Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Crafter gae 18 ล๊อตหน้าคุณภาพ ต่ำลงจิงมั้ย  (อ่าน 2609 ครั้ง)

tayloreasyz

• member
Crafter gae 18 ล๊อตหน้าคุณภาพ ต่ำลงจิงมั้ย
« เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 00:13:37 »
รุ่น gae 18 เสียงโทนไหนหรอครับ เหมาะกับเล่นสไตร์อะไร
รุ่น je 18 เสียงโทนไหน เหมาะกับเล่นกับอะไร

มีอะไร รุ่นอื่นแนะนำอีกมั้ย ขอบคุณครับ

Life90s

• member
  • Opposite
Re: Crafter gae 18 ล๊อตหน้าคุณภาพ ต่ำลงจิงมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 18:18:02 »
คงจะต้องให้ mc มาตอบเอง ครับ :)

PastelBand

• member
Re: Crafter gae 18 ล๊อตหน้าคุณภาพ ต่ำลงจิงมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 18:51:13 »
Gae-18n จะเป็นทรง GA ครับ มีไม้ Top เป็น Solid Cedar ซึ่งให้เสียงที่พุ่ง คม เหมาะสำหรับการเล่น Picking , fingerstyle ครับ การ strumming พอได้ครับ แต่จะด้อยกว่าตัว Je-18n เพราะ je เป็นทรง Medium jumbo ครับ ซึ่งจะให้มวลเสียงที่มากกว่า และมาพร้อมกับขนาดที่ใหญ่กว่าด้วยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 19:39:28 »
รุ่น gae 18 เสียงโทนไหนหรอครับ เหมาะกับเล่นสไตร์อะไร
รุ่น je 18 เสียงโทนไหน เหมาะกับเล่นกับอะไร

มีอะไร รุ่นอื่นแนะนำอีกมั้ย ขอบคุณครับ
Gae-18n จะเป็นทรง GA ครับ มีไม้ Top เป็น Solid Cedar ซึ่งให้เสียงที่พุ่ง คม เหมาะสำหรับการเล่น Picking , fingerstyle ครับ การ strumming พอได้ครับ แต่จะด้อยกว่าตัว Je-18n เพราะ je เป็นทรง Medium jumbo ครับ ซึ่งจะให้มวลเสียงที่มากกว่า และมาพร้อมกับขนาดที่ใหญ่กว่าด้วยครับ

เป็นตามที่น้า PastelBand ได้กรุณาเรียนให้ทราบไว้ข้างต้นครับ
  GAE-18/N เป็นทรง Grand Auditorium Cutaway การจับการเล่นจึงค่อนข้างจะคล่่องตัวกว่าบ้างครับ
ให้เสียงที่ออกคมชัดเหมาะแก่การเล่นฟิงเกอร์ และสตรัมมิ่งก็ใช้ได้ครับ
  JE-18/N เป็นทรง Jumbo Cutaway มีเนื้อที่ของลำตัวที่ใหญ่กว่า บางท่านจึงอาจจะนั่งเล่นทรง Jumbo ไม่ค่อยถนัด
โดยทรง Jumbo มักจะให้เนื้อเสียงที่แน่นกว่า เหมาะที่จะเล่นสตรัมมิ่ง แต่แนวฟิงเกอร์ก็ใช้ได้ครับ

ทั้งสองเป็น Top Solid มีไม้หน้าเป็น Solid Cedar ซึ่งให้เสียงที่พุ่งและการตอบสนองของเสียงที่ไว
โดยมีไม้หลัง/ข้าง เป็น Laminate Rosewood
และมีภาคไฟฟ้าที่น่าใช้ของ LR Baggs -T DX ซึ่งเป็นรุ่นสูงที่ให้เสียงที่ดีมาก
ทั้ง GAE-18/N และ JE-18/N ล้วนเป็นรุ่นที่นิยมกันของ Crafter เลยครับ

