ห้อแปลกๆ ส่วนใหญ่จะเป็น พลาสติก ครับ

7. สรุปเรื่องของเรื่องก็คือผมดันไป setup เองโดยไม่มีความชำนาญ nut และ saddle ที่มากับกีต้าร์ มันต่ำ่ไปครับ ก็เลยตั้งใจจะเปลี่ยน
- การ setup  เป็นเรื่องที่ต้องอาศัยความชำนาญ อยากลองฝึกดู ควรซื้อ nut saddle ใหม่มาลองเก็บอันเก่าไว้ พลาดยังมีของเก่าครับ

8.  nut และ saddle ที่เป็นกระดูก และให้ช่าง setup ให้เลยทีเดียวครับ
- เปลี่ยนเป็น TrusQ ซิครับ  กีต้าร์ ดีๆ จะใช้ TrusQ ครับ แต่ ชอบ sound หรือไม่ อีกเรื่องครับ

Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 13:51:57 »
เมื่อก่อนก็เคยเชื่อช่างจง
แต่หลังจากลองเองพบว่า เสียงต่างกันจริง และผมชอบแซดเดิลกระดูกมากกว่า Tusq และพลาสติกครับ
:)

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 14:51:16 »
แต่หลังจากลองเองพบว่า เสียงต่างกันจริง และผมชอบแซดเดิลกระดูกมากกว่า Tusq และพลาสติกครับ
+ 1 ครับน้ายินยอม

Tusq มีข้อเดียวที่ผมไม่ชอบคือ สายจะกินเนื้อง่าย พอบาดลึกเสียงจะเริ่มทึบทีเดียวครับ

nantfa

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 15:35:23 »
+ 1 ครับน้ายินยอม

Tusq มีข้อเดียวที่ผมไม่ชอบคือ สายจะกินเนื้อง่าย พอบาดลึกเสียงจะเริ่มทึบทีเดียวครับ

ใช่ครับ เพราะ  Tusq  มันอ่อนกว่ากระดูก  มันเลยกินเนื้อ

ในทางกลับกัน กระดูกมันเเข็งสายเลยไม่กินเนื้อ ยิ่งสันมันทำคมๆ เนื่ยกัดสาย ขาดง่ายๆ เลยตอนสายเริ่มเก่า  555
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

wichian

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 19:00:17 »
อยากจะลองเปลี่ยน nut และ suddle เป็น tusq ครับ ผมว่ากระดูกเสียงแหลมไปนะ (ความคิดเห็นส่วนตัว)
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

nirhead

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 20:10:02 »
เปลี่ยนแล้วเสียงก็เปลี่ยนแน่ๆครับ แต่จะดีขึ้นหรือแย่ลงอยู่ที่เราชอบหรือไม่
ส่วนตัวผมตอนแรกๆก็ชอบครับ นานๆไปเริ่มเบื่อ
ตอนนี้ลงตัวกับ tusq ครับ เสียงมาเต็มและเป็นไปตามธรรมชาติของกีต้าร์ตัวนั้นๆดี
กระดูกผมว่ามันเหมือนโดนบังคับให้แหลมอ่ะครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 20:23:23 »
ถ้าsaddleกับnutเดิมเป็นพลาสติคเกรดต่ำ แล้วเปลี่ยนทั้งสองอย่างเป็นbone
ผมว่าเสียงควรจะดีขึ้นครับ  เพราะกระดูกมีความหนาแน่นมากกว่าพลาสติคแน่นอน
ไม่ต้องเชื่อใครหรอกครับลองด้วยตัวเองเลยดีกว่า  boneที่ร้านย่งเส็งขายอันละ100บาท
ทั้งnut และsaddle  เอาของเดิมไปเทียบด้วยเพราะมีหลายขนาด
boneเองก็มีหลายแบบ   เคยลองเปลี่ยนในukulele เป็นboneทั้งสองอัน
อันนึงเสียงดี  อีกอันเสียงไม่ดีเท่าไหร่  น่าจะเป็นที่ความหนาแน่นของboneครับ

ส่วนถ้าของเดิมมันเป็นnuboneอยู่   ผมว่ามันก็ดีอยู่แล้วครับเพราะมันเป็นรุ่น
ที่ราคาถูกของ tusq ผลิตจากบ.graphtec  แต่คุณภาพอาจจะด้อยกว่าtusqบ้าง   

