Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง "ปิ๊ก" กับ สายกีต้าร์ ด้วยค่ะ  (อ่าน 11484 ครั้ง)

indy434

• member
Re: ขอความรู้เรื่อง "ปิ๊ก" กับ สายกีต้าร์ ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 23:11:50 »
ทนเจ็บมือก่อน อ่า ครับ   แรกๆ ก็ เป็น   ถ้าเล่นต่อ  เนื้อสัก  อาทิต  ก็ไม่เจ็บเเล้วหละครับ     แล้วเราจะกลับมาภูมิใจว่า       เราผ่านมันไปได้   เพราะมีอีกหลายๆ   คนที่  เลิกเล่นเพราะสาเหตุนี้หละครับ    พอ  ด้านแล้วเบอไหนก็ไม่กลัว อั๊ยย๊ะ  ๆๆ  ^^

เด๋วจะทนเจ็บไปก่อน  ไม่ได้ค่อยเปลี่ยนสายค่ะ  แต่ไม่เลิกเล่นแน่นอนค่ะ ^^

sittigorn

• member
  • อารมคือ อาวุธของ "นักดนตรี"
    • http://www.facebook.com/#!/EmotionIndyink
Re: ขอความรู้เรื่อง "ปิ๊ก" กับ สายกีต้าร์ ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 23:13:35 »
ปิ๊กหนาเวลาตีคอร์ดจะจับไว้ยากกว่าปิ๊กบางไหมค่ะเวลาตีคอร์ด เพราะตอนนี้ใช้ 0.71(เห็นที่ปิ๊กเขียนไว้)  ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับหรือป่าว เลยจับหลุดมือ และเสียงแข็ง
ก็อาจจะเป็นไปได้ครับ     เพราะ  เนื้อพลาส ติก ไม่  ไหวเอนไป ทาง   เดียวกันกับสายกีต้าเวลาตีคอร์ดมันเลยดูขัดๆ        อีกอย่างลอง   ซื้อ 0.5  มาเก็บไว้สักตัวสิครับ  แล้ว  ลองว่าชอบเสียง แบ ไหน แบบไหน จับ ถนัด    ลักษณะ  และรูปทรงก็ปิ๊กก้เช่นกันนะครับ    เอาถนัดไว้ก่อนดีที่สุด ^^

artism

• member
    • Artism Facebook
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 23:15:12 »
ปิ๊กหนามีส่วนทำให้จับยากแน่นอนครับ เพราะหนาๆ เหมาะโซโล่ หรืออย่างอื่นมากกว่า
บางๆ ทำให้ควบคุมได้ง่าย ลอง 0.5 สิครับ หนาๆ ตีคอร์ดไม่ดีเท่าไรนะผมว่า

ส่วนเรื่องขนาดสาย 11 จะพอดีเลยครับ ไม่ไหวจริงค่อย 10 ลองเล่นไป นิ้วยังไม่ด้าน ต้องรอให้หายเจ็บค่อยว่ากันใหม่
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

sittigorn

• member
    • http://www.facebook.com/#!/EmotionIndyink
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 23:15:52 »
ทนเจ็บมือก่อน อ่า ครับ   แรกๆ ก็ เป็น   ถ้าเล่นต่อ  เนื้อสัก  อาทิต  ก็ไม่เจ็บเเล้วหละครับ     แล้วเราจะกลับมาภูมิใจว่า       เราผ่านมันไปได้   เพราะมีอีกหลายๆ   คนที่  เลิกเล่นเพราะสาเหตุนี้หละครับ    พอ  ด้านแล้วเบอไหนก็ไม่กลัว อั๊ยย๊ะ  ๆๆ  ^^

เด๋วจะทนเจ็บไปก่อน  ไม่ได้ค่อยเปลี่ยนสายค่ะ  แต่ไม่เลิกเล่นแน่นอนค่ะ ^^
[/quote

ผมเล่นเเรก ๆ  วันละ  แปด ชม อ่า ครับ    สองอาทิต  ตีคอร์ด  หนังสือเพลงได้เป็นเล่มเลย       มือเเดงจนเขียว  ไม่เลิกเล่นเหมือนกัน ครับ ^^

ASDFasdfASDF

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 23:21:01 »
พอมีสาว ๆ มานี่ page เกิน 2 หน้า (แซวเล่นขำ ๆ อิอิ)

nhoy

• member
Re: ขอความรู้เรื่อง "ปิ๊ก" กับ สายกีต้าร์ ด
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 23:21:13 »
ปิ๊กหนาเวลาตีคอร์ดจะจับไว้ยากกว่าปิ๊กบางไหมค่ะเวลาตีคอร์ด เพราะตอนนี้ใช้ 0.71(เห็นที่ปิ๊กเขียนไว้)  ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับหรือป่าว เลยจับหลุดมือ และเสียงแข็ง
ปิ๊คขนาดดังกล่าวน่าจะเหมาะกับการเล่นในลักษณะโซโล่หรือลีดมากกว่าครับ  แม้จะใช้ตีคอร์ดได้ แต่เสียงก็จะออกมาแข็งไปหน่อย
ผมเองชอบและใช้ขนาด 0.5 ซึ่งจะให้ความคมชัดของตัวโน้ตได้ดีครับ ลองดูซิครับ

sittigorn

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 23:23:54 »
พอมีสาว ๆ มานี่ page เกิน 2 หน้า (แซวเล่นขำ ๆ อิอิ)
อย่าว่และ ผู้ หญิงเล่น ดน ตรี มัน มี
   อย่างว่าและผู้หญิงเล่นดนตรี มันมีสเหน่  ของมันในตัวนิครับ

indy434

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 00:09:57 »
ขอบคุณมากค่ะ  เด๋วจะหาซื้อปิ๊ก 0.5 มาใช้ดู  จะฝึกให้เต็มที่ค่ะ ^^

