Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็น Guild D-150 กับ Guild GAD-50 (made in China) ครับ  (อ่าน 11611 ครั้ง)

vipcream

• member
ตอนแรกสนใจ D-150 ครับ แต่พอดีเหลือบไปเห็น GAD-50 made in China เลยสงสัยอยากขอความเห็นหน่อยครับ

Childbaby

• member
Re: รบกวนขอความเห็น Guild D-150 กับ Guild GAD-50 (made in China) ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 10:51:31 »
GAD-50 รู้สึกว่าจะไม่มีของเข้ามาแล้วนะครับ  เห็นที่ไหนมาบอกผมมั่ง ^^
ฝีมือไม่มี   กีต้าดีก็พอ

aun3333

• member
Re: รบกวนขอความเห็น Guild D-150 กับ Guild GAD-50 (made in China) ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 14:52:57 »
GAD-50แน่นอนคับ ผมยังเสียดายไม่หายซื้อGAD-50ไม่ทันเลยได้GAD-30มาแทน

artism

• member
    • Artism Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 14:59:10 »
gad 50 ครับ เลิกผลิตแล้วหนิครับ ต้องรอคนปล่อยของ อิอิ
สเปคจะลดลงมาหน่อยครับ สำหรับ รหัสซี่รีย์ใหม่ d150
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

vipcream

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 18:44:57 »
สอบถามอีกนิดครับ ทำไมผมเห็น GAD-50 บางตัวมี pick guard บางตัวไม่มีอ่ะครับ ?

แล้วถ้าผมเลือก GAD-50 แต่สี Antique Sunburst นี่ เสียงและวัสดุต่างๆจะต่างจาก สี Natural ไหมครับ

แล้ว D-150 ไม่ดีเหรอครับ ทำไมมีแต่คนสนใจแต่ GAD-50 made in China มากกว่า หรือว่าเพราะมันดูสวยกว่าอ่ะครับ ?

Traveler

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 19:48:56 »
คือว่า GAD 50 มันพิสูจน์ตัวเองแล้วว่า งานดี เสียงดี ไม้ดี  ตกแต่งเลิศ  แต่ D 150 ที่มาแทนเรื่องเสียงหลายคนที่ไปลองแล้วบอกว่าสอบผ่าน ไม้ด้อยกว่าเดิม การตกแต่งน้อยกว่าเดิม งานเนี๊ยบน้อยลง ซตพ.

artism

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 19:54:26 »
สอบถามอีกนิดครับ ทำไมผมเห็น GAD-50 บางตัวมี pick guard บางตัวไม่มีอ่ะครับ ?

แล้วถ้าผมเลือก GAD-50 แต่สี Antique Sunburst นี่ เสียงและวัสดุต่างๆจะต่างจาก สี Natural ไหมครับ

แล้ว D-150 ไม่ดีเหรอครับ ทำไมมีแต่คนสนใจแต่ GAD-50 made in China มากกว่า หรือว่าเพราะมันดูสวยกว่าอ่ะครับ ?
คนละสีไม่น่าจะแตกต่างในรายละเอียดนะครับ
ผมว่าน่าจะมีปิ้คการ์ดนะครับ แต่แรกๆ ออกมาเป็นแบบใส หลังจะเป็นสีดำ

ส่วนความแตกต่างก็คือ
New Series แตกต่างกับ Series เดิมในปีก่อนหน้านี้
ที่เห็นชัดๆ เช่น Rosette ในรุ่นนี้จะแซมด้วย Abalone ซึ่งก่อนหน้านี้จะไม่ใช่
อีกส่วนที่เปลี่ยน คือ Logo และ Dot Inlay (จาก108รีวิว) ที่จากลายสวยๆ บนฟิงเกอร์บอร์ดมาเป็นจุดๆ ธรรมดา
ส่วนรายละเอียดอย่างเช่น ตำแหน่งของที่คล้องสายสายภายอันหน้า
ข้อต่อคอกับตัวกีต้าร์ที่จากสายเหลี่ยมเป็นครึ่งวงกลม
เคยอ่านมาว่า ขอบไบดิ้งกับลูกบิด มรายละเอียดแตกต่างกัน จริงหรือไม่ต้องดูตัวจริงแล้วล่ะครับ
และเคส จะแตกต่างจากเดิมด้วย
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