ป.ล. ส่วนคำถามที่ว่า "ล๊อตหน้าคุณภาพ ต่ำลงจริงไหม" คงต้องสอบถามทางตัวแทนจำหน่าย จึงน่าจะได้คำตอบที่ดีกว่านะครับ

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 21:31:40 »
ทั้งสองรุ่น เป็นรุ่นที่นิยมกันมากครับเมื่อปีสองปีที่ผ่านมา ผมเองก็เคยใช้ GAE18N เสียงดีและดังทีเดียว รายละเอียดอื่นๆ น้าๆ หลายท่านกรุณาตอบไว้ข้างต้นแล้ว

ว่าแต่ จขกท. ไปได้ยินมาจากไหนเรื่องที่ว่า ล็อตหน้าคุณภาพต่ำลงน่ะครับ

music_collection

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 10:30:38 »
นั่้นสิครับ ได้ยินมาจากไหนเหรอครับ ??????????? (หรือว่าต้องการมาดิสเครดิตครับ???????????????)

music_collection

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 10:34:28 »
Crafter Guitar ตอนนี้มีแต่จะ พัฒนาขึ้นนะครับเพราะ ขายทั่วโลกแล้ว ไมไ่ด้ขายแค่ในเอเชียนะครับ เพราะฉะนั้นมาตรฐานต่างๆ จะดีขึ้นกว่าเดิมเรื่อยๆ หลายๆท่านได้บอกว่า Crafter เป็นกีตารที่ คุ้มค่า คุ้มราคามากที่สุดยี่ห้อนึงนะครับ............

Banjoline

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 12:00:48 »
Crafter กีต้าร์คุณภาพคับ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 12:02:40 »
Crafter Guitar ตอนนี้มีแต่จะ พัฒนาขึ้นนะครับเพราะ ขายทั่วโลกแล้ว ไมไ่ด้ขายแค่ในเอเชียนะครับ เพราะฉะนั้นมาตรฐานต่างๆ จะดีขึ้นกว่าเดิมเรื่อยๆ หลายๆท่านได้บอกว่า Crafter เป็นกีตารที่ คุ้มค่า คุ้มราคามากที่สุดยี่ห้อนึงนะครับ............
เห็นด้วยอย่างแรงครับ เสียงดี คุ้มราคามากครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 12:14:53 »
งานเกาหลีไว้ใจได้ครับ เชื่อว่าน่าจะพัฒนาขึ้นครับจากความชำนาญที่มากขึ้น

jah_ball

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 13:23:55 »
ผมว่างานกับราคานั้น

งานได้คุณภาพดีนะคับ

gadoom

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 15:03:01 »
เชียร์อีกหนึ่งเสียงครับ Crafter คุ้มค่ากับราคาที่ลงทุน (ผมใช้ GAE 18N) ไม่มีส่วนได้เสียกับมิวสิคคอลเลคชั่นแต่อย่างใด ถ้าน้าได้ยินมาว่าล็อตหน้าคุณภาพจะแย่ลงมั้ย ก็หาเวลาไปลองมันเลยครับ จะได้รู้คำตอบชัดๆ ไม่ได้กวนนะครับผมพูดจริงๆ ^^ ไม่แน่นะผมว่าน้าอาจจะเสียเงินให้คราฟเตอร์ก็เป็นได้   

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 15:15:58 »
ชอบ Crafter อีก 1 เสียงครับ ปัจจุบันใช้ JE 18/N ครับ เสียงดีเกินราคา MC ดูแลดีครับทั้งตอนซื้อและบริการหลังการขาย ... ประสบมากับตัวล้วนๆ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 15:56:50 »
ผมเองก็ใช้ Crafter อยู่เช่นกันครับ แต่เป็น TMC 045 N ครับ
และได้รับบริการที่ดีจากทางมิวสิคคอลเลคชั่นอยู่เสมอไม่ว่าจะเป็นที่พารากอน ท่าพระ แจ้งวัฒนะ ปิ่นเกล้า และโดยเฉพาะอย่างยิ่งที่เอสพลานาดรัชดา ครับ