PlengRock

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 00:59:47 »
เราก็มีปัญหาเรื่องปิ๊กหลุดเหมือนกันจ้ะ ตอนนี้กำลังสั่งปิ๊กบางมาอยู่ แต่มันจะเกี่ยวกับเรื่องการสวิงข้อมือให้ดีๆด้วยหรือเปล่าคะ ถ้าเกิดไปเกร็งมากไปก็เลยปิ๊กหลุด

แล้วก็อย่าเปลี่ยนสายเลยเด้อ เราใช้สิบสองอยู่อย่างเหนื่อย แต่พอฝึกๆไปแล้วเห็นไตแข็งๆขึ้นที่มือแล้วปลื้ม ฮ่าๆๆๆๆๆ มาทนไปด้วยกันเถอะจ้าเพื่อนิ้วด้านๆในอนาคต

pigy

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 08:05:11 »
ขอบคุณมากค่ะ กระจ่างค่ะ
ขออนุญาติถามด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าสายกีตาร์โปร่งเบอร์เล็กสุดเบอร์รัยค่ะ และยี่ห้อรัยดีค่ะ หาซื้อได้ที่ไหนค่ะ
ถ้าชอบและต้องการใช้สายกีต้าร์โปร่งเบอร์เล็กแล้ว เรียนว่าไม่ควรที่จะใช้เล็กกว่าเบอร์ 10 ครับ
แนะนำยี่ห้อ D'ad ครับ ตามที่ได้เรียนไว้แล้ว สายธรรมดาก็ EJ15  ถ้าเป็นสายเคลือบก็ EXP15 ครับ
ถ้าลำบากในการหาซื้อ ก็ติดต่อสั่งจาก "น้าตะวัน" (Acoustic Shops) ได้ครับ สะดวกดี
ถ้าใส่เบอร์เล็กกว่า 10 เสียงมันจะออกมาประมาณไหนค่ะ
เนื่องจากสายเบอร์เล็กกว่านี้ สายสามจะไม่มีขดโลหะหุ้มพัน โดยจะมีลักษณะเหมือนกับสายหนึ่งและสายสองครับ
ประกอบกับขนาดที่เล็กเกินไปจึงทำให้ความแกว่งของตัวโน้ตมีมาก ถ้าไม่คุมให้ดีความเพี้ยนของตัวโน้ตจะเกิดขึ้นได้ง่าย
ส่วนใหญ่สายเบอร์ขนาดเล็กกว่าเบอร์ 10 มักจะเป็นสายสำหรับกีต้าร์ไฟฟ้าเสียมากกว่าและจะเคลือบสารซึ่งเหมาะที่จะใช้กับภาคไฟฟ้าครับ
จากประสบการณ์ของผมเอง จึงไม่แนะนำให้ใช้สายกีต้าร์ไฟฟ้าในกีต้าร์โปร่ง
อย่างน้อยที่สุด ถ้าต้องการจะใช้สายเบอร์เล็กกับกีต้าร์โปร่งก็ควรเป็นเบอร์ 10 ครับ

Childbaby

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 08:14:38 »
สายผมแนะนำตัวนี้ครับ  ตีคอร์ดได้  ฟิงเกอร์ได้

http://www.acousticshops.com/store/product/view/Ernie_Ball_Earthwood_80_20_Bronze_Extra_Light_10_50-18615411-th.html
ฝีมือไม่มี   กีต้าดีก็พอ

indy434

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 18:08:03 »
ที่อยากเปลี่ยนสาย  เจ็บนิ้วนี่เป็นประเด็นรองค่ะ  ที่จิงเพราะจับคอร์ดทาบแล้วบอด ตลอดเลยไม่รู้เป็นเพราะอะไร  ฝึกมาหลายครั้งไม่เคยสำเร็จ  (นิ้วสั้นและเนื้อเยอะไม่ค่อยมีกระดูกนี่เกี่ยวมั้ยค่ะ 55)  ก็เผื่อว่าเปลี่ยนสายเล็กลงจะได้ไม่บอด  ยังไงแนะนำด้วยค่ะ

