Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: capo ใช้เพื่ออะไรได้บ้างค่ะ  (อ่าน 54649 ครั้ง)

indy434

• member
capo ใช้เพื่ออะไรได้บ้างค่ะ
« เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 20:26:15 »
พอดีอ่านในหนังสือแล้วอธิบายยาก ไม่ค่อยเข้าใจ  เปลี่ยนคีย์ เปลี่ยนรูปแบบ ??>>> ขอคำแนะนำด้วย แบบที่เข้าใจง่ายๆ ว่าตกลงแล้วมันทำอะไรได้บ้างค่ะ   ขอบคุณมากค่ะ

pickpanther

• member
    • My Page
Re: capo ใช้เพื่ออะไรได้บ้างค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 20:37:54 »
ลองดูกระทู้นี้นะครับ น้าๆช่วยกันอธิบายไว้ครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=15520.0
FB/PickFingerstyle

TOM1869

• member
Re: capo ใช้เพื่ออะไรได้บ้างค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 20:43:40 »
capo คืออุปกรณ์มหัศจรรย์ ที่ทำให้เราเล่นกีต้าร์ได้ง่ายขึ้น เช่น

เล่น เพลง หนึ่ง มี คอร์ด  C  Am  F G7  แต่พอ ร้องเพลงออกมาแล้ว  เสียงมันต่ำไป ร้องไม่ไหว  เราก็คาด  Capo ที่ fret 2 ซ่ะ  คอร์ดเดิมที่ จับคงเดิม  C  Am  F G7   แต่เสียงออกมาจะเป็นเสียง  D Bm  G  F7   ทำให้ไม่ต้องจับคอร์ดยากๆ ครับ

ง่ายๆ ตือ มันตือเครื่องมือในการเปลี่ยน Key นั่นเอง
Line id: 081-8718003

sittigorn

• member
  • อารมคือ อาวุธของ "นักดนตรี"
    • http://www.facebook.com/#!/EmotionIndyink
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 21:46:45 »
มือใหม่เปลี่ยน คี  อาจจะไม่เข้าใจ      ประมานว่า   บางเพลง  ที่ต้องการใช้เสียงสูง หรือว่า   คี ปกติไม่เข้ากับ คน ร้อง   ก้ ต้องปรับคี จากตัวกีต้า     ซึ่ง ถ้า  ปรับจาก  สายกีต้า   มานั่งดีด  เเต๊แน๊วๆๆ   ตั้งกัน ใหม่อีก       คาโป้  เป็นอุปการวิเศษ  ที่ใช้   แค่ทาบไป  ก็จะสามารถเปลี่ยนคีได้เอง  โดยไม่ต้องมานั่งตั้งสาย ใหม่นั่นเองง !!!

indy434

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 22:12:01 »
  เข้าใจขึ้นมากเลยค่ะ   ขอบคุณมากนะค่ะ

Auponata

• member
  • OR'Solid
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 22:24:27 »

ลองสร้างคาโป้ง่ายๆ ดู แล้วเล่นเพลงทีตัวเองเล่นได้ จับคอร์ดฟอร์มเดิมดู แล้วลองเลื่อยไปเฟรต 2 เฟรต 3, 4..... ดู ท่านก็จะถึงบางอ้อ....
facebook:or ponata

indy434

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 22:44:03 »
ค่ะ  จะลองดู ขอบคุณค่ะ

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 00:00:02 »
Capo สำหรับผม ใช้บ่อยมากครับ แต่ไม่เคยได้ใช้ตอนเล่นเลย - -"
ใช้ตอน Setup เปลี่ยน Saddle กับ Pin ครับ ^ ^

Traveler

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 01:25:17 »
Capo สำหรับผม ใช้บ่อยมากครับ แต่ไม่เคยได้ใช้ตอนเล่นเลย - -"
ใช้ตอน Setup เปลี่ยน Saddle กับ Pin ครับ ^ ^
ก๊าก นึกว่ามีแต่ผมคนเดียวที่ทำอย่างนี้ ไม่ค่อยได้ใชตอนเล่นเลยจริงๆ  :D

coolclub

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 01:55:33 »
เพลงที่ผมหัดเล่นต้องใช้ capo ช่วยตั้งเสียง
อย่างเช่น โน๊ตเขาระบุให้ตั้งเสียง
6 = E
5 = B
4 = E
3 = F#
2 = B
1 = E
สังเกตว่าสาย 4,5 ต้องตั้งเสียงสูงกว่าปกติ 1 เสียง ซื่งจะทำให้กีตาร์รับแรงดึงสายมากเกินไป
จึงต้องใช้ capo ช่วย ด้วยการตั้งเสียงเป็น D A D E A D แล้วคาด capo ที่ fret 2
เสียงจะสูงขึ้นมาอีก 1 เสียงทำให้ได้เสียง E B E F# B E พอดี โดยกีตาร์ยังสบาย ๆ อยู่
Return To A=432hz