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 00:04:33 »
ถ้าsaddleกับnutเดิมเป็นพลาสติคเกรดต่ำ แล้วเปลี่ยนทั้งสองอย่างเป็นbone
ผมว่าเสียงควรจะดีขึ้นครับ  เพราะกระดูกมีความหนาแน่นมากกว่าพลาสติคแน่นอน
ไม่ต้องเชื่อใครหรอกครับลองด้วยตัวเองเลยดีกว่า  boneที่ร้านย่งเส็งขายอันละ100บาท
ทั้งnut และsaddle  เอาของเดิมไปเทียบด้วยเพราะมีหลายขนาด
boneเองก็มีหลายแบบ   เคยลองเปลี่ยนในukulele เป็นboneทั้งสองอัน
อันนึงเสียงดี  อีกอันเสียงไม่ดีเท่าไหร่  น่าจะเป็นที่ความหนาแน่นของboneครับ

ส่วนถ้าของเดิมมันเป็นnuboneอยู่   ผมว่ามันก็ดีอยู่แล้วครับเพราะมันเป็นรุ่น
ที่ราคาถูกของ tusq ผลิตจากบ.graphtec  แต่คุณภาพอาจจะด้อยกว่าtusqบ้าง   
+1 ครับ ลองเองจะเห็นผมมากกว่า แต่ผมเคยใส่กระดูกกับ taylor ผมชอบ tusq มากกว่า ส่วน กีต้าร์เสียงคมอย่าง morris ผมกลับชอบเสียงพลาสติก
ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กลับความชอบในเสียงนั้นๆครับ ถ้าชอบเสียงกลมกล่อม เอากีต้าร์เสียงต่ำใส่กระดูกเสียงจะพอดีๆ แต่ถ้าเอากีต้าร์เสียงคมใส่กระดูก จะแหลมบาดหูเลยครับ
แต่ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ มองว่าชอบหรือไม่ชอบมากกว่า

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 14:57:03 »
อ้า...ไม่เสมอไป แต่ขอถามก่อนว่าเสียงดีของคุณหมายความว่าอย่างไร...กีตาร์บางตัววัสดุที่สร้างกีตาร์อาจจะเหมาะกับ ของเดิมมัน เปลี่ยนใหม่เสียงก็เปลี่ยน แล้วยิ่งเปลี่ยน pin เป็นวัสดุื่นเสียงก็เปลี่ยน เพราะฉนั้นต้องลองเสี่ยงดูครับ
จันทาร ดีกว่า จันไร

dho

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 15:36:02 »
อย่าลืมขัดข้างล่างให้เรียบนะครับ..และด้านบนสำคัญนะครับให้ได้ส่วนโค้งของฟิงเกอร์บอร์ดด้วย....ขัดร่องด้านบนสาย1สาย2ค่อยๆช้าๆอย่าใจร้อนนะครับ..ส่วนสาย3 4 5 6ก็ใจร้อนได้นิดหน่อย..สุดท้ายมันจะมาจากแรงพาดของสายทั้งหมด..ฟังเสียงดุซิแน่นดีมั้ย..ใจเย็นๆนะครับอย่าให้มีเสียงแหง่วล่ะ..ไม่งั้นฮาตรึม..

sackchai

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 23:59:12 »
ในเว้ง ร้านย่งเส็ง เป็นตัวแทนจำหน่ายเหรอครับ

kmtc

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 00:35:02 »
จากขอ้มูลเบื้องต้น สรุปว่า
ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน ทั้ง 2 ตัวใช่มั้ยคะ
เปลี่ยนแค่ เซทเดิ้น ก็พอ

เพิ่งเข้าไปเจอะ ลองอ่านดู ผมว่ามีปีะโยชน์มากๆ
http://acousticthai.net/saddle-guitars.html

k.pol

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 14:54:31 »
nut-saddle เป็นอุปกรณ์ที่ใช้ในการพาดผ่านของสายกีตาร์ ถ้าใช้nut-saddleที่ดี(ใช้ของmartin)การสั่นของสายก็จะสั่นได้ดีและสั่นได้นานมาก ส่วนเสียงที่สั่นลงไปในตัวกีตาร์เสียงจะดังดีมากน้อยแค่ไหน ขึ้นอยู่กับการออกแบบและไม้ที่ใช้ประกอบเป็นกีตาร์ตัวนั้นๆ สรุปnut-saddleที่เปลี่ยนใหม่จะต้องมีคุณภาพที่ดีกว่าของเดิม เสียงที่ได้ดีขึ้นอย่างแน่นนอน(ไม่ใช่เรื่องเหลวไหลอย่าที่ใครบางคนบอกครับ)