sittigorn

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 20:09:35 »
ที่อยากเปลี่ยนสาย  เจ็บนิ้วนี่เป็นประเด็นรองค่ะ  ที่จิงเพราะจับคอร์ดทาบแล้วบอด ตลอดเลยไม่รู้เป็นเพราะอะไร  ฝึกมาหลายครั้งไม่เคยสำเร็จ  (นิ้วสั้นและเนื้อเยอะไม่ค่อยมีกระดูกนี่เกี่ยวมั้ยค่ะ 55)  ก็เผื่อว่าเปลี่ยนสายเล็กลงจะได้ไม่บอด  ยังไงแนะนำด้วยค่ะ
คือว่า   ที่แน๊ะนำสายใหญ่เพราะนิ้วจะได้มีกำลังครับ   ใส่สายเล็กไป  ใช่ว่าจะจับไม่บอด   ผม เล่นแรกๆกับคอร์ด ทาบ เกรงมากเกินไป ครับนิ้ว ตะคริวกิน   พอกด น้อยไปก็บรอด หรืออาจจะวางนิ้วไม่ถูกมุมครับ  สองอาทิต ที่ ผมเล่น   ได้  หมดเคาเตอร์เพรน คูลไป  สามหลอดครับ      ปวดมือมากๆ           วิธีแก้  ก็  ทำเเอคชั่นกีต้าครับ     ใส่สาย ประมาน เบอสิบ  ก่อน    ต่ำกว่านั้นไม่เเน๊ะนำครับ       ถ้าเราเล่น สายเบอใหญ่เป็น  ไม่ว่ากี่ต้าตัวไหนในโลกเราก็สามารถเล่นนได้ครับ   ปล    พวก  Bm Cm C#m   ถ้าทาบเสน  6   ด้วย    จะจับยากมาก เพราะต้องออกเเรงมาก แล้ว โน๊ต ตัวอื่นก็  จะมากลบ คอร์ด เรา      ลองดูในตารางคอร์ดให้ดีอ่าครับ      ถามว่าเเล้วทำอย่างไร  ไม่ทาบสายบนแล้วจะตีคอร์ด ยังไง   ก็ดีด  แค่  5  สายเหมือนคอร์ด  C   อย่าไป  กังวนเรื่อง  จะโดนหรือไม่โดนเอาให้มันเป็นธรรมชาติมากที่สุด   โดนได้เเต่อย่าไปเน้น  ครับ     ^^   ก็ลองเอาไป  ใช้ดูละกันครับ     ส่วนพวก   Fm F#M  Gm G#m  ก็ใช้  นิ้วชี้และกลางช่วยกันทาบครับ   จะได้    มีแรงกดมากขึ้นจะได้ไม่บอด เวลา ทาบ ก็อย่าเอานิ้วไปทับเฟรตละครับ  เพราะเสียงที่ได้มันจะออกมาไม่เต็ม     มันจะบอด  ^^

sittigorn

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 20:12:11 »
อีกวิธีก็คือไปทำ  Action  กีต้าให้ต่ำลง  ลองไปให้ ร้านกีต้าทำให้อ่าครับ    ประมาน 200  บาท   กีต้าจะเล่น  ง่ายมากขึ้นมาก    เวลา  ทาบเเรกๆ จะปวดมือเป็็นธรรมดา  ไม่ต้องเครีบด  ครับ    หลังๆก้  ชิวๆ     ปล  ตั้ง Action   หมายถึงทำให้  สายเวลากดลงไป   มันจะไกล้กับตัว   ฟิงเกอร์บรอดครับ    ถ้ามันไม่สูง   มันก็จะเล่นง่ายไม่ต้องออกเเรงมาก ^^"  เจ๋ง  ช่ายมะเล่าา

artism

• member
    • Artism Facebook
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 20:17:03 »
อีกวิธีก็คือไปทำ  Action  กีต้าให้ต่ำลง  ลองไปให้ ร้านกีต้าทำให้อ่าครับ    ประมาน 200  บาท   กีต้าจะเล่น  ง่ายมากขึ้นมาก    เวลา  ทาบเเรกๆ จะปวดมือเป็็นธรรมดา  ไม่ต้องเครีบด  ครับ    หลังๆก้  ชิวๆ     ปล  ตั้ง Action   หมายถึงทำให้  สายเวลากดลงไป   มันจะไกล้กับตัว   ฟิงเกอร์บรอดครับ    ถ้ามันไม่สูง   มันก็จะเล่นง่ายไม่ต้องออกเเรงมาก ^^"  เจ๋ง  ช่ายมะเล่าา
+1 ครับ และจากประสบการส่วนตัว ถ้าใช้นิ้วชี้ทาบตรงๆ บอด ก็เล่นสีข้างเลยครับ น่าจะok
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

sittigorn

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 20:18:34 »
+1 ครับ และจากประสบการส่วนตัว ถ้าใช้นิ้วชี้ทาบตรงๆ บอด ก็เล่นสีข้างเลยครับ น่าจะok
+1  วิธีการนี่ครับ เอา  สีข้างนิ้วชี้ทาบบ   

indy434

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 21:50:59 »
ขอบคุณมากค่ะ   กระจ่างๆๆๆๆอีกแล้ว

sittigorn

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 21:58:28 »
ขอบคุณมากค่ะ   กระจ่างๆๆๆๆอีกแล้ว
จ้า