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 02:52:37 »
ขอคัดลอกข้อความเก่าของผมมาแปะนะครับ

ประโยชน์ของคาโป้ คือ
 :) 1.เปลี่ยนคีย์เพลงให้เข้ากับเสียงของนักร้องโดยการคาดคาโป้และจับคอร์ดเดิม เช่น นักร้องชายจะนำเพลงของนักร้องหญิงมาขับร้อง แน่นอนว่าต้องมีการเปลี่ยนคีย์ ส่วนมากเสียงผู้หญิงกับเสียงผู้ชายจะห่างกันประมาณ คู่สี่หรือคู่ห้า ตัวอย่าง เพลงแพ้ใจของใหม่ เจริญปุระ เดิมเป็นเพลงในคีย์ C ซึ่งวง Potato ได้นำมาร้องใหม่มีการเปลี่ยนคีย์เป็นคีย์ F นั่นคือ ถ้าเสียงผู้หญิงเป็นคีย์ C เสียงผู้ชายจะอยู่ประมาณ F หากนำเพลงนี้ไปเล่นแล้วยังต้องการจับคอร์ด C เหมือนเดิม ก็เพียงนำคาโป้คาดไว้ที่ช่อง 5 แล้วเล่นเหมือนเดิม เสียงคอร์ดในท่อนเวิร์สแรกซึ่งเล่นด้วยคอร์ด C / Em / Am / Em ก็จะกลายเป็น F / Am / Dm / Am สรุปคือง่ายต่อการเปลี่ยนคีย์และเทียบคีย์เพียงแค่เลื่อนช่องไปมา

:) 2.เปลี่ยนวิธีการจับคอร์ดให้ง่ายขึ้น โดยที่เสียงยังคงคีย์เดิมของเพลง เช่น เพลงฤดูที่แตกแต่ง เพลงอยู่ใน คีย์ Bb ซึ่งในคีย์ Bb นี้คอร์ดส่วนใหญ่แล้วจะต้องทาบทั้งนั้น เราอาจจะนำคาโป้มาคาดไว้ที่ช่อง 1 แล้วเล่นคอร์ดในคีย์ A ก็จะเล่นเพลงนี้ได้ง่ายขึ้น ในเวิร์สแรกจะมีคอร์ด Bb / Dm / Eb / F แต่หากคาดคาโป้ไว้ช่อง 1 ก็จะเล่นเป็นคอร์ด A / C#m / D / E จะเล่นได้ง่ายขึ้นโดยที่เสียงยังคงอยู่ในคีย์เดิมของเพลงคือ Bb

:) 3.ในการเรียบเรียงเป็นฟิงเกอร์สไตล์หากต้องการให้เพลงอยู่ในคีย์เดิม แต่ทางนิ้วของคอร์ดเดิมๆไม่เอื้อต่อเมโลดี้ของเพลง หรือหาทางนิ้วที่จะเล่นเพลงได้ยาก ก็ทำการคาดคาโป้เพื่อเล่นคอร์ดที่สามารถเล่นเมโลดี้คู่กันไปด้วยได้ง่ายขึ้น ตัวอย่าง เพลงฤดูที่แตกต่าง เพลงอยู่ในคีย์ Bb อาจจะทำการคาดไว้ที่ช่อง 3 แล้วเล่นคอร์ดในคีย์ G ซึ่งจะสามารถเล่นสายเปิดได้ค่อนข้างเยอะ ช่วยให้เล่นเสียงโน้ตให้มีความต่อเนื่อง

:) 4.ต่อจากข้อ 3 หากทำการเรียบเรียงเสร็จเรียบร้อย แต่เร้นจ์เสียงไม่ค่อยน่าฟังสักเท่าไร ก็ใช้วิธีเลื่อนคาโป้หาคีย์ที่คิดว่าไพเราะที่สุด จะพบมากกับเพลงที่ตั้งสายเป็น OpenD หรือ DADGAD เพราะการตั้งสายแบบนี้จะสะดวกสำหรับเพลงในคีย์ D เท่านั้น

สรุปงานหลักๆของคาโป้คือ เปลี่ยนคีย์และทำให้จับคอร์ดง่ายขึ้น ครับ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ  ;D รอน้าท่านอื่นมาเสริมต่อนะครับ :D
FB/PickFingerstyle

indy434

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:59:40 »
ขอบคุณค่ะ  กระจ่างๆๆๆๆเลย

indy434

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 11:01:42 »
แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าคาดเฟร็ตไหน แล้วเสียงจะเป็นคีย์ไหน หรือ โน๊คคัวไหน  (ต้องไปศึกษาเพิ่มใช่ไหมค่ะ??)