artism

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 19:54:54 »
คือว่า GAD 50 มันพิสูจน์ตัวเองแล้วว่า งานดี เสียงดี ไม้ดี  ตกแต่งเลิศ  แต่ D 150 ที่มาแทนเรื่องเสียงหลายคนที่ไปลองแล้วบอกว่าสอบผ่าน ไม้ด้อยกว่าเดิม การตกแต่งน้อยกว่าเดิม งานเนี๊ยบน้อยลง ซตพ.
แต่ราคาเท่าเดิมใช่ป่าวครับ น่าเคืองตรงนี้เนอะ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 19:59:24 »
ลืมไป ราคาดันเพิ่มด้วยสิ  :D

tao

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 20:13:42 »
แต่ถ้า D 150 ce ได้  pu  ดีกว่า  gad 50 E ครับ

vipcream

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 04:53:33 »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ผมคงจะหา Guild GAD-50 Antique sunburst มือสองสักตัวอ่ะครับ สีสวยดูโหดดี

ขออนุญาตถามเรื่องการดูแลหน่อยครับ ถ้าผมได้มาควรจะใช้น้ำยาอะไรเช็ดดีครับ
อยากดูแลดีๆสักหน่อย เพราะนี่เป็นกีตาร์ที่แพงที่สุดที่ผมคิดจะซื้อเลยอ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ

kitti7265560

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 09:04:41 »
เข้ามาหาข้อมูลครับ ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ แล้วถ้าเทียบกับ F 130R ราคาเท่ากับ 150D เลย ตัวไหนน่าสนใจกว่า
แล้วถ้าข้ามขึ้นไปที่ Taylor GA3 หรือ 314 เลยจะคุ้มมั้ยครับ หรือมีรุ่นอื่นที่น่าสนใจกว่า รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ  ขอบพระคุณครับ........ ;D ;D ;D

Pa

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 13:43:07 »
เข้ามาหาข้อมูลครับ ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ แล้วถ้าเทียบกับ F 130R ราคาเท่ากับ 150D เลย ตัวไหนน่าสนใจกว่า
แล้วถ้าข้ามขึ้นไปที่ Taylor GA3 หรือ 314 เลยจะคุ้มมั้ยครับ หรือมีรุ่นอื่นที่น่าสนใจกว่า รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ  ขอบพระคุณครับ........ ;D ;D ;D

ผมมี Guild GAD50 กับ Taylor GA3 ใกล้เคียงกับที่น้า Kittiphon ความรู้สึกของผมเอง (ส่วนตัวนะครับ)เป็นแบบนี้
เสียง
- GAD เสียงดังกว่า เบสเยอะกว่า เนื้อเสียงมากกว่า เทียบกันสองตัวผมชอบเสียง GAD50
- GA3 เสียงเบา เบสน้อย แต่โน๊ตชัดกว่า
- เวลาเล่น GAD50 แล้วหยิบ GA3 มาเล่นจะรู้สึกว่าเสียงเบา เบสน้อย ไม่ค่อยมีเนื้อเสียงครับ
Action
- GAD50 Action สูงกว่าเล่นยากกว่า คอเล็กกว่า
- Taylor GA3 คอกว้างกว่า Action ต่ำเล่นง่าย (GAD50 ผมไม่ได้ปรับ Action ปกติเวลาผมซื้อกีต้าร์มา ผมไม่ค่อยปรับ Action ครับ ผมเลือกปรับตัวเองเข้าหากีต้าร์มากกว่า)
- GAD50 ปรับ Action แล้วน่าจะเล่นง่ายขึ้น แต่จากประสบการณ์เสียงจะ Drop ลง ผมเลยเลือกปล่อยให้สูงๆ 
ความคุ้มค่า
- ความเห็นส่วนตัว GAD50 คุ้มกว่าแน่นอน (คิดว่า GAD30 ก็ต้องคุ้มกว่าด้วย) เพราะว่าราคาต่างกัน เกินหมื่นบาท Spec นี่ GAD ก็ดีกว่า เป็นผมผมเลือก GAD (ด้วยเหตุผลที่ว่าผมมีกีต้าร์แนวเดียวกับ Taylor อีกสองตัว แฮ่ะๆ)

จริงๆ สองตัวนี้เทียบกันไม่เหมาะเพราะว่าคนละ Style จริงๆเทียบกับ GAD30 จะถูกต้องกว่าผมไม่มี GAD30 แต่คิดว่าน่าจะพอเป็นข้อมูลประกอบได้หนะครับ เท่าที่ผมลองฟัง Clip GAD30 เนื้อเสียงก็จะเยอะๆ ว่าเหมือนกัน

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 14:24:55 »
(ด้วยเหตุผลที่ว่าผมมีกีต้าร์แนวเดียวกับ Taylor อีกสองตัว แฮ่ะๆ)

สองตัวที่ว่ายังไม่เบื่อหรือครับน้าPa  ถ้าเบื่อน้องเขาเมื่อไหร่อย่าลืมผมนะครับผมรักจริงหวังแต่งครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

kitti7265560

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 17:43:47 »
น้าหนุ่มครับ  พอแต่งแล้วอย่าลืมปล่อยเพื่อนเจ้าสาวออกมาบ้างนะครับ..............จะรอสอย.......ครับผม    ;D ;D ;D

winnie

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 18:20:37 »
(ด้วยเหตุผลที่ว่าผมมีกีต้าร์แนวเดียวกับ Taylor อีกสองตัว แฮ่ะๆ)

สองตัวที่ว่ายังไม่เบื่อหรือครับน้าPa  ถ้าเบื่อน้องเขาเมื่อไหร่อย่าลืมผมนะครับผมรักจริงหวังแต่งครับ ;D ;D ;D ;D

ส่วน GAD30R ของน้าหนุ่มเบื่อเมื่อไรบอกด้วยนะครับ อิอิ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 20:49:27 »
น้าหนุ่มครับ  พอแต่งแล้วอย่าลืมปล่อยเพื่อนเจ้าสาวออกมาบ้างนะครับ..............จะรอสอย.......ครับผม    ;D ;D ;D

รับทราบครับน้าKittiphon จะกระซิบดังๆเลยครับ  อิ อิ อิ ;D ;D ;D ;D

ส่วน GAD30R ของน้าหนุ่มเบื่อเมื่อไรบอกด้วยนะครับ อิอิ

ตอนนี้GAD30R ขึ้นทำเนียบของหายากแล้วนะครับน้าwinnie เพราะเขาไม่ผลิตแล้ว อิ อิ อิ    ;D ;D ;D

noomxman

Pa

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 20:53:48 »

สองตัวที่ว่ายังไม่เบื่อหรือครับน้าPa  ถ้าเบื่อน้องเขาเมื่อไหร่อย่าลืมผมนะครับผมรักจริงหวังแต่งครับ ;D ;D ;D ;D

แฮ่ๆ K.Yairi สองตัวนี้คงเบื่อยากอ่ะครับพี่หนุ่ม เอาไว้มีโอกาสจะไปลอง GAD30 นะครับ :)

noomxman

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 21:13:49 »

สองตัวที่ว่ายังไม่เบื่อหรือครับน้าPa  ถ้าเบื่อน้องเขาเมื่อไหร่อย่าลืมผมนะครับผมรักจริงหวังแต่งครับ ;D ;D ;D ;D

แฮ่ๆ K.Yairi สองตัวนี้คงเบื่อยากอ่ะครับพี่หนุ่ม เอาไว้มีโอกาสจะไปลอง GAD30 นะครับ :)

K.Yairi เล่นแล้วติดใจเลิกยากครับยังไงก็อย่าลืมผมแล้วกัน ครับ

ผมรับยายริ สายเอ็นมาอีกนางแล้วนะครับแจ่มมาก ตอนนี้มี3นางแล้ว อิ อิ อิ
;D ;D ;D
noomxman

winnie

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:53:42 »

ตอนนี้GAD30R ขึ้นทำเนียบของหายากแล้วนะครับน้าwinnie เพราะเขาไม่ผลิตแล้ว อิ อิ อิ    ;D ;D ;D

[/quote]

ก็ถึงต้องรอน้าหนุ่มเนี่ยแหละครับ อิอิ