sittigorn

• member
    • http://www.facebook.com/#!/EmotionIndyink
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 12:46:07 »
แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าคาดเฟร็ตไหน แล้วเสียงจะเป็นคีย์ไหน หรือ โน๊คคัวไหน  (ต้องไปศึกษาเพิ่มใช่ไหมค่ะ??)
ช่าย แล้ว  แต่จำไม่ยากหรอกครับ    http://www.learnland.net/guitar/capo.asp เรียน รู้ โน๊ต ใน สายกีต้า  ได้ จากเวปนั้นด้วย ครับ  จะได้ไล่ถูก   ^^

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 14:29:34 »
สำหรับท่านที่อยากได้ sound ใหม่ๆ ผมว่า capo ช่วยได้เลยนะครับ

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 15:45:34 »

น้า WiiTHWiiN ช่วยอธิบายทีสิครับ หมายถึงยังไงหรอครับตอน setup กับเปลี่ยน pin ที่ผมเข้าใจคือแค่ตอนเปลี่ยน saddle , pin เพื่อไม่ให้สายช่วงคอถึงนัทมันกระจัดกระจายรึเปล่าครับ  แต่ตอน setup capo ช่วยยังไงอ่ะครับ ขอเป็นความรู้ทีนะครับ ขอบคุณครับ

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 17:00:43 »
ก๊าก นึกว่ามีแต่ผมคนเดียวที่ทำอย่างนี้ ไม่ค่อยได้ใชตอนเล่นเลยจริงๆ  :D
555 หรือ ผมกับพี่ตู่ ไม่ค่อยเล่นกันครับ Setup กับ  โม กันเป็นหลัก ^ ^

น้า WiiTHWiiN ช่วยอธิบายทีสิครับ หมายถึงยังไงหรอครับตอน setup กับเปลี่ยน pin ที่ผมเข้าใจคือแค่ตอนเปลี่ยน saddle , pin เพื่อไม่ให้สายช่วงคอถึงนัทมันกระจัดกระจายรึเปล่าครับ  แต่ตอน setup capo ช่วยยังไงอ่ะครับ ขอเป็นความรู้ทีนะครับ ขอบคุณครับ
ถ้า setup ผมใช้คาดเฟรต 1 เเล้วเอานิ้วกดเฟรตสุดท้ายเช็คความตรงของคอน่ะครับ จริงๆ นิ้วกดก็ได้ครับ แต่เวลาผมเปลี่ยน saddle ลดความสูงลง หรือ เพิ่ม ความสูงขึ้น  ก็จะ setup คอใหม่ เลยคาดไว้จนชินน่ะครับ แหะๆ

indy434

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 17:10:01 »
http://www.acousticshops.com/store/product/Capos-912417-th.html     

ดูตัว 300 กับ 600 ไว้ ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

sittigorn

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 20:16:57 »
ผมว่าราคาเท่าไรก็ควรลองก่อนอ่าครับ     บางตัวราคาเเพงๆ  ดันสาย  เเล้ว ล๊อกมันก็เพี้ยน บางตัว  ถูกๆ  ดันสายแล้วล๊อกมันก็ไม่เพี้ยน       ส่วน   อย่างอื่นเเล้วเเต่ความชอบเลย   รูปทรง   น่ารักหรูหรา   เรียบง่าย  หรือเหมือน    ที่หนีบ ตาข่าย  ปิงปอง  ก็แล้วแต่คนชอบกานไป        แต่ผมว่าคาโป้   ทรงหาง่ายที่สุด  ก็  ให้ทรง  ที่หนีบ  แนตปิงปองอ่าเเหละ  ฮ่าๆ

indy434

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 21:51:52 »
ผมว่าราคาเท่าไรก็ควรลองก่อนอ่าครับ     บางตัวราคาเเพงๆ  ดันสาย  เเล้ว ล๊อกมันก็เพี้ยน บางตัว  ถูกๆ  ดันสายแล้วล๊อกมันก็ไม่เพี้ยน       ส่วน   อย่างอื่นเเล้วเเต่ความชอบเลย   รูปทรง   น่ารักหรูหรา   เรียบง่าย  หรือเหมือน    ที่หนีบ ตาข่าย  ปิงปอง  ก็แล้วแต่คนชอบกานไป        แต่ผมว่าคาโป้   ทรงหาง่ายที่สุด  ก็  ให้ทรง  ที่หนีบ  แนตปิงปองอ่าเเหละ  ฮ่าๆ

ค่ะ แล้วจะไปลองของจิงนะค